ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นช่วงนี้เซลล์ TOYOTA ให้ส่วนลด Camry Hybrid ร่วม 150,000 บาท  (อ่าน 16289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ผมเองเล็งตัวนี้ไว้ไปลองขับมา เซลล์เสนอส่วนลดให้ 50,000 แต่พอเข้าไปดูในเว๊ป Camryclub

พระเจ้าลด 100,000-150,000 บาท ตอนแรกก็ไม่อยาดกจะเชื่อ แต่พอได้คุย จริงแฮะ

เทศกาลล้างล๊อต เพื่อขึ้นสายผลิตรตัวใหม่ป่าวครับนี่ ลดมากขนาดนี้ผมพึ่งเคยเจอ หรือมันเป็นปกติของ TOYOTA

http://www.camryclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=46854&postdays=0&postorder=asc&start=0
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

GreenG

• บุคคลทั่วไป
OH ... ;)ลดอะไรขนาดนั้นเลยหรือครับ น่าสนใจจัง

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do
มีอะไรแอบแฝงหรือป่าวหว่า ลดจนน่าใจหาย :)

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
อาจจะ กำลังจะเปลี่ยนไปใช้ แบตเตอรี่ลิเธียม ในรุ่นใหม่
จึง โละ ขาย ตัวเก่า ให้หมดก่อน

และ อาจะเป็น แผนการตลาด สุดโหด ผสมอยู่ด้วย
โตโยต้า ขาย ไฮบริดแท้ อยู่ยี่ห้อเดียว ในไทย
และ ยัง ลดราคาเป็นแสน
หมายถึง ส่งสัญญาณ ตั้งใจ สะกัดกั้น การ จะเกิด ของ คู่แข่งไฮบริดยี่ห้ออื่น ออกมา อย่างชัดเจน
ทำนอง
ตลาด ไฮบริดในไทย ของข้า ใครอย่าแตะ
ไม่งั้น ข้า จะ ลดอีก สองแสน ว่า งั้นเถอะ

โหด กับ คู่แข่ง จริงๆนะครับ โตโยต้า
แต่ ก็ ดี กับ ลูกค้า มากมาก เช่นกัน

ใคร คุม การตลาดโตโยต้าไทย อยู่นะ
เซียน เรียก พี่ จริงๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ที่ว่าได้แสน ผมเข้าไปอ่านแล้ว เค้าบอกว่าเป็นรถ Test drive
ไม่ใช่เหรอครับ ส่วน ของแถมร่วมๆ สิบอย่าง สำหรับ Toyota
มันก็ไม่ค่อยแปลกเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ udis

ที่ว่าได้แสน ผมเข้าไปอ่านแล้ว เค้าบอกว่าเป็นรถ Test drive
ไม่ใช่เหรอครับ ส่วน ของแถมร่วมๆ สิบอย่าง สำหรับ Toyota
มันก็ไม่ค่อยแปลกเท่าไหร่นะครับ

ถ้ารถ Test drive แทบทุกค่ายก็ลดเป็นแสนจนเป็นเรื่องปกติครับ
 ;D

ออฟไลน์ cu2nite

ถ้าเป็นรถปกติ ไม่น่าจะลดมากขนาดนั้น
เพราะไม่มีคู่แข่งในตลาด
แค่ออกแคมเปญยืดเวลารับประกันแบตเตอรี่ก็น่าจะพอแล้ว
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ฮ่าๆๆ

เปล่าหรอกครับ

นี่ไม่ใช่แผน หรือกลยุทธ์ อะไรทั้งสิ้น

และ บอกตรงๆนะ ผมเชื่อว่า คนของการตลาด Toyota หนะ ถ้า ในแง่ของการทำ Tactic หนะ
ทีมการตลาดทุกทีมของ โตโยต้า ถือว่า เก่งครับ แต่ถ้า ในแง่การวาง กลยุทธ์ การสื่อสาร
ทั้งก่อน และหลังรถเปิดตัวไปแล้ว ผมว่า ต้องแยกกันเป็น ประเภทรถยนต์กันไป ถ้าเป็นกลุ่ม รถกระบะ
โอเคครับ ถือว่า เก่งเลยละ และทำได้ขนาดนี้ ก็ดีถมถืดแล้ว เมื่อคิดว่า คู่ต่อสู้ คือ Isuzu
แต่ถ้าเป็นกลุ่มที่ดูรถเก๋ง ผมว่า ยังไม่เก่งเลย และสู้คู่แข่งไม่ได้ อันนี้ต้องยอมรับความจริงกันนะครับ

