ผู้เขียน หัวข้อ: Need recommend and advice for my new car  (อ่าน 8185 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
Need recommend and advice for my new car
« เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 21:54:30 »
First ,sorry I can't type Thai rom this PC
According to my first baby is coming to see the world within 7-8 months.
So I need a new car to support my wife and my family.
Here this is my conditions:
Price : not over 1.6m
Capacity : 7 people ( Large family eg: wife mon baby aunt ...)
Comfortable seat ,soft suspension

Actually if my family is not over 5 people, I will choose mid-sedan as Accord or Teana or SUV as CR-V or Captiva.
So I have to searching a bigger one, then I am looking to PPV as Fortuner or Pajero Sport or MPV as Wish or Spacewagon or H1.
So here these is my choices: Fortuner,PajeroSport,Wish, SpaceWagon, H1
What do u think about these car: Advantages and disadvantages. Please help Thank.
Sorry again if my gramma is not that good.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: Need recommend and advice for my new car
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 22:10:35 »
Fortuner - เป็นรถ 4+2 คือนั่งได้สบาย 4 คน อีกสองคนหลังนั่งไม่สบายนัก ถ้านั่ง 7 ก็จะมีคนสบายแค่ 2 คนหน้าครับ
สำหรับ Fortuner ตัวใหม่ผมคิดว่ามีจุดเด่นที่อัตราเร่ง 3.0D ทันใจดี เรียกเป็นมา เบรคไม่ห่วยเหมือนเก่าแล้ว ส่วนช่วงล่างยังมีนิสัยกระด้างแบบรถลุยอยู่บ้าง

Pajero Sport - เป็น 4+2 เหมือนกัน ส่วนที่ดีคือช่วงล่างผมขอใช้คำว่า "นุ่มรถเก๋งอาย" เพราะมันนุ่มสบายที่สุดแล้วเท่าที่รถ PPV แบบนี้จะให้ได้ อัตราเร่งช่วงออกตัวยังเป็นรอง Fortuner ต้องให้รอบกวาดสักหน่อยถึงจะเร็ว ราคารุ่นท้อปสุดอยู่ในข่ายน่าสน จอ DVD ใช้งานยุ่งยากกว่าที่น่าจะเป็น

็H1 - เป็นรถที่จะนั่ง 6 คนได้แบบสบายทุกคน ถ้ามากกว่านั้นอาจจะเริ่มแน่นนิดๆแต่ 7 คนไหวแน่นอน เป็นรถที่ทำมาเพื่อบรรทุกคน แต่ขาดระบบขับสี่และประสิทธิภาพในการลุยไป เครื่องยนต์ไม่ได้แรงน้อยหน้า PPVทั้งสองคันเลย ช่วงล่างมีแอบแข็งอยู่นิดๆแต่ผมให้ผู้ใหญ่ 60 นั่งแล้วเค้าบอกว่ายังถือว่าสบาย ผมห่วงแค่เรื่องอนาคตแบรนด์กับศูนย์บริการครับ ส่วนตัวรถนั้น ผมติแค่เบาะ ตัวเล็กไปหน่อย ไม่ได้บอกว่าเล็กเพราะเอาตูดใหญ่ๆผมวัดนะ แต่มันเล็กกว่าเบาะติดรถ Jazz,City อะไรทำนองนี้ครับ แล้วก็เบาะแถวหลังสุด ถ้ามีคนนั่ง.เวลาปิดท้ายต้องระวังโดนกบาลเค้าครับ

Wish, Space Wagon- no comment ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: Need recommend and advice for my new car
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 22:19:43 »
I'm not sure that you are able to read in Thai or not. So, I will try my best to type in English.

PPV has a lots of good advantages, for example, durability, maintenance costs. On the other hand, the big disadvantages are hard suspension and the noise from outside.

MPV is a very good choice, If you want to drive on road. So the good choices are Wish and Space Wagon. Wish, in my opinion, it's too small and this generation has been released for long, so Space Wagon should be the best choice.

