ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการขัดรถด้วยมือหน่อยครับ  (อ่าน 2589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ถามเรื่องการขัดรถด้วยมือหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 20:02:57 »
น้ำยาขัด แว็กเต่า swirl remover ควรใช้กับผ้าหรือฟองน้ำ และต้องเปียกหรือไม่เปียก
ลองใช้ฟองน้ำกลมขัดแห้งออกดีมากขนแมววงๆเส้นสั้นลงเหลือนิดเดียวมองยากขึ้นเยอะพอใจในระดับขัดมือ แต่ขัดไม่ลื่นแต่น้ำยาไม่หมด
หลังขวดเขียนว่าใช้ผ้าหมาด แต่ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์หมาดแล้วขัดลื่นไปได้ไกล แต่ซักพักน้ำยาหมดแบบหมดเกลี้ยงสะดุดกึก รอยจางสู้ขัดฟองน้ำแห้งไม่ได้

ลงแว็กซ์ด้วยมือเหมือนกัน ใช้ฟองน้ำเปียกตามหลังกล่องเขียนรึเปล่า แบบเปียกมันดูรอยเช็ดบางๆหรือหนาบางแว็กซ์มันก็เกาะเท่านั้นอยู่ดี

ฟองน้ำเครื่องขัดเอามาใช้ขัดมือได้มั้ย อันมันใหญ่ดีจับเต็มมือ ยี่ห้อดีๆทั้งคู่บางร้านขายแบบขัดมือแพงกว่านิดหน่อยเลยว่าซื้อแบบขัดเครื่องมาเพื่ออนาคตเล่นเครื่อง

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ถามเรื่องการขัดรถด้วยมือหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 12:00:57 »
ผมเคยขัดแค่ระดับ Cleaning นะครับ ยังไม่ถึงกับขัดถึงเนื้อแว๊กซ์เพื่อลบรอย Swirl

ปกติผมจะใช้ฟองน้ำเพราะมันซับน้ำยาได้เยอะกว่า เวลาขัดจะเพลินๆหน่อยเพราะมันกินพื้นที่ได้เยอะก่อนจะเทใส่เพิ่ม
แต่ยังไม่เคยใช้ผ้าขัด เลยไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าฟองน้ำรึเปล่า (เคยใช้แค่ตอนเช็ด Cleaning ออก)

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องการขัดรถด้วยมือหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 12:12:13 »
ฟองน้ำ LC มีแบบใช้มืออยู่ครับ สีส้มก็ได้ครับ

lake country hand applicator
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 12:43:47 »
ผมดูแลรถด้วยตัวเองตลอด ก็ใช้ฟองน้ำกลมชุบน้ำหมาดๆ นั่นแหละครับ ขัดทิ้งไว้จนเป็นฝ้าขาวแล้วใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดออกก็ไม่ได้ยากอะไร เหนื่อยหน่อยแต่สุขใจที่ได้ทำเอง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03