ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง City กับ HR-V  (อ่าน 4990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aloha_Boy

• Newbie
  • *
พอดีมีโครงการจะซื้อรถใหม่ปลายปีนี้ โดยเลือกไว้อยู่เพียง 2 รุ่นนี้ครับ

1. Honda City, SV ถ้าจะซื้อรุ่นนี้ ใจอยากได้ SV+ แต่ติดที่ เปลี่ยนเบาะหนังแล้ว ถุงลมที่นั่งคู่หน้าจะเสียไป เลยลดเกรดมา sv ครับ

2. Honda HR-V, EL

แต่มีสิ่งที่ค้างคาใจ อยากให้สมาชิกช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าจะเพิ่ม เงินอีก สามแสน ไป เล่น HR-V แลัวมันจะคุ้มค่าเงินไหมครับ มีดังนี้

1. พื้นที่ด้านหลัง ถ้าใส่ car seat เด็ก ไปแล้ว HR-V จะเหลือพื้นที่สำหรับแม่นั่ง กับใส่ของจุกจิก มากว่า city เยอะไหมครับ

2. ความสบายการนั่งเบาะหลัง HR-V กับ city ตัวไหนจะนั่งสบายกว่ากันครับ

3. การดูดซับแรงสะเทือน, ความเด้งกระดอน, การเก็บเสียง บริเวณเบาะหลัง ตัวไหนดีกว่าครับ

4. HR-V กินน้ำมันมากกว่า city ไหมครับ ในกรณีรถติดหนักๆครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่สละเวลามาช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง City กับ HR-V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 12:51:47 »
ผมตอบได้แค่บางข้อนะครับ เพราะ hrv เคยขับพอสมควรแต่ city ตัวนี้เคยขับตัวก่อน mc นิดเดียวส่วนตัว mc ไม่เคยขับเลย

1. พอกันครับกว้างสบายทั้งคู่ เรื่องนี้เรื่องเล็กของยี่ห้อนี้ครับ ถนัดมาก 5555

2. ตอบไม่ได้ครับ

3. Hrv ไม่ได้กระเด้งจนน่ารำคาญครับก้นั่งสบายอยู่แต่อาจจะมีอาการมากกว่าถ้าเทียบกับคู่แข่งเป็นช่วงล่างสไตล์ยี่ห้อนี้ แต่เอาอยู่หมดครับ

4. ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆ hrv กินกว่าแน่ครับประมาณ 20% ได้

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง City กับ HR-V
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 13:35:31 »
อาจตอบไม่ตรงคำถาม ลองดู Civic ตัวล่างมั้ยครับ (เปลี่ยนเบาะหนัง)​ ถูกกว่า HRV ตัวบนอีกนะครับ กว้างกว่าด้วย (แต่เตี้ยหน่อย)​
ตามรีวิวของ HLM กินน้อยกว่า HRV, city แต่ถ้ารถติดๆ city คงประหยัดกว่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:14:30 »
ขอตอบในฐานะคนมี HRV กับ Jazz GK (น่าจะพอเทียบกับ City ได้)

1. ถ้าใส่ Car seat แล้ว นั่ง 1 คน โอเคครับ ทั้ง HRV กับ Jazz ได้เบาะขนาดพอๆกันเลยครับ ได้อยู่

2. อันนี้แล้วแต่เลยครับ

3. HRV เก็บเสียงดีกว่า Jazz นิดนึงครับ ส่วนใหญ่ที่จะดังคือ เสียงยาง เสียงลมไม่ดังเท่าไหร่ ผมเอาไปซีลยางเสริมมาก็เงียบขึ้น

4. เคยเอา HRV กับ Jazz วิ่งไปกลับ กทม.-สระบุรี เท่ากัน เติมน้ำมันต่างกันประมาณ 100 บาทครับ ส่วนใหญ่ผมขับได้ 16 โล/ลิตรทั้งคู่ ส่วนวิ่งในเมือง บ้าน-ทำที่งาน ระยะทางพอๆกัน ปกติผมจะเติมน้ำมันทุกวันศุกร์ ก็เติมน้ำมัน ก็ต่างกันประมาณ 100 บาทเช่นกันครับ ส่วนใหญ่ผมจะขับได้ 8.5-10 โล/ลิตร ทั้งคู่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:47:05 »
อาจตอบไม่ตรงคำถาม ลองดู Civic ตัวล่างมั้ยครับ (เปลี่ยนเบาะหนัง)​ ถูกกว่า HRV ตัวบนอีกนะครับ กว้างกว่าด้วย (แต่เตี้ยหน่อย)​
ตามรีวิวของ HLM กินน้อยกว่า HRV, city แต่ถ้ารถติดๆ city คงประหยัดกว่า

ไปดูมาแล้วครับ civic ผมและภรรยาชอบในรูปทรง แต่ติดที่ภรรยาเข้าไม่ชอบเรื่องการเข้าออกเป็นอย่างมากครับ แต่ยอมรับทุกอย่างมันโอเคหมด

