ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง adaptive ใน new series 3 ใครลองมาบ้างแล้วครับ  (อ่าน 3052 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ผมสนใจตัว new series 3 ดีเซล ในสเปคได้ช่วงล่าง adaptive อยากทราบว่านิ่มนวล แต่ ยังไม่ทิ้งความหนักแน่น จะเหมือนใน 530 e M sport มากน้อยแค่ใหน
เคยลองช่วงล่างแบบ m sport ใน 520 D แล้วไม่ชอบ อย่างมาก
แต่รักใน ช่วงล่าง adaptive 530e ติดที่เป็น phev ซึ่งผมไม่สะดวกที่จะใช้

ออฟไลน์ axister

Re: ช่วงล่าง adaptive ใน new series 3 ใครลองมาบ้างแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2023, 15:13:33 »
เข้าใจว่าช่วงล่างเดิมแบบเดียวกับ 330e ตัว pre-lci นะครับ

เทียบกับตัวเก่า + น้อง 5 ด้วย ดีแบบคนละชั้นกันเลยครับ 320d เก่าสะเทือนตับเยอะอยู่

ส่วนตัวมองว่าไม่นิ่มเท่าไหร่ แต่นิ่งๆแน่นๆแบบไม่สะเทือนมากกว่า

ปล. ผมใช้ 330e กับ 530e นะไม่ได้ลอง 320d lci แต่คิดว่าฟิลก็น่าจะเหมือนกัน น้ำหนักกับ cg แทบไม่ต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ HLRx

Re: ช่วงล่าง adaptive ใน new series 3 ใครลองมาบ้างแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 09:01:53 »
เข้าใจว่าช่วงล่างเดิมแบบเดียวกับ 330e ตัว pre-lci นะครับ

เทียบกับตัวเก่า + น้อง 5 ด้วย ดีแบบคนละชั้นกันเลยครับ 320d เก่าสะเทือนตับเยอะอยู่

ส่วนตัวมองว่าไม่นิ่มเท่าไหร่ แต่นิ่งๆแน่นๆแบบไม่สะเทือนมากกว่า

ปล. ผมใช้ 330e กับ 530e นะไม่ได้ลอง 320d lci แต่คิดว่าฟิลก็น่าจะเหมือนกัน น้ำหนักกับ cg แทบไม่ต่างกันเลยครับ

คงต้องหาโอกาสไปลองของจริงแล้วครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 09:22:02 »
เท่าที่ลองตัว pre-lci นะคับ 320d เป็นช่วงล่าง msport ล้อ 18 แต่ 330e เป็น adaptiveM ล้อ 19  ....ลองวิ่งในเส้นทางเดียวกัน Adaptive ปรับโหมดนิ่มสุด ก็นิ่มกว่ากันไม่เยอะอะคับ ผมถึงกับต้องถามเซลล์ที่นั่งไปด้วยกันว่า นี่นุ่มสุดแล้วเร้อ 55
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 09:47:15 »
ผมสนใจตัว new series 3 ดีเซล ในสเปคได้ช่วงล่าง adaptive อยากทราบว่านิ่มนวล แต่ ยังไม่ทิ้งความหนักแน่น จะเหมือนใน 530 e M sport มากน้อยแค่ใหน
เคยลองช่วงล่างแบบ m sport ใน 520 D แล้วไม่ชอบ อย่างมาก
แต่รักใน ช่วงล่าง adaptive 530e ติดที่เป็น phev ซึ่งผมไม่สะดวกที่จะใช้

ก่อน LCI M Sport ออกกระด้าง กระแทกกระทั้น

หลัง LCI Adaptive มันจะละมุนขึ้นครับ แต่ก็ยังให้ความรู้สึกเฟิร์มอยู่

ใช้คำว่า LCI มันตอบโจทย์กว่าครับ

เท่าที่ลองตัว pre-lci นะคับ 320d เป็นช่วงล่าง msport ล้อ 18 แต่ 330e เป็น adaptiveM ล้อ 19  ....ลองวิ่งในเส้นทางเดียวกัน Adaptive ปรับโหมดนิ่มสุด ก็นิ่มกว่ากันไม่เยอะอะคับ ผมถึงกับต้องถามเซลล์ที่นั่งไปด้วยกันว่า นี่นุ่มสุดแล้วเร้อ 55

ใช่ครับ มันยังรู้สึกแน่น เฟิร์ม อยู่ ลดความกระด้างลงมาหน่อย อย่างน้อยก็ดีขึ้นครับ ไม่กระแทกกระทั้นเหมือนก่อน LCI ครับ

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 13:29:56 »
ที่แน่ๆ ดีกว่าช่วงล่างถุงลมแน่นอน ถุงลมของ BMW นี่โคลงเป็นเรือเลย ปรับเป็ฯ Sport ก็แข็งเกินไปอีก หาความพอดีไม่เจอ