ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีเลือกเครื่องยนต์มือสอง  (อ่าน 4363 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panon

• Jr. Member
  • **
สอบถามวิธีเลือกเครื่องยนต์มือสอง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 15:33:47 »
การเลือกเครื่องมือสอง ควรเลือกเครื่องที่มีไมล์มาไม่เกินเท่าไหร่ถึงเรียกว่ายังฟิตอยู่
เเล้วตั้งเเต่80000โล ถือว่ายังฟิตไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: สอบถามวิธีเลือกเครื่องยนต์มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 15:44:45 »
เอ่อ เอาแบบนี้เลยหรอครับ ง่ายไปนะครับ

อิอิ

เครื่องยนต์กลไก เป็นอะไรที่ยากมาก ขนาดคนชำนาญยังมีพลาดครับ เลขไมล์ ไม่ต้องไปมองมันมาก ทำได้ง่าย หาที่มีประกันให้สักหน่อยจะเป็นการดีนะครับ   แพงกว่านิด แต่อุ่นใจครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
Re: สอบถามวิธีเลือกเครื่องยนต์มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 15:53:53 »
เลขไมล์เป็นแค่การดูเบื้องต้นครับ เครื่องจากญี่ปุ่น ไมล์ไม่ถึงแสน แต่ซีลรั่ว น้ำมันเยิ้มทั้งตัวก็มีนะครับ

ถ้าไม่มีความรู้ด้านนี้ ให้อู่ที่วางเครื่อง (เชื่อถือได้) เป็นคนเลือกครับ เค้าจะมีประกันกับเซียงกงที่ขายเครื่องให้เรา

ผมเคยวางเจโบ วีวี อายุเครื่องตั้งแต่ผลิต 10 ปี ขึ้น ไมล์คิดว่าเกินแสนแน่นอน

ใช้มา 4 ปี ดมแก๊สตั้งแต่ปีที่สอง จนกระทั่งขายรถ ก็ปกติดีครับ

ออนไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 16:40:03 »
ดูเครื่องที่แห้งสนิท ทั้งเครื่องและเกียร์  ไม่มีคราบน้ำมันให้เห็น (เอาที่ไม่ได้ล้าง ลงจากตู้เลย)  นั่นแหละของดี ไมล์เป็นส่วนประกอบ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 17:15:34 »
ดวงครับ
ส่วนใหญ่ วิ่งน้อย เป็นรถอุบัติเหตุ
ตอนชน ไม่รู้หรอกว่า เกิดอะไรขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 17:22:42 »
้เลือกไมล์สัก20-30โล
คงฟิตเปรี้ยเลย

คุณจะไปเอาอะไรกับไมล์
แน่จายมันไมล์จริงหร๋อ
เลือกเครื่องไม่เป็นพึ่งอู่คับ

ตาถึงมั้ย​ หูฟังถึงมั้ย
ไม่ไดดูถูกหรอกนะ
แต่รายละเอียดมันเยอะ

ของพวกนี้มันปรุงแต่งได้
ฝาครอบวาว์ลผมเห็นเด็กเซียงกง
มันนั่งเอาแปรงลวดชุบน้ำมัน
แยงฝาล้างให้ใสๆ..... 555

้เสียงเครื่องฟังเองเป็นหร๋อ
ดังสนั่นเพราะถอดท่อออก

อุปกรณ์ครบมั้ย​ ตรงรุ่นมั้ย
ผมเห็นที่เซียงกงมันยำให้มาเยอะ

หาเครื่องเอง​ หลายๆอู่ไม่ชอบ
เพราะอาจไม่จบ หรือจบไม่สวย
อะไหล่ไม่ครบ​  ไม่รับประกัน

หรือถ้าอยากชัวร์
หาหัวตัด​ ติดเครื่องดูทั้งหัว
และถ้ามาทั้งหัว​ จะมีเอกสาร
จากตลาดยุ่นที่ขาย​ ซึ่งระบุไมล์
ชัดเจน​ เพราะเป็นเงื่อนไข
ที่ระบุไว้จากบ้านเค้า​  ซึ่งต้องแสดง
และสามารถตรวจสอบได้ในเวปเค้า

แต่พอมาถึงบ้านเรา​ ส่วนมากไม่ให้ดู
หรือไม่ก็ตกแต่งตัวเลขไมล์
พูดง่ายๆย้อมแมวขาย

อยากได้ชัวร์​ ลองหาดูในเวป
มีคนรับสั่งจากยุ่นโดยตรง
มีรายละเอียดตั้งแต่เอารถเข้าจั้ง
มีรูปให้ดูก่อนตัด​ หลังตัด
บางคันก็อาจเป็นรถแต่ง​ รถสนาม
สั่งเสด​ วางมัดจำำ​ รอลงเรือ
รอได้มั้ยล่ะคับ