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 16:22:56 »
ที่บ้านมี CITY  V+ 2017 / HRV / City  SV 2015 ของแฟน

1. พื้นที่ด้านหลัง ถ้าใส่ car seat เด็ก ไปแล้ว HR-V จะเหลือพื้นที่สำหรับแม่นั่ง กับใส่ของจุกจิก มากว่า city เยอะไหมครับ
    พอๆกันครับ แทบไม่ต่างกัน แต่ HRV จะได้เปรียบเรื่องที่นั่งตัวเบาะจะสูงกว่าเล็กน้อย และ ด้านใส่ของได้อีกหน่อยครับ

2. ความสบายการนั่งเบาะหลัง HR-V กับ city ตัวไหนจะนั่งสบายกว่ากันครับ
    HRV ครับ  HRV ปรับเอนได้เล็กน้อย

3. การดูดซับแรงสะเทือน, ความเด้งกระดอน, การเก็บเสียง บริเวณเบาะหลัง ตัวไหนดีกว่าครับ
    HRV ดีกว่า   City เด้งกว่ากระดอนกว่า ช่วงรอยต่อถนน ชัดกว่า

4. HR-V กินน้ำมันมากกว่า city ไหมครับ ในกรณีรถติดหนักๆครับ
    ในเมืองไม่ต่างกันครับ    แต่ทางไกล CITY กินขาด  City ไปกลับ ชลบุรี - บ้านฉาง ทุกวัน ขับ ไม่เกิน100  19 km /L  HRV  16 Km
    โดยเฉลี่ยทั่วไปๆ ผมใช้เส้นทาง  กรุงเทพ -ชลบุรี   HRV ประมาณ 12-13 โลลิตร  City 14-16 โลลิตร ครับ ความเร็วที่ 100-130 เท่าๆกันครับ   
    โดยส่วนตัว คิดว่าน่าจะเป็นที่ขนาดยางด้วยที่มีผล City ขอบ 15 กินน้อยกว่า ขอบ 16 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2018, 20:27:52 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 17:15:53 »
เอา HR-V E 949,000 ก็น่าจะพอนะครับ เพิ่มจาก City ประมาณสองแสน ได้เบาะหนังจากโรงงาน ถุงลม 4 ใบ (มากกว่า City SV 2ใบ) ออปชั่นอีกหลายอย่างผมว่าตัวนี้คุ้มนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 22:33:26 »
เอา HR-V E 949,000 ก็น่าจะพอนะครับ เพิ่มจาก City ประมาณสองแสน ได้เบาะหนังจากโรงงาน ถุงลม 4 ใบ (มากกว่า City SV 2ใบ) ออปชั่นอีกหลายอย่างผมว่าตัวนี้คุ้มนะ

ขอบคุณครับที่แนะนำ ลืมมองรุ่นนี้ไปจริงๆครับ ประหยัดเงินไปแสนนึงด้วย ทีแรกเข้าใจผิดว่ารุ่นนี้จะเป็นเบาะผ้า พอกลับไปดูสเปก เป็นเบาะหนังตามที่คุณว่าไว้จริงๆครับ ^_^

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 07:14:15 »
ผมว่าเอา HR-V + city  = jazz
ราคาพอๆกับ city พื้นที่ภายในเล็กกว่า Hr-v หน่อยเดียว
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 09:37:35 »

Hrv ภายในกว้างกว่าเล็กน้อย เลกรูมมากกว่านิดหน่อย ประโยชน์อยู่ที่พื้นที่ด้านหลังมากกว่า

city ครับ ส่วน HR-V เนื่องจากเบาะเป็นแบบพับและต้องรับน้ำหนักแรงกดของได้ จะแข็ง

การดูดซับ HR-V ครับ ตัวรถหนักกว่า ระยะการยุบตัวโช้คมากกว่า แต่การเก้บเสียง ซิตี้ดีกว่า

เอาเรื่องครับ น้ำหนักรถ เครื่อง เกียร์ ชนิดรถ เสียเปรียบทุกอย่าง กะว่าน่าจะราวๆ 15-20% ที่กินเพิ่ม

ปล. มุมมองส่วนตัวถ้างบถึง แนะนำว่ารถ 5 ประตู เหมาะกับครอบครับที่มีเด็กอ่อนครับ เพราะพื้นที่ด้านหลังจุของได้เยอะ แถมยืดหยุ่นในการใช้งาน จากการพับเบาะได้หลายๆ แบบ

HrV เป็นรถที่น่าใช้ เพราะได้เรื่องการยกสูง กว่ารถเก๋งทั่วไป แม้จะกินน้ำมันมากกว่า แต่ก็คุ้มครับ ยอดขายที่ผ่านมา ชัดเจนจนน่าจะบอกได้ว่าคนนิยมมั้ย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:41:42 »
ถ้ามีลูกแนะ HRV ครับ มันอเนกประสงค์กว่า ด้านหลังสามารถหยิบของได้เลย สะดวกเวลาพาลูกไปเที่ยวครับ