ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังแก๊ก ตอนเปลี่ยนเกียร์ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 9001 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
รถอายุ 1 ปีนิดๆ วิ่งไป 3 หมื่นกว่า กม. ครับ
ได้ยินเสียงแก๊ก เวลาเปลี่ยนเกียร์ ไม่ได้เป็นทุกครั้ง แต่ก็บ่อยครับ โดยเฉพาะเวลากดคันเร่งคาๆไว้แบบจังหวะที่มันใกล้จะเปลี่ยนเกียร์แล้วเราถอนคันเร่ง จะมีเสียงดังแก๊ก

จริงๆ ฟังในรถจะดังชัดเจนเลยครับ แต่อัดคลิปแล้วมันไม่ค่อยได้ยิน ต้องตั้งใจฟังนิดนึง
เป็นมาตั้งแต่ออกรถใหม่ๆ แต่ตอนนั้นนานๆเป็นที พักหลังเป็นบ่อยครับ 3 คลิปที่ลงคือวันเดียวกันเลย

ในคลิปนี้จะดังประมาณวินาทีที่ 22 ครับ ดังแก๊กในจังหวะที่เปลี่ยนเกียร์พอดี (ลองดูวัดรอบในคลิปครับ เสียงมันจะดังจังหวะที่ก่อนเข็มวัดรอบจะตก)
แต่ตอนอัดเสียงมามันไม่ชัดเลย พยายามอัดแล้วแต่มันได้ยินแค่นี้เองครับ

อันนี้คลิปที่ 2 ครับ เสียงอยู่นาทีที่ 0.24 และจะได้ยินเบาๆอีกทีที่นาทีที่ 1.36
(เสียงตอนนาทีที่ 1.36 มันจะดังติดกัน 2 ครั้ง ครั้งแรกที่เสียงเบากว่าเป็นเสียงเกียร์ครับ ครั้งที่ลองจะดังกว่าอันนั้นไม่ใช่)

อันนี้ดังนาทีที่ 0.19 ครับ

มันจะเป็นเสียงจากอะไรได้บ้างครับ อาทิตย์หน้าจะเอาเข้าศูนย์แล้วให้ช่างเทคนิคมาลองดูครับ แต่อยากมีข้อมูลไว้ก่อนว่ามันน่าจะเกิดจากสาเหตุไหนได้บ้าง
ตอนเครื่องร้อน รถติดๆ อาการจะยิ่งชัดเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นพวกยางแท่นเกียร์ แต่ก็คิดว่าถ้าเป็นแท่นเกียร์จริงเครื่องร้อนหรือเย็นไม่น่าเกี่ยว
(crv ดีเซล เกียร์ออโต้ 9 speed ครับ)

สงสัยฟังไม่ออกแน่เลย :'(
เดี๋ยวผมไปเข้าศูนย์แล้วมาอัพเดตอีกทีครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ถ้าเป็นเสียงป๊อกแป๊กตอนเข้าเกียร์ D N R อันนี้พอเข้าใจได้คับ เอกลักษณ์ของ Honda เขาล่ะ

แต่พอเป็นเกียร์ ZF แถมดังช่วงกำลังทำงานเปลี่ยนเกียร์ด้วย อันนี้ไม่มีความรู้เลยครับ...
เบื้องต้นผมเดาว่าน่าจะต้องลองเชคน้ำมันเกียร์ดูก่อน  หรือจะลองถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่เลยแล้วดูว่าอาการดีขึ้นไหม

ออฟไลน์ NoName__???

Honda เกียร์ไม่ค่อยทนค่ะ ถึงแม้จะเป็นเรื่องปกติที่ต้องมีเสียงเวลาเปลี่ยนเกียร์ของยี่ห้อนี้ ถ้ามันดังขึ้นต้องลองถ่ายน้ำมันดู
บ้านเราเข็ดมาก ย้ายค่ายจบ

ออฟไลน์ NoBiReacto

Mazda2 1.3ของผมเกียร์ก็ดังครับ เวลาเปลี่ยนจาก1-2 นี่ดังแกร้ก ถ้าดังอย่างเดียวไม่ว่า แต่อันนี้คือกระตุกกระชากด้วยผมล่ะกลัวจริงๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ได้ยินเสียงดังเบาๆ ส่วนตัวคิดว่าปกตินะ ผมใช้ Jazz GE 5AT ก็ดังเบาๆ แบบนี้เหมือนกัน และจะชัดเจนมากที่ 1<->2 แถมยังมีการยื้อรถให้หัวทิ่มหัวตำเล่นๆ อีก (ถ้าเบรคชะลอรถลงมาที่ 10 km/h แล้วเหยียบคันเร่งต่อ) ถ้าไม่สบายใจก็ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนแล้วกันครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

เมื่อเช้าโทรนัดคิวที่ศูนย์ศรีอยุธยาไว้แล้วครับ
นัดช่างเทคนิคให้มาลองรถด้วยเลย แต่ได้คิวเสาร์ที่1
ยังไงเดี๋ยวมาอัพเดตอีกทีครับ