ผู้เขียน หัวข้อ: จะเกิดอะไรขึ้น หากเปลี่ยนเกียร์โดยไม่กดปุ่มสำหรับเปลี่ยนเกียร์ ??  (อ่าน 6968 ครั้ง)

ออฟไลน์ marodmoss

• Newbie
  • *
มีรถหลาย ๆ ค่ายที่ต้องกดปุ่มที่เกียร์เพื่อเปลี่ยนเกียร์ เช่น BMW เป็นต้น จะเกิดอะไรขึ้นครับหากเราเข้าเกียร์โดยไม่กดปุ่มนั้น ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2018, 11:41:29 โดย marodmoss »
2012 - Volvo S60
2013 - Toyota Alphard
2014 - Camry Extremo
2015 - Mercedes-Benz E200 Coupe
2018 - BMW 320d GT M Sport

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ปกติปุ่มบนคันเกียร์ BMW นั่นปุ่ม P สำหรับจอดไม่ใช่เหรอครับ จำไม่ได้ว่ารุ่นเกียร์ 6 Speed คันโยกเหมือนรุ่น 8 Speed หรือเปล่า

รถพวกนี้ใช้ระบบควบคุมเกียร์ไฟฟ้าอยู่แล้ว ถ้าไม่กดปุ่มตามกำหนดระบบไม่เข้าเกียร์ให้ หรือถ้ากดปุ่มแต่ความเร็วเกินกว่ากำหนด เช่น ขับเกิน 20 km/h ถ้าเข้าเกียร์ R รถจะผลักมาเป็น N ไม่เข้า R เพราะเกียร์จะพัง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
ปกติปุ่มบนคันเกียร์ BMW นั่นปุ่ม P สำหรับจอดไม่ใช่เหรอครับ จำไม่ได้ว่ารุ่นเกียร์ 6 Speed คันโยกเหมือนรุ่น 8 Speed หรือเปล่า

รถพวกนี้ใช้ระบบควบคุมเกียร์ไฟฟ้าอยู่แล้ว ถ้าไม่กดปุ่มตามกำหนดระบบไม่เข้าเกียร์ให้ หรือถ้ากดปุ่มแต่ความเร็วเกินกว่ากำหนด เช่น ขับเกิน 20 km/h ถ้าเข้าเกียร์ R รถจะผลักมาเป็น N ไม่เข้า R เพราะเกียร์จะพัง
ปุ่มที่มันเขียนว่า Unlock อะครับ ที่อยู่ข้างขวาตรงหัวเกียร์หนะครับ ปกติเวลาผมใช้ผมก็ใช้ถูกวิธีแหละครับ แต่วันก่อนพี่สาวแอบเอาไปใช้ละปกติพี่สาวใช้รถไม่ระวัง เลยเกิดคำถามครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับผม
2015 - Mercedes-Benz E200 Coupe

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
ไม่แน่ใจ แต่จำได้ว่าใน bmw ไม่ต้องกด unlock นะ เวลาเลื่อนไปมาระหว่าง N กับ D

ส่วนเกียร์ที่ไม่ควรเข้า ถ้าไม่กดมันก็ไม่เข้าให้ครับ มันคุมด้วยไฟฟ้าอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2018, 12:35:10 โดย flat6 »
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ถ้ากำลังขับรถอยู่  แล้วขยับเกียร์  มันจะไม่เปลี่ยนครับ  ถ้าไม่กดปุ่มข้างๆ
แต่ผมจะชอบเผลอ  เวลาอยู่mode s    เปลี่ยนเกียร์เอง +/-
  แต่มือดันเผลอไปกดปุ่มข้างๆ  เผลอเข้าเกียร์ว่าง  เรื่อยเลย
อันนี้อันตรายกว่าอีกครับ  เพราะบางทีกำลังลดเกียร์เพื่อเร่งแซงมนทางสวน
ต้องรีบชะลอเข้าซ้ายก่อน  ดังนั้นถ้าเลือกได้ผมจะชอบใช้รุ่นที่มีpaddleshift มากกว่า

ออฟไลน์ :P

• Full Member
สำหรับ BMW รุ่นที่เป็นเกียร์ไฟฟ้า
จากตำแหน่ง P>N , P>D ต้องกดปุ่น Unlock ค้างไว้พร้อมกับเหยียบเบรกและดันคันเกียร์
ที่ไม่ต้องกดปุ่ม Unlock จะมีจากเกียร์  N>P , D>P กดแค่ปุ่มตัว P และ D>N , N>D
ถ้าไม่ทำตามนี้ระบบจะป้องกันโดยการไม่เข้าเกียร์ให้ พร้อมกับมีสัญลักษณ์แจ้งเตือนที่จอบนมาตรวัด ซึ่งไม่น่าจะมีผลเสียอะไร แต่ศึกษาและใช้ให้ถูกวิธีจะดีที่สุดครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2018, 16:59:18 โดย :P »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ CJ.

ตามความเห็นบนๆล่ะครับ พื้นๆไม่ว่ารถอะไร N,D ได้
แต่เกียร์อื่นถ้าไม่กดก็เข้าไม่ได้ครับ ระบบทำมาไว้อยู่แล้ว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
ปุ่มนั้น มักเอาไว้กด จาก P ไป N เอาไว้เวลาจอดรถ เพื่อจะให้เข็นได้นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเข้าใจไม่ผิด ปุ่มนี้จะเปลี่ยนเกียร์ได้(แบบไม่ต้องกด) ก็คือ D->S กับโหมด M (พลัก +/-) และก็ D->N (เหือนเคยเพลอพลักได้ตอนรถวิ่งๆ อยู่) นะ

นอกนั้น กรณี P->R , P->D , P->N , D-R , D->P จะต้องกดหมด ถ้าไม่กด เหมือนจะไม่ยอมให้เข้า พลักไม่ไป (ถ้าเกียร์ไฟฟ้า พลักได้ แต่จะไม่ทำงาน)

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ ตอนนี้เข้าใจกระจ่างแล้ว  :)