ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องย่อ Mazda 2 Mazda 3 ว่า M2 M3  (อ่าน 7547 ครั้ง)

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
Re: ทำไมต้องย่อ Mazda 2 Mazda 3 ว่า M2 M3
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 07:18:09 »
ส่วนตัวผมไม่ได้พิมพ์ว่า M2 M3 นะ แต่ก็ไม่ได้งงอะไรขนาดนั้น

เอาจริงๆ นะ บางสถานการณ์ผมกลับไม่เข้าใจคนที่บอกว่าสับสนมากกว่าว่าไปสับสนได้อย่างไร เพราะองค์ประกอบอื่นในข้อความมันจะช่วยทำให้เราแยกแยะได้อยู่แล้วว่าผู้เขียนหมายถึงรถรุ่นไหน   อย่างที่เค้าเขียนคุยกันในคลับมาสด้า  แล้วมีบางคนบอกว่าเข้าใจเป็น BMW ผมว่ามันก็ซื่อ.. เกินไปล่ะ

เคสแบบนี้ คล้ายๆ กับกรณีที่มีคนมาพิมพ์ถามว่า  "สายการบิน AA  บินไปกทม.-สิงค์โปร์ เมื่อไรจะมีโปรครับ " แล้วมีคนที่โค-ตะ-ระ ซื่อบื้อ ไม่เข้าใจว่าคนถามหมายถึง Air Asia แล้ามามาตอบว่า American Airline ไม่มีบิน กทม.-สิงค์โปร์นะคะ 

คือถ้าพิมพ์โดดๆ แค่ M2  M3 อย่างเดียว มันอาจจะเข้าใจผิดได้ แต่ถ้าอ่านเยอะขึ้นอีกนิด มันจะเข้าใจไม่ยากว่าคนพิมพ์หมายถึงรุ่นไหนกันแน่   อย่างเคยมีคนมาถามว่า M3 คุ้มไหมที่จะเพิ่มอีก xxxxx จาก S เป็น SP มันจะเข้าใจไปเป็น BMW ได้ยังงัยอีก แต่มันก็มีคนที่บอกว่าเค้าเข้าใจว่าเป็น BMW แบบนี้อ่ะผมงงมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 07:33:46 โดย kittik25 »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ทำไมต้องย่อ Mazda 2 Mazda 3 ว่า M2 M3
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 08:05:27 »
ส่วนตัวผมไม่ได้พิมพ์ว่า M2 M3 นะ แต่ก็ไม่ได้งงอะไรขนาดนั้น

เอาจริงๆ นะ บางสถานการณ์ผมกลับไม่เข้าใจคนที่บอกว่าสับสนมากกว่าว่าไปสับสนได้อย่างไร เพราะองค์ประกอบอื่นในข้อความมันจะช่วยทำให้เราแยกแยะได้อยู่แล้วว่าผู้เขียนหมายถึงรถรุ่นไหน   อย่างที่เค้าเขียนคุยกันในคลับมาสด้า  แล้วมีบางคนบอกว่าเข้าใจเป็น BMW ผมว่ามันก็ซื่อ.. เกินไปล่ะ

เคสแบบนี้ คล้ายๆ กับกรณีที่มีคนมาพิมพ์ถามว่า  "สายการบิน AA  บินไปกทม.-สิงค์โปร์ เมื่อไรจะมีโปรครับ " แล้วมีคนที่โค-ตะ-ระ ซื่อบื้อ ไม่เข้าใจว่าคนถามหมายถึง Air Asia แล้ามามาตอบว่า American Airline ไม่มีบิน กทม.-สิงค์โปร์นะคะ 

คือถ้าพิมพ์โดดๆ แค่ M2  M3 อย่างเดียว มันอาจจะเข้าใจผิดได้ แต่ถ้าอ่านเยอะขึ้นอีกนิด มันจะเข้าใจไม่ยากว่าคนพิมพ์หมายถึงรุ่นไหนกันแน่   อย่างเคยมีคนมาถามว่า M3 คุ้มไหมที่จะเพิ่มอีก xxxxx จาก S เป็น SP มันจะเข้าใจไปเป็น BMW ได้ยังงัยอีก แต่มันก็มีคนที่บอกว่าเค้าเข้าใจว่าเป็น BMW แบบนี้อ่ะผมงงมากกว่า

ผมขอไม่พูดถึงเรื่องรถนะ

แต่เรื่องสายการบินน่ะ ผมเคยโพสท์ถามบนที่แห่งหนึ่งแบบนี้จริงๆ แล้วก็มีคนมาตอบ american airline จริงๆ

คือสิ่งที่ผมถาม america airline มันไม่มีอยู่แล้ว
เช่น route การซื้อนน.หรือจ่ายเงินเลือกที่นั่ง

เหมือนพวกเข้ามาบอกว่า "โธ่ นึกว่า american airline ซะอีก" จะอวดอะไรบางอย่างเลย ไม่ก็อ่านหนังสือแค่หัวข้อ

เราอยู่ประเทศไทย จำนวน 85-95% น่าจะใช้แต่แอร์เอเชีย แต่ไฉนถึงมีพวกนั้นได้ -​_-"

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 09:50:22 »
ถ้าหัวกระทู้คุยเรื่อง Mazda หรือ รถบ้านๆใช้งาน ยี่ห้ออะไรดี

เจอ M2 M3 แล้วไปเข้าใจว่า BMW M3 มันก็แปลกๆนะครับ ซึ่ง BMW M3 กับ Mazda 3 มันคงมีไม่กี่ประเด็นที่มันจะมาเกี่ยวโยงกันได้อะครับ

มันต้องดูเนื้อหาของกระทู้ประกอบด้วยนะ สำหรับผมเขียนอย่างไรก็ได้ให้มันสื่อความได้ครบถ้วนสมบูรณ์ก็พอ

ผู้อ่านก็ต้องใช้การพิจารณาประกอบด้วย