ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ระยะห่างวาล์วเป็นแบบปรับอัตโนมัติ มันตั้งได้รึเปล่าครับ ?  (อ่าน 8109 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เห็นคนพูดถึงเรื่องตั้งวาล์ว ๆ รถสมัยนี้ส่วนใหญ่ก็ เป็นแบบอัตโนมัติทั้งนั้น ยังตั้งได้อยู่รึเปล่าครับ ? ในเมื่อมันตั้งเองอยู่แล้ว เว้นแต่ตัวตั้งเลื่อนจนสุดแล้วก็อีกเรื่องนึง ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ cerberus

• Jr. Member
  • **
ก็ไม่ต้องตั้งไงครับ เพราะจะเลื่อนให้พอดีเองอยู่แล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
รอฟังเหมือนกัน ของผมรุ่นเก๊าเก่า อัตโนมือทั้งนั้น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
น่าจะตั้งไม่ได้นะคับ

เพราะ รถสมัยนี้ ตั้งมาจากโรงงานเลย

ควบคุม การทำงานโดย กล่อง อ่ะคับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
แล้วถ้ารถติดแก๊สล่ะครับ ก้ไม่ต้องตั้งวาวล์แล้วใช่ป่ะครับ เพราะว่ากล่องมันจะปรับให้เอง หรือผมเข้าใจผิดหว่า
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

jaesz

• บุคคลทั่วไป

เพราะ รถสมัยนี้ ตั้งมาจากโรงงานเลย

ควบคุม การทำงานโดย กล่อง อ่ะคับ

มันใช้กล่องคุมเลยเหรอครับเนี่ย ? ผมเพิ่งรู้นะ เคยเห็นแต่เป็นก้านกระบอกสปริงธรรมดา

ออฟไลน์ kaomoodang

• Newbie
  • *
  • Your Mum Rates Me !!

ไม่ใช่กล่องครับ แต่ตั้งด้วยแรงดันน้ำมันเครื่องนี่ล่ะ

ถ้าแรงดันน้อย เช่น รอบเดินเบา ระยะการเปิดวาล์วก็จะน้อย แต่ถ้าแรงดันมาก เช่น รอบปานกลาง หรือ สูง แรงดันน้ำมันเครื่องจะเข้าไปดันตัว Lifter ให้เปิดวาล์วตามสเปคที่กำหนดไว้

ระบบนี้คล้ายๆวาล์วแปรผัน แต่ไม่ใช่นะครับ

Nothing Drive Me Likes the 1NZ-FE and 1ZZ-FE (VVT-i)

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
มันก็ไม่เชิงสมัยนี้นะครับ น่าจะสมัยราวๆ ไม่เกินปี 2000 มากกว่าที่นิยมใช้วาล์วแบบไฮโดรลิก ปรับตั้งระยะห่างอัตโนมัติ อย่างมาสด้าแอสติน่าไฟป๊อปจนมาถึงตาตี่ พอเป็น protege ปุ๊ปเปลี่ยนไปใช้แผ่นชิมตั้งซะแล้ว

รุ่นใหม่ๆ ส่วนมากเค้าจะนิยมใช้เป็นแผ่นชิมคั่นระหว่างลูกเบี้ยวกับถ้วยกดวาล์วกัน ทนทานกว่ากระเดื่องทำให้ไม่ต้องตั้งบ่อยและไม่มีอาการวาล์วลอย (โฟลท) แบบไฮโดรลิกเมื่อรอบสูงๆ ครับ

แผ่นชิมมีข้อเสียคือ จะตั้งทีลำบากครับและส่วนมากจะแพงเพราะช่างไม่ค่อยอยากทำ+ค่าเทคนิค ซ้ำร้ายบางร้านจะให้ถอดฝาสูบไปส่งโรงกลึงกันเลยทีเดียว

แบบแผ่นชิมตั้งวาล์วทีนี่แทบจะต้องถอดแคมชาฟท์มาเปลี่ยนแผ่นชิมเอา และแถมแต่ละแผ่นสึกไม่เท่ากันอีก ถ้าเจออาการวาล์วห่าง 16 แผ่นชิมอาจจะทำเจ้าของเหงื่อตกนิดๆ ได้ แต่ถ้ายันยังพอจะพึ่งโรงกลึงเจียได้แบบพวก taxi altis ทำกันครับ

ส่วนวาล์วไฮโดรลิก ตั้งไม่ได้ครับ ดังเมื่อไรก็เปลี่ยนลูกถ้วย hla เลย ราคาต่อถ้วย x จำนวนวาล์วครับ