But the price of space wagon is a little bit higher than your budget so why don't you try Innova. If you want to save half of your budget, you just pick the lowest model. Its price is around 820,000 baht.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2009, 22:29:48 โดย Disk™ »
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 22:24:19 »
Thank for Commander Cheng and Mr.Disk.
I can read Thai krub. But can't type.

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 22:46:02 »
I  recommend 2 choices for you . . SPACE WAGON and WISH

SPACE WAGON

Pros
1. Comfort suspension.
2. A lot of ex-interior equipment such as sonar, DVD player+TV tuner, back camera, etc.
3. if you use the third-row seats. you still have enough space for put 2-3 suitcases. 
4. Handling is better than PPV and also INNOVA.
5. Large Cabin than WISH
Cons
1. High consumption rate.
2. From your choices, this one is highest price.

WISH

Pros
1. Suspension quite fastened firmly.
2. Cheap price.
3. Handling is the  best.
Cons
1. High consumption rate.
2. In Japan, this model already expire from the line-up.
3. No air-con for the third row.

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 22:55:32 »
I think Space Wagon is resonable , if don't worry about the fuel consumption.  7 seats is large enough for all people.

For Wish , I don't prefer because the rear suspension is too hard.
阿蘇山

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 22:58:16 »
ยินดีกับ newly-produced baby ด้วยนะครับ ;D

ถ้าเป็นผม ไม่เอา Wish นะ เพราะมันเล็ก แล้วก็ออกมานานแล้ว นานจนจะตกรุ่นแล้ว
Fortuner ไม่เคยนั่งรุ่นใหม่ แต่รุ่นเก่าเคยนั่ง รู้สึกว่าช่วงล่างมันแข็งไปหน่อย สมรรถนะท่าจะดี เห็นไป ตจว. ทีเจอ Fortuner ตามจี้ตูดตลอดเวลา
Pajero Sport คันนี้นุ่มจริงๆ ครับ แต่รู้สึกว่าเสียงจะดังไปหน่อย แล้วก็อืดนิดๆ แต่ได้ entertainment เยอะ ราคาไม่แพง
Space Wagon คันนี้ราคาตั้งแต่ไม่ถึงล้านห้ายันล้านเจ็ด ถ้าุรุ่นกลางๆ ก็ประมาณล้านหกพอดี ก็ดีนะครับ นุ่มนิ่มดี นั่ง 7 คนสบาย entertainment เยอะ แต่แพงไปหน่อย
Hyundai H1 คันหย่ายยย ที่เหลือเยอะ แต่ติดปัญหาตรงที่อาจจะนั่งไม่สบาย เพราะเบาะเล็ก (เค้าต้องยัดตั้ง 11 ที่แน่ะ) สมรรถนะเป็นไงไม่รู้

สรุปแล้ว แนะนำ MPV เพราะว่านุ่มนวลกว่า PPV ครับ
สรุปเชียร์ Space Wagon

Edit: Oi, why's everyone talking English?!
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 23:00:05 »
ครอบครัวใหญ่ ราคาไม่เกิน 1.6 ล้าน
- ถ้าอยากได้แบบที่ว่านุ่ม นั่งสบาย กว้างขวงในระดับ 7 ที่นั่ง เลือก Space Wagon GLS Ltd. ครับ
 ข้อดี ตัวรถมีขนาดใหญ่ นั่ง 7-8 คนสบายๆ ชุด Entertainment ครบ ออพชั่นใช้ได้ในระดับครอบครัว สมรรถนะใช้ได้ ช่วงล่างนุ่ม น้องๆ รถเก๋ง
 ข้อเสีย กินน้ำมันมากไปนิดนึง
- ถ้าอยากได้แบบที่ว่ากว้างขวาง มากกว่า 10 คน ช่วงล่างพอใช้ได้ เลือก H-1 Deluxe ครับ
 ข้อดี ตัวรถใหญ่มากๆ นั่งได้ 11 คน มีชุด Entertainment ครบ เบาะหลังหมุนได้ ประตูสไลด์ สมรรถนะดีเยี่ยม
 ข้อเสีย ช่วงล่างดีกว่าพวก Hiace เยอะ แต่ก็ยังไม่เทียบเท่ารถเก๋งอยู่ดี

