ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการติด Cruise control ใน Yaris ATIV ครับ  (อ่าน 9126 ครั้ง)

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
พอดีผมกำลังจะซื้อ Eco car ให้ที่บ้านครับ ซึ่งผมจะต้องสลับเอามาใช้ด้วย ก่อนหน้านี้ตัดสินใจเลือก Swift GLX Navi ไปแล้ว แต่เมื่อวานนี้ไปดู Yaris ATIV S+ แล้วปรากฏว่าชอบเหมือนกัน ก่อนหน้านี้ไปลองขับมาแล้วไม่ชอบหลายๆ อย่าง ชอบแค่ช่วงล่างและการเก็บเสียง ก็เลยตัดออกไป แต่พอเห็นรุ่น S+ แล้วมาคิดๆ ดูก็พอจะมองข้ามสิ่งที่ไม่ชอบไปได้อยู่  ::)

ทีนี้ option ที่กำลังใช้เป็นตัวตัดสินก็คือ cruise control นี่แหละครับ เนื่องจากผมเดินทางไกลค่อนข้างบ่อย และ cruise control ช่วยลดความเหนื่อยล้าในการขับรถได้เยอะมาก ซึ่ง Swift มีมาให้อยู่แล้ว ส่วน ATIV ไม่มี แต่ถ้าติดเพิ่มได้ผมติดแน่นอน

วันนี้ผมให้ญาติติดต่อเซล Toyota ดู ช่วงนี้โปรของ ATIV ค่อนข้างดีเลย และฝากถามไปว่าสามารถติด cruise control ได้ไหม ซึ่งเซลบอกว่าไม่ได้ ไม่แนะนำให้ติด หรือถ้าติดแล้วประกันอาจจะขาด แต่ผมก็แอบสงสัยว่าสเปคลาวในชื่อ Vios ยังมี cruise control มาให้ (ของลาวได้ Heater และไล่ฝ้ากระจกบังลมหน้าด้วย อิจฉา) คิดเอาเองว่าระบบอาจจะทำมารองรับไว้แล้วเหมือนพวก Altis, Revo แต่เท่าที่ลองค้นดูยังหาข้อมูลของรุ่นนี้ไม่ได้เลยครับ

จึงอยากมาสอบถามชาว HLM เผื่อมีใครมีข้อมูลเรื่องนี้ เนื่องจากผมจะต้องตัดสินใจจองรถภายในสัปดาห์นี้แล้ว ถ้าติดไม่ได้จริงๆ ผมคงต้องเลือก Swift แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:54:31 โดย KKCP118 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องการติด Cruise control ใน Yaris ATIV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:21:43 »

ต่อให้ติดได้ก็ประกันขาด  เพราะยุ่งกับระบบไฟฟ้า

ออฟไลน์ Uzsa

Re: รบกวนสอบถามเรื่องการติด Cruise control ใน Yaris ATIV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:56:43 »
มีร้านรับติดเเบบไม่ตัดต่อสายไฟอยู่ เข้ากู้เกิ้ล พิมพ์ shoptocar ดูครับ รุ่นนี้ก็น่าจะทำได้

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:56:57 »
ดูเป็น Jazz หรือ City ตัว top ดีกว่าครับ เพราะอนาคต 2รุ่น อาจจะได้เครื่องยนต์ Eco car แทนครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:28:50 »
นึกว่าเดี่ยวนี้รถใหม่ๆ Toyota จะให้ Heater มาหมดแล้วซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:37:22 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:17:42 »
ผมอย่าติดเลยครับ ครูซธรรมดาอันตรายต้องใช้ในถนนโล่งๆเท่านั้น ถ้าแปรผันตามความเร็วก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:24:34 »
นึกว่าเดี่ยวนี้รถใหม่ๆ Toyota จะให้ Heater มาหมดแล้ววะอีก

อัลทิส s sport ยังไม่มีเลยครับ ... เวลาขับไกล ๆ อาศัยเปิดปิดแอร์เอา

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:43:21 »
นึกว่าเดี่ยวนี้รถใหม่ๆ Toyota จะให้ Heater มาหมดแล้ววะอีก

