ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Mazda 2 Sky-G เข้าศูนย์ครั้งแรก ออกมาแล้วรถอืดขึ้น  (อ่าน 4610 ครั้ง)

ออฟไลน์ manamtui

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ ผมวิ่งไป 9500 โล เข้าศูย์ครั้งแรกแล้ว ออกมา เวลาเหยียบคันเร่งเพื่อแซง รถเชนเกียร์ลงแล้ว แต่มีอาการอืดกว่าตอนก่อนเข้าศูนย์เยอะเลยครับ

ทางศูนย์บอกว่าเติมเป็นนํ้ามันเครื่อง Semi-Synthetic นะครับ ไม่แน่ใจว่ามันทำให้มีผลกับส่วนนี้รึเปล่าครับ แล้วจะผลกับเครื่องยนต์ในระยะยาวไหมครับ เพราะผมใช้รถค่อนข้างเยอะอะครับ

แล้วผมควรจะเปลี่ยนนํ้ามันเครื่อง+ตัวกรองใหม่ไหมครับ

พอดีพึ่งซื้อรถคนแรก ยังไม่ค่อยรู้เรื่องรถยนต์เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ดูก้านวัดน้ำมันเครื่องเกินหรือเปล่า

0 เปลี่ยนเบอร์ หนืดขึ้นหรือเปล่า

ชนิดน้ำมันเครื่องไม่มีผล

• Newbie
  • *

ดูก้านวัดน้ำมันเครื่องเกินหรือเปล่า

0 เปลี่ยนเบอร์ หนืดขึ้นหรือเปล่า

ขอบคุณครับผม ก้านวัดเช็คแล้วครับ ปริมาณระดับปกติครับ อาจเป็นได้ว่าเปลี่ยนเบอร์หนืดขึ้น แล้วงี้ปกติ ควรใช้ประมาณเบอร์ไหนหรอครับ

ออฟไลน์ kez

ขอบคุณครับผม ก้านวัดเช็คแล้วครับ ปริมาณระดับปกติครับ อาจเป็นได้ว่าเปลี่ยนเบอร์หนืดขึ้น แล้วงี้ปกติ ควรใช้ประมาณเบอร์ไหนหรอครับ
  ตามคู่มือรถ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ได้มีการ update firmware ของ ECU ด้วยไหมครับ

เพราะรถผม Mazda2 1.3 Sky ก็ถูกเรียกเข้าไป Update firmware มาใหม่ครับ

ได้ด้ามเบรคมือมาใหม่ด้วยครับ จับนุ่มขึ้น  แต่เรื่องอืดตอนแซงนี้ไม่แน่ใจครับ เดี๋ยวลองดูอีกทีครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
น้ำมันเครื่อง M2 sky 1.3 ออกจากโรงงานน่าจะเป็นเบอร์ 0W-20 ครับ
ซึ่งปกติเบอร์นี้ส่วนใหญ่ก็จะมีแต่เกรดสังเคราะห์แท้

ผมว่าศูนย์คงใส่น้ำมันเครื่องเบอร์หนืดขึ้นให้ครับ เลยรู้สึกอืดลง อาจจะเบอร์ 30 หรือ 40

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ดูรายการที่แจ้งรายละเอียดก่อนครับ เค้าเติมน้ำมันเครื่องเบอร์ไหนให้
ปกติรุ่นนี้สังเคราะห์เบอร์ 0W20 นะครับ
อีกอย่างลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องตินเครื่องเย็นว่าเกินรึเปล่า ของผมเติมเกินมาเยอะเลย ต้องมาดูดออกเองอีก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ตามรถแล้วต้อง Fully 0W-20
แต่ถ้าบอกว่าใช้ Semi ก็มีแต่เบอร์ 10W-30 ซึ่งหนืดกว่ากันพอตัวครับ

ผลเสียหายไม่มีอะไรมากเท่าไหร่ เพราะมันก็ปกป้องได้ในคุณสมบัติแบบ Semi ที่ผ่าน API SN แต่จะอืดกว่ากันแบบรู้สึกได้ครับ

รอบหน้าถ้าไม่ ok กับ Semi ก็แจ้งขอเป็น Fully 0W-20 ราคาน้ำมันเครื่องอย่างเดียวพันต้นๆครับ

แต่ถ้าตอนนี้กังวลทนไม่ไหว ให้ดูที่ shopee หรือ lazada ช่วงมีส่วนลดผมเคยได้ Shell 0w20 eco 4ลิตร 600ถ้วน /Shell 0w20 ultra (สีชมพูใหม่) 4ลิตร 1000เดียว เอาให้อู่ที่ดูดน้ำมันเครื่องเปลี่ยนออก (ดูดออก ไม่ใ่ช่ไขน็อตถ่ายออก จะได้ไม่มีร่องรอยการเปลี่ยน ศูนย์จะจับได้ก็ต้องเอาน้ำมันเข้า lab อย่างเดียว)
ปล.ผมมีเครื่องดูดเองสบายหน่อย จาก shopee 5ร้อยกว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:15:50 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
แอบเอาเซลใส่ฝาท้ายมาหรือเปล่าครับ 5555

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม ^^