2 ตัวนี้ผมว่าเหมาะกับคุณนะ ถ้าคุณไม่ใช้รถไปลุยที่ไหน พวก PPV 4WD ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 23:07:29 »
H-1 ก็ดีนะครับ ลุกสะดวก นั่งสบาย ออพชั่นพอตัว ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ มันนั่งสบายกว่า Toyota Ventury ซะอีก

SpWg ลูกเล่นเยอะ รุ่นท๊อปเกิน 1.6 ล้านไปนิดหน่อย เบาะหลังอาจจะไม่สบายเท่า H-1

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 11:29:21 »
I cheer space wagon.
I used to test sit in third row seat . It comfort more than pajero sport and fortuner.
Or you not have a modern  image. H-1 is a good choint
But you will have a broblem about after sale service.

Oh... my body is high 180 cm. and 92 kg.
I hope my data help you for choose a best car for your family.

sorry for my english language in snake snake fish fish Krub. ^ ^
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 11:41:48 »
เผื่อจะมีใครตอบต่อจากนี้นะครับ

เจ้าของกระทู้เค้าบอกว่าอ่านไทยได้ครับ สะดวกภาษาไทยก็พิมพ์ไทยได้เลยครับ
แค่คีย์บอร์ดเค้าพิมพ์ไทยบ่ได้เท่าน้านน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 13:43:31 »
Space Wagon  ครับ แต่ในเงื่อนไขว่า รับได้ไหมกับอัตราการกินน้ำมันที่ค่อนข้างดุ เพราะรุ่นพี่ที่ผมรู้จัก เป็นคุณพ่อลูกอ่อน ขายมันเพราะสู้ราคาน้ำมันไม่ไหว ไปคบทีด้าห้าประตูแทน

แต่ถ้าพอรับไหวกับค่าน้ำมัน นอกจาก Space Wagon แล้ว ผมคิดว่า CRV ก็น่าสนใจ เพราะดูแล้ว เน้นขับให้ครอบครัวนั่ง เครื่องแรงๆไม่น่าจะเป็นเรื่องซีเรียสของ จขกท เท่าห้องโดยสารดีๆ พื้นที่ใช้สอย ช่วงล่างดีๆ การบังคับเลี้ยวดีๆ รวมถึงอัตราเร่งที่ใช้หนีจากเรื่องคับคันได้ ซึ่งผมคิดว่า Space Wagon กับ CRV 2.0 4WD น่าจะตอบโจทย์นี้โอเคกว่ารถเก๋ง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 15:11:16 »
กลับเข้ามาอ่านคำแนะนำของทุกท่านพร้อมกับเครื่องนี้พิมพ์ไทยได้แล้ว
วันนี้ที่จริงจะไปด้อมๆมองๆลองขับดูตามศูนย์ ปรากฎปิดกันหมดเลย
ตอนนี้จะลองดูก็มี Spacewagon Fortuner PajeroSport
ส่วน H1 อยากคิดดูก่อนเพราะ ขับไปเหมือนคนขับรถเลย เล่นกับใครก็ไม่ได้
รับรองไม่มีคนนั่งหน้าเป็นเพื่อนแน่ๆ
เลยจะเก็บไว้หลังสุด

ส่วนล่าสุดมีญาติแนะนำให้ดูพวกรถนำเข้าเลย พวก Noah Voxy Spada
แต่ราคาจะเกินงบไปไกลพอควร แต่ก็ยังอยากรู้เหมือนกันว่านั่งสบายหรือเปล่าครับ
เรื่องความแรงคงไม่เอาอะไรมาก รถครอบครัวครับ