อัลทิส s sport ยังไม่มีเลยครับ ... เวลาขับไกล ๆ อาศัยเปิดปิดแอร์เอา

โดยสารคล้ายคนเป็นวัยทอง เดี๋ยวเย็น เดี๋ยวร้อน อุณหภูมิมันไม่คงที่สบายเอาเสียเลย

ระบบ heater ถ้าทำมาดีๆ ไม่ใช่แบบลดทุน กว่าจะเสียก็สิบปีขึ้นเกิน 2 แสน กม. ไม่เห็นจะต้องกลัวเสีย ที่ทนนั่ง 10 ปี นี่ไม่สุขสบายกว่านะครับ

ทุกวันนี้ต้องทนกับเซียนต้า เพราะรถแบบนี้ไม่มีตัวเลือก x-pan ก็ไม่ตรงซะทีเดียว ประตูไม่สไลด์ ก็จำใจใช้เซียนต้าไป

ผมว่าใส่มาได้แล้วล่ะ โตต้า heater เนี่ย
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 13:14:12 »
มีร้านรับติดเเบบไม่ตัดต่อสายไฟอยู่ เข้ากู้เกิ้ล พิมพ์ shoptocar ดูครับ รุ่นนี้ก็น่าจะทำได้

ขอบคุณครับ เจอเพจ Facebook แล้ว เดี๋ยวจะลองถามทางร้านดูครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 13:18:59 »
ผมอย่าติดเลยครับ ครูซธรรมดาอันตรายต้องใช้ในถนนโล่งๆเท่านั้น ถ้าแปรผันตามความเร็วก็ว่าไปอย่าง

ผมขับทางตรงโล่งๆ บ่อยครับ ทุกวันนี้ขับ HR-V ใช้แทบทุกครั้งที่ขับรถ แต่ถึงถนนไม่ได้โล่งมากผมก็ใช้นะ ผมว่าระบบมันไม่ได้อันตรายนะครับถ้ามีสติและใช้เป็น เหมือนใช้มือควบคุมคันเร่งแทนแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 14:56:03 »
ผมก็อยากติดครับ เคยขับรถบริษัท วิ่งเส้นบูรพา ไประยอง ใช้แล้วสบายดี

แต่ข้อเสียคือ ถ้าง่วงๆ นี่หลับในเอาง่ายๆ เลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 16:12:38 »
ไม่อันตรายหรอกครับ เมื่ออยู่ในโหมดครูส มันสามารถเพิ่มและลดความเร็วได้
ถ้าเป็นของโตโยต้าก็แค่กระดกก้านครูสขึ้นๆลงๆ แล้วแต่เราจะให้ช้าหรือเร็ว เจอโค้งก็ลดความเร็วลง พ้นโค้งก็เพิ่ม
เชื่อว่าหลายคนยังไม่รู้ด้วยว่ามันปรับความเร็วได้ ทีนี้มันก็อยู่ที่ปลายนิ้วเราแล้วครับ
ถ้าไม่มั่นใจ แตะเบรคระบบก็ตัดหมดล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 16:14:26 »

โดยสารคล้ายคนเป็นวัยทอง เดี๋ยวเย็น เดี๋ยวร้อน อุณหภูมิมันไม่คงที่สบายเอาเสียเลย

ระบบ heater ถ้าทำมาดีๆ ไม่ใช่แบบลดทุน กว่าจะเสียก็สิบปีขึ้นเกิน 2 แสน กม. ไม่เห็นจะต้องกลัวเสีย ที่ทนนั่ง 10 ปี นี่ไม่สุขสบายกว่านะครับ

ทุกวันนี้ต้องทนกับเซียนต้า เพราะรถแบบนี้ไม่มีตัวเลือก x-pan ก็ไม่ตรงซะทีเดียว ประตูไม่สไลด์ ก็จำใจใช้เซียนต้าไป

ผมว่าใส่มาได้แล้วล่ะ โตต้า heater เนี่ย

เรื่องแอร์นี่ก็เป็นสาเหตุที่ผมตัด ATIV ออกไปตอนแรกเหมือนกันครับ เพราะเท่าที่อ่านดูคนบ่นเรื่องแอร์เย็นเกินกันเยอะมาก แถมแอร์ยังปรับได้แค่สองทิศทาง ไม่มีเป่าไล่ฝ้ากระจกบังลมหน้าอีก ขับหน้าฝนอาจจะลำบากหน่อย :(