เรื่องของเรื่อง มีอยู่ว่า ยอดขาย Camry Hybrid หนะ มันถล่มทะลาย ในช่วงแรกๆเท่านั้น

แต่หลังจาก ต้นปีนี้ เป็นต้นมา ยอดขายก็ลดลง พร้อมกับเสียงของผู้บริโภค ที่ไม่แน่ใจ
ในประเด็นเดียวเท่านั้นคือ ความทนทานของแบ็ตเตอรี คนจำนวนไม่น้อย ยังเข้าใจผิด
คิดว่า แบ็ตเตอรี ของ ระบบไฮบริด จะต้องเปลี่ยน 2 ปีครั้ง เหมือนแบ็ตเตอรี ของรถเก๋งทั่วไป

ซึ่ง "ไม่ใช่นะครับ!! แบ็ตเตอรี ไฮบริด หนะ ลูกใหญ่เบ้อเร่อ 2 คนต้องช่วยกันแบกยังหนักเลย และมันใช้งานได้ 10 ปีบวกลบนิดหน่อยแน่ๆ"

ดังนั้น ไม่ต้องไปกลัวเรื่องแบ็ตเตอรีหรอกครับ ถ้ามันจะพังใน 4 ปีแรกนี้ Toyota เค้าก็จัดการให้อย่างดี เคลมให้แน่ๆ ใน 3 ปีแรก
ปีต่อไป ถ้าจู่ๆ มันเกิดติงต๊อง พังไปดื้อๆ ทั้งที่ปกติแล้ว มันจะไม่พัง คุณ ก็ออกค่าแบ็ตครึ่งนึง คือ น่าจะราวๆ 45,000 จากราคาเต็มของมัน 90,000 บาท นิดๆ

ผมว่า ไม่มีอะไรน่ากลัวแล้วละ ถ้าคิดจะซื้อมาใช้งานกัน ภายในช่วงระยะเวลา 5 ปีแรก

แต่สิ่งที่น่าห่วงคือราคาขายต่อ เพราะตอนนี้ ยังไม่ค่อยมีคน ที่จะรับซื้อรถไฮบริด มือสองมากนัก
เนื่องจาก ผู้บรโภค ก็ยังไม่ถามหารถไฮบริด กับพ่อค้ารถมือสองมากนัก พ่อค้า ก็เลยอาจจะไม่แน่ใจ
กลัวว่า รับซื้อเจ้าเต๊ท์ แล้วจะปล่อยออกยาก ทำให้ช่วงแรกๆนี้ราคาขายต่อ รถไฮบริด มือสอง
อาจจะไม่ดีนัก แต่มันน่าจะเป็นอย่างนี้ ไปสักไม่เกิน 3 ปี ครับ ไม่งั้น ถ้ากลัวนัก ก็จับส่งเข้า Toyota Sure ไปเลยแล้วกัน

ถ้าสงสัยว่า แบ็ตเตอรี ของ แคมมรี ไฮบริด โดย Panasonic มันจะทนไหวเหรอ

เอารีวิว ที่มีเรื่องราวของแบ็ตเตอรี ลูกหนึ่ง ซึ่งประสบพบเจอกับสภาพโหดๆ แช่น้ำท่วม ไปอ่านกันก่อนแล้วกันนะครับ จะได้เลิกวิตกกันซะที

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=812:-toyota-camry-hybrid-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 03:17:44 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ jaochaikob

• Newbie
  • *
555555 วันนี้เพิ่งไปคุยกับเซลล์ท่านนึงมา งดเต็มที่ 50,000 ครับ ที่ลดเป็นแสนนั่นคงไม่มีหรอกครับ นอกจากจะเป็นคัน test drive มากกว่า