ขอบคุณทุกคนอีกครั้ง แต่ยังรับฟังทุกท่านอยู่นะครับ อยากได้ข้อมูลเยอะๆ
เมื่อวานไปลองเล่นในคลับต่างๆ
ตัว PajeroSport ยังใหม่เลยมีdefect อยู่บ้าง เช่น โช๊คท่วมน้ำมัน ยางแตก
ก็ต้องลองดูว่า mitsu จะแก้ปัญหาอะไรได้บ้าง

ใจจริงอยากได้พวก Teana Accord จริงๆนะ แต่ไม่เหมาะเท่าไร
เซ็งเลย

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 15:42:16 »
ผมว่า spacewagon น่าสนสุดครับ

fortuner รถสูง นั่งแล้วเวียนหัวง่ายมาก

pajero sport ก็น่าสนดีครับ เพราะจะได้เครื่องที่ประหยัดน้ำมันดี
ช่วงล่างนิ่มกว่า fortuner นิดนึง

innova เหมือน ๆ fortuner ครับ

แต่ผมว่า 7 คนแบบสบาย ๆ นี่ จากประสบการณ์ของผมตอนเด็ก
กับ volvo 940 นั่งหน้า 3 หลัง 4 เป็นเด็กตัวเล็ก ๆ ยังพอเบียดได้อยู่
คุณคิดถูกแล้วล่ะครับ ที่ซื้อรถใหญ่ เพราะ การให้เด็กกับผู้ใหญ่
เบียดกันในเบาะหน้าซ้าย มันมีผลต่อความปลอดภัยมาก ๆ ครับ

แต่!!! ครับ แต่ คุณได้นั่ง 7 คนบ่อยแค่ไหน เพราะรถบางรุ่นคันใหญ่ก็จริง
แต่กินน้ำมันเท่ากับรถเล็ก 2 คันได้เลยครับ หากคิดจะใช้พวก MPV ในชีวิต
ประจำวัน (ขับไปทำงาน นั่งคนเดียว หรือ พ่อแม่ลูก นั่ง 3 คน) มันสิ้นเปลืองครับ
แม้จะนั่งสบายก็เถอะ

คุณอาจจะมีรถสำหรับขับไปทำงาน ที่ไม่ต้องนั่ง 7 คนอยู่แล้ว แต่นั่นก็เท่ากับว่า
คุณซื้อรถใหญ่มาแล้วไม่ค่อยได้ใช้ก็เป็นได้ บางทีไปกันหลาย ๆ คน ถ้าใกล้ ๆ หน่อย
ก็เอารถไป 2 คันยังจะดีกว่าครับ แต่ถ้าไกลหน่อย(ข้ามจังหวัด เกิน 200 โล)
ผมว่า เช่ารถตู้ พร้อมคนขับจะดีกว่า
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 18:12:45 »
เผื่อจะมีใครตอบต่อจากนี้นะครับ

เจ้าของกระทู้เค้าบอกว่าอ่านไทยได้ครับ สะดวกภาษาไทยก็พิมพ์ไทยได้เลยครับ
แค่คีย์บอร์ดเค้าพิมพ์ไทยบ่ได้เท่าน้านน

55+ กระทู้นี้ โก อินเตอร์ ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 11:13:54 »
H-1 ครับแล้วทำเบาะ VIP  ถ้าไม่แคร์ตอนขับไปไหนมาไหนคนเดียว

Spacewagon ก้น่าสน ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 09:44:08 »
ผมลำดับตัวเลือกให้คุณดังนี้

1. ถ้ายินดีจะจ่าย 1.6 ล้านเต็มงบ Spacewagon ตรงคำตอบของคุณที่สุด ถือเป็น Best Choice

2. ถ้าเน้นความคุ้มค่า Innova จ่ายแค่ 1.1 ล้าน หรือต่ำกว่า ก็ได้รถที่ภายในใหญ่โต สะดวกสบายเท่า SW ผมให้เป็น Best Buy
บางคนอาจจะงงว่า ทำไมต้องเพิ่มจาก 1.069 เป็น 1.1 ล้าน อีก 3 หมื่นนั้น ผมให้คุณเผื่องบไว้สำหรับช่วงล่างดีๆ
อย่าง TEIN ตรงรุ่น 1 ชุดครับ (สปริงพร้อมโช้ค 4 ล้อ) เกาะถนนขึ้นมาก+นิ่มนวลขึ้นเล็กน้อยกว่าของติดรถเห็นๆ

