ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้มาบ่น เวลาชนคนอื่น อย่าลืมขอโทษ นะครับ เพื่อนๆ  (อ่าน 2955 ครั้ง)

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
วันนี้ขณะอยู่เวรห้องฉุกเฉิน เวรเดือดมาก ผิดปกติสุดๆ
ตั้งแต่เท้าแตะโรงพยาบาล ไม่ได้โงหัวเลยว่างั้นเหอะ
ขณะที่กำลังตรวจคนไข้อย่างเมามัน ตอนนั้นจำได้ว่า กำลังตรวจผู้หญิงคนหนึ่งที่โดนชนเป็นรอยช้ำ
พี่เจ้าหน้าที่แผนกยานพาหนะ วิ่งตาตื่นมาบอกว่า
หมอครับ รถหมอโดนชน
ไอ้ผมก็ถามกลับ รถจอดเฉยๆ เข้าที่จอดนะไม่ได้จอดข้างถนน จะโดนได้ไง
ก็นั่นแหละครับ มีคนถอยมาชนรถหมอ
ห๊าาาาาาาาาาาาาา ร้องซะลั่น ER ไม่ได้พูดเล่นนะ
สุดท้ายต้องทำสมาธิ รีบตรวจ โชคดีรายนี้ง่ายไม่ต้องคิดอะไรมาก
เดินไปดูรถ รถคู่กรณีเป็น รถใหม่ แต่งมา บอกผมว่า ไม่เป็นไร รถผมมีประกันชั้นหนึ่ง
เอ่อ นึกในใจ ขอโทษ ตูซักคำก่อนจะดีกว่าไหมอ่ะ
รถผมเก่า accord G4 year 94 ใช้มาตั้งแต่ผมอยู่ ป 4 จนผมจบหมอมา สี่ปี อยู่กับบ้านมาสิบหกปี
คุณเล่นรถแต่ง คุณก็คงรักรถคุณมาก ผมก็รักรถผมมากเหมือนกัน คันนี้นั่งตั้งก็เด็กจนโต จนขับรับสาวไปเที่ยว จนเรียนจบอ่ะ
บ้านผม มีรถสี่คัน คันนี้เก่าสุด ผมก็ยังเอามาใช้เพราะความผูกพัน
ประกันมา จนกลับ จนเสร็จ ไม่ขอโทษผมซักคำ ไม่เป็นไร
ขอฝาก เล่าสู่กันฟังนะครับ บางคน ถึงหน้าจะยิ้ม จะไม่แสดงอารมณ์ ไม่ได้แปลว่าเขาไม่คิดอะไรนะ
ปล. อาจเป็นกงกำกงเกวียนของผมเอง ประมาณ สี่เดือนที่แล้วผมถอยรถไปชนคันอื่นเบาๆ ดูแล้วไม่บุบ เจ้าของลงมาดู
ผมเลยบอกเขาว่า
รถพี่ไม่เป็นอะไรนะครับ
เท่านั้นแหละ ขอโทษกันก่อนจะดีไหมคะ สวนมาเลยครับ ยกมือไหว้แทบไม่ทัน
พอฉุนเลยนึกถึงเรื่องนี้ออก อโหสิให้ผมละกัน ตอนนี้ซึ้งเลยอ่ะ
ที่เขียนไม่ได้มีอะไรมาก ไม่หวังว่าเขาจะมาขอโทษ ละก็ไม่คิดมากแล้ว รถก็บุบไม่เยอะ
แค่อยากบอกทุกคนว่า เวลาทำผิด อย่าลืมขอโทษกันนะครับ คำว่าไม่เป็นไร มันอาจไม่เพียงพอครับ
ขอบคุณที่อ่านนะครับ
ไปอยู่เวรต่อละครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
การพูดขอโทษสักคำ ช่วยให้หลายๆๆอย่างดีขึ้นครับ แต่ต้องขอโทษจากใจนะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าเราผิดจริง

ต้องขอโทษ ครับ

ผมเองถือปฏิบัติมากๆกับเรื่องนี้

แต่ ถ้า ลักษณะการชน เป็นแบบ คาบลูกคาบดอก ไม่รู้ว่า ใครผิดใครถูก หรือ ผิดร่วม ประมาทร่วม หรือคู่กรณีกวนบาทา
ในทางปฏิบัติ บริษัทประกันภัย มีคำแนะนำให้กับ ผู้เอาประกันภัยทุกรายเสมอว่า
"อย่าไปขอโทษ หรือยอมรับผิด ก่อนที่เจ้าพนักงานเคลม จะมาดูที่เกิดเหตุ เด็ดขาด"
เพราะการขอโทษ เท่ากับว่า คุณยอมรับว่าเป็นฝ่ายผิดจริง ในกรณีที่คุณอาจจะเป็นฝ่ายถูกได้
ตรงนี้ รอประกัน สถานเดียวครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เห็นด้วยเลยครับ
เดี่ยวนี้คำว่า "ขอโทษ" ในสังคมเรามันหายไปเยอะมากแล้วครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ของผม เซงกว่ามากเลยอ่ะครับ จอดเสียอยู่ มาเฉี่ยวท้ายผม แล้วก็ขับไปอย่าง หน้าด้านๆ

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
พูดคำว่า "ไม่เป็นไร" เนี่ย  ฟังแล้วฉุนครับ  มาชนเราแทนที่จะขอโทษ กลับบอกว่าไม่เป็นไร แล้วคุณรู้ได้ไงว่าเราไม่เป็นไร  คำๆนี้มันเป็นสิทธิของเรามากกว่าว่าเราจะพูดหรือไม่พูด

ปล.เกลียดจริงๆ  ไอคำๆเนี้ย