ใจถึง​ เงินถึง​ ก็ได้ของตามที่ต้องการคับ
ไปเซจหาดูเองคับ​ ที่นี่ห้ามขายของ
แล้วฝันคุณจะเป็นจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2018, 17:25:02 โดย mr_jub »
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 20:24:48 »
ดูk20aฝาแดงไว้ใช่ไหมครับ ที่จะวางในสามดอ
ให้อู่เหมาแบบจบเลยดีกว่าถ้างบเยอะ แล้วให้อู่รับประกันงาน

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 00:52:27 »
ให้ทางร้านลองติดเครื่องฯ ให้ฟังเสียงได้นะครับ เพราะเครื่องฯ ที่เราต้องการนั้นควรจะพร้อมทำงานนะครับ ฟังเสียงเอาเลย ติดยาก ติดง่าย ก็ตอนนี้ได้เลย

เพราะหากระบบสายไฟต่าง ๆ ไม่สมบูรณ์พร้อมแล้ว เวลายกไปให้ช่างก็จะยากตามไปด้วย ลองดูครับ (เคยผ่านประสบการณ์ตอนยกเครื่องรหัส H ของ

honda accord ครับ จำรหัสไม่ได้แล้ว H22 / 23 ประมาณนี้ คับ โชคดี)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 01:04:37 »
ไมล์กรอได้ครับ กรอไมล์ตั้งแต่ยังไม่ตัดครึ่งเลยก็มีครับ ส่วนคราบน้ำมันซึมก็ล้างได้และทำให้ดูมีคราบเก่าก็ได้เช่นกัน ถ้าดูไม่เป็นให้อู่ที่จะวางพาไปช่วยเลือกแล้วให้เขารับประกันดีกว่าครับ แพงหน่อยแต่อร่อยกว่า ค่าวิชาเขา ว่าแต่เครื่องตัวไหนครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 09:47:28 »
สิ่งแรกที่ผมเลือกที่จะดู กรณีซื้อรถมือสอง

คือ ตัวถัง ครับ ไม่ว่าจะเป็น
- หน้า เปิดฝากระโปรงหน้า ดูเลย ตั้งแต่ฝากระโปรงย และกันชน คาน หม้อน้ำ มีรอยซ่อม รอยเชื่อม รอยทำสีโปะใหม่ สีเหลือบกันไหม ชิ้นส่วนไหนใหม่เป็นพิเศษใหม่
- ท้าย เปิดฝาท้ายดูเลย ยกผ้ายาง หรือ ล้ออะไหล่ออก แล้วดูตามอุโมงค์ล้ออะไหล่ เบ้าไฟท้าย รอยต่อกันชน ฝาท้าย มีรอยซ่อม หรือทำสีใหม่ไหม สีเหลือบกัน เก่า ใหม่ เป็นจุดๆ ไหม
- ข้าง ดูจากประตู และ ขอบเสา A B C และ ตะเข็บ ประตู มีรอยซ่อม หรือ ทำสี ไหม

ไมล์รถมันกรอได้ครับ คุณชื่อไม่ได้หรอก นอกซะจากจะอ้างอิงจากเล่ม หรือ ข้อมูลจากศูนย์บริการ

ส่วนเครื่องยนต์ฟิตหรือไม่นั้น คุณรู้ใช่ไหมครับว่า ฟิต คือยังไง หลวม คือยังไง ถ้าคุณไม่รู้ก็เปล่าประโยชน์ เพราะได้แต่ฟังเขา

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 10:43:13 »
8 หมื่นโล สำหรับผมคิดว่ายังใช้น้อยอยู่ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:51:14 »
เรื่องฟิตไม่ฟิตให้ชัวร์ ต้องลองวัดกำลังอัดกระบอกสูบ
ถอดหัวเทียนวัดทีละสูบ ร้านขายเครื่องและอู่เองมีตัววัดนี้แทบทุกร้านครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 12:51:21 »
เคยเลือกเองกะมือยังพลาดเลย ดูทุกอย่าง น๊อตกริ๊บไม่มีรอย ฝากัับเสื้อไม่มีคราบใสๆเลย
น้ำมันเครื่องไม่ดำไม่ซึม คอท่อน้ำเทาๆสวยๆไม่มีสนิม
แต่ไม่ได้เอาไฟฉายส่องดูในช่องเติมน้ำมันเครื่อง
สรุปน่าจะเจอรถที่ลากใช้น้ำมันเครืองหรือไม่ก็ใส่หัวเชื้อ แคมมีแต่ตะกรันน้ำมันติดดำปี๋เลย
แต่ก็ใช้มาสิบปีแล้วนะ ยังปกติดีอยู่

ดังนั้นถ้าให้ร้านวางก็ให้เขาจัดเครื่องให้เลยเถอะครับ ถ้ามีปัญหาจะได้รับผิดชอบกันง่ายๆไม่ต้องโยนไปโยนมา