3. ถ้าเป็นพวก Fortuner , Pajero Sport , Captiva
ผมเลือก Pajero Sport 3.2 GT เป็นอันดับ 3.1 ครับ Captiva 2.0 Diesel ตัวล่าง เป็น 3.2 ส่วน Fortuner 3.0 ขับ 2 เป็น 3.3
เหตุผลหลัก คือ ความกว้างขวางภายใน และความนุ่มสบายของช่วงล่าง
แต่ 3 คันนี้ บอกตามตรงว่า กินกันไม่ค่อยลง ในมุมมองของคนทั่วไปที่ต้องการรถ 7 ที่นั่งครับ

ส่วนเหตุผลที่มันมาตามหลัง Innova ในความเห็นของผมเพราะ มันมีอะไรหลายอย่างที่ไม่ได้อยู่ในความต้องการของคุณ
รถยกสูง ทรงเดียวกับขับ 4 ภาระค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา / การใช้งานตามระยะเวลา มีมากกว่ารถแบบเก๋งไม่ยกสูง แน่นอน

4. H-1 ผมว่า มันใหญ่โตเกินความจำเป็นสำหรับคุณ
ข้อเสียสำคัญสำหรับคนที่ไม่ได้ต้องการรถ 12 ที่นั่ง แค่ต้องการ 7 ที่นั่งแล้วไปซื้อ H-1 คือ เก้าอี้แถว 3 ครับ

รถที่ขายออกมาจากศูนย์ แถว 3 จะยึดติดตายตัวแบบรถตู้  ทำให้ไม่สามารถช่วยเพิ่มระยะ Legroom ของแถว 2 และ 3 ได้
(แถว 4 ไม่พูดถึงเพราะถูกเลื่อน/พับ เพื่อเป็นพื้นที่วางสัมภาระนะครับ)

จ่ายไปแล้ว 1.3 ล้านเศษ ยังต้องเอาไปร้านตกแต่งรถตู้ เพื่อจะใส่รางให้กับเก้าอี้ รวมทั้งอาจต้องเปลี่ยนเก้าอี้เป็นเก้าอี้ VIP

แสดงว่า มันก็ประหยัดจาก Spacewagon ราวแสนกว่าๆ เท่านั้น แบบนี้ ออก SW ดีกว่าครับ เหมาะสมกับความต้องการคุณมากกว่า

5. รถที่ไม่ผ่านเข้ารอบ
5.1 CR-V เหตุผลหลักคือ มันมีที่นั่งแค่ 2 แถว นั่งได้แค่ 5 คนเท่านั้น แม้ว่าแถว 2 มันจะกว้างขวางระดับ Camry / Accord ก็ตาม
5.2 Wish ผมไม่แนะนำอย่างยิ่ง
- เล็ก ทั้งพื้นที่โดยสาร ตัวเก้าอี้ และพื้นที่เก็บสัมภาระท้ายรถ
- ร้อน แอร์ไปไม่ถึงแถว 3 แน่ๆ ทรมานคนที่ต้องไปนั่งแถวนั้น
- แข็ง-กระด้าง เพราะสปริง-โช้คแนวรถสปอร์ต + ยางแก้มเตี้ย (ถ้าเลือกรุ่น S 7 ที่นั่ง ล้อขอบ 15" เรื่องนี้จะตัดออกไปทันที)

Wish เหมาะกับคนที่ครอบครัวชอบฟีลลิ่งรถสปอร์ตกันทั้งครอบครัวครับ ไม่เหมาะกับครอบครัวที่ชอบความนุ่มสบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2009, 09:48:23 โดย P_Wut »