ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย ห้ามยกล้อหลังหรอครับ?  (อ่าน 1892 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dipper

• Newbie
  • *
ผมเคยเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย ทั้ง 2 แบบเลยนะครับ
1. แบบที่เข้าตามปั้ม ไม่ต้องยกรถ เพราะปั้มจะมีทางเดินลงไปได้ครับ
2. แบบที่ช่างเอาแม่แรงมายกล้อหลัง แล้วช่างมุดไปเปลี่ยน

เผอิญไม่นานมานี้ ไปเปลี่ยนที่ปั้มน้ำมัน เห็นช่างบอกว่าเวลาเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายห้ามยกล้อหลังแบบ 2 ล้อ
ถ้าจะเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายต้องเปลี่ยนแบบที่ปั้ม(ไม่ต้องยกรถ) หรือยกรถก็ต้องขึ้นลิฟท์ยกรถทั้งคันเลย

ผมเลยสงสัยว่าที่ช่างเค้าพูดมาจริงไหมครับ? แล้วถ้าเวลาเปลี่ยนเรายกแค่ล้อหลัง 2 ล้อ จะมีผลเสียอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย ห้ามยกล้อหลังหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2023, 23:29:29 »
ถ้าผมจำไม่ผิดน้ำมันเฟืองท้าย จะต้องเติมจนถึงรูเติม โดยรถต้องขนานกับพื้น
แล้วถ้าเอียงรถเติมน้ำมันเฟืองท้ายอาจจะส่งผลให้ปริมาณน้ำมันที่เติมเข้าไปไม่ได้ระดับเดิมรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย ห้ามยกล้อหลังหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 07:26:48 »
ถ้าผมจำไม่ผิดน้ำมันเฟืองท้าย จะต้องเติมจนถึงรูเติม โดยรถต้องขนานกับพื้น
แล้วถ้าเอียงรถเติมน้ำมันเฟืองท้ายอาจจะส่งผลให้ปริมาณน้ำมันที่เติมเข้าไปไม่ได้ระดับเดิมรึเปล่าครับ

ตามนี้แหละครับ  ถ้าเมื่อไรระดับเพี้ยนไปเยอะ  น้ำมันมากได้ น้อยได้     แต่ไม่มีผลมากมายอะไรครับ อาจจะมากกว่าปกติหลักสิบซีซ๊.แค่นั้น

แต่ ถ้ายกล้อหลังสูงมาก น้ำมันก็เกินมาก  เมื่อรถวิ่งน้ำมันส่วนเกินจะไหลผ่านเพลาขับออกไปที่ลูกปืนล้อ และสลัดออกบริเวณผ้าดรัมเบรค

ทำให้เบรคลื่นได้ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 08:19:13 »
Crv gen3 ตามคู่มือระบุ1.2ลิตร
ช่างปตท Fit Auto เติมไปขวดลิตร2ลิตร ตอนเติมไม่รั่ว ไม่ไหลออก หลังเติมไม่ซึม
ผ่านมา1ปีกว่า ไม่เจอปัญหาครับ
ยกรถในระดับขนานกับพื้น ตามท่านบนกล่าวไว้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2023, 20:05:00 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 09:39:38 »
เชื่อไหมครับว่า ยกล้อหลัง ใช้แม็กแรงหรือแจ็คยกรถ ยกล้อหลังลอย องศาเปลี่ยนไป ไม่ถึง 2 องศา(มันไม่ได้เองเพี้ยนถึง 15-30 องศานะครับ) มันมีผลขนาดนั้นเลยจริงเหรอ?

ขนาดยกห้อย หรือ ยกลอยทั้งคัน บางร้านยังเติมขาดบ้าง เกินบ้าง เลยครับ(ดูจากกระป๋องน้ำมันในขวดมีเหลือหรือป่าว) บางคันเบิกมา 2 กระป๋อง เติมเกลี้ยง ทั้งที่เขาให้เติม 1.2-1.5 ลิตร ก็มี

ผมว่าเอาพอดีๆ ก็ได้ครับ ยกลอยนิดหน่อย ผมไม่ค่อยซีเรียส เพราะเปลี่ยนเอง ก็ทำแบบนี้ รถขับสี่ มีทั้งเฟืองท้ายหน้า และ หลัง ทุกวันนี้ก็ยังใช้งานได้ปกติดีครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 10:44:23 »
ผมเปลี่ยนที่ศูนย์ เขาก็ยกล้อลอยครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 11:17:20 »
เรขาคณิตของเฟืองท้ายต่างรุ่นก็ต่างกัน บางรุ่นยกห้อยแล้วมุมเปลี่ยนมากก็มีผล บางรุ่นยกลอยแค่ไหนก็ขนานพื้นก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