แล้วก็ตอนนี้ ตัวแบตเตอรี่เค้าเพิ่มการรับประกันเป็น 5 ปีแรก ไม่มีข้อแม้ ไม่จำกัดระยะทางครับ คือแบตเป็นอะไรก็ฟรีโลด แต่ปีที่ 6-10 แบตพัง เสียค่าเปลี่ยนบวก Vat ลูกละประมาณ 1,7xx บาทครับ เพราพช่วงนี้กระแลเอื่อยๆนะ บวกกับข่างเรียกคืน Hybrid ที่เมืองนอกเค้า ซึ่งไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ แบต และรถที่ทำบ้านเราเลยซักกะนิดเดียว
 F.Y.I.
หุ หุ หุ

555555 วันนี้เพิ่งไปคุยกับเซลล์ท่านนึงมา งดเต็มที่ 50,000 ครับ ที่ลดเป็นแสนนั่นคงไม่มีหรอกครับ นอกจากจะเป็นคัน test drive มากกว่า

แล้วก็ตอนนี้ ตัวแบตเตอรี่เค้าเพิ่มการรับประกันเป็น 5 ปีแรก ไม่มีข้อแม้ ไม่จำกัดระยะทางครับ คือแบตเป็นอะไรก็ฟรีโลด แต่ปีที่ 6-10 แบตพัง เสียค่าเปลี่ยนบวก Vat ลูกละประมาณ 1,7xx บาทครับ เพราพช่วงนี้กระแลเอื่อยๆนะ บวกกับข่างเรียกคืน Hybrid ที่เมืองนอกเค้า ซึ่งไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ แบต และรถที่ทำบ้านเราเลยซักกะนิดเดียว
 F.Y.I.
หุ หุ หุ

ค่าเปลี่ยน บวก VAT ลูกละ 1,7xx บาท นั่น ลูกเล็ก หรือว่า ลูกหลัก ครับ

ถ้าลูกหลักละก็ ไม่น่าเป็นไปได้ แต่ถ้าลูกเล็กละก็ ก็ยังถือว่าถูกไปหน่อยอยู่ดีสำหรับแบ็ตลูกนี้

ถ้าจะบอกว่า เรื่องที่เกิดขึ้นในเมืองนอกไม่เกี่ยวกับบ้านเราแล้วละก็

ผมว่าไม่แน่เสมอไป

ผมจะพูดอย่างนี้ ในฐานะที่ผมเจอ คันเร่งค้าง ใน Corolla Altis 2 คัน มาแล้ว 5 ครั้ง ในเวลาห่างกัน 1 ปีนิดหน่อย และ ผมค่อนข้างแน่ใจว่า
ไม่ได้มาจากพรมปูพื้นรถ อย่างที่หลายคนคิด เพียงแต่ ผมก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ ว่าเป็นเพราะอะไรได้บ้าง

ออฟไลน์ Eddy5659

โอ มันเป็นเช่นนี้หรือ

แต่รถ testdrive ยืนยันว่าผมถามแล้วครับ เขาบอกว่าไม่ไช่

เดี๋ยวจะลองซักมากๆ อีกรอบ ถ้าเป็น Testdrive จริง ก็โอละพ่อ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
เอ ผมว่าถ้าเป็นรถ Test Drive เขาก็คงบอกตั้งแต่ต้นแล้ว แต่ดูเหมือนไม่ใช่ ไม่แน่ใจว่าเซลล์ หรือดีลเลอร์รายนั้น ตั้งใจลดมาร์จิ้น เพื่อเพิ่มยอดขายหวังรีเบทหรือเปล่า

อ้อ ผมก็เคยไปถามรุ่นนี้มากับดีลเลอร์ยักษ์ใหญ่รายหนึ่ง ส่วนลดที่ได้ก็ประมาณไม่เกิน 80,000 บาท บวก ประกัน ฟิล์ม และของแถมอื่นๆ อีก รวมๆ กันก็น่าจะร่วมแสนน่ะ

แต่เปลี่ยนใจไม่เอา จะไปเอาเอสยูวีแทน ทางโน้น ยังโทรมาให้ส่วนลดเพิ่มอีก 5,000 บาท เลยน่ะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
มันก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ ผมได้ข่าวรุ่นนั้นรุ่นนี้ลดราคาเป็นแสน พอไปถามเองทีไร
ส่วนลดก็ได้ปกติ หงอยกันไปเลย (นึกว่าจะได้เยอะเหมือนที่เค้าบอกกันมา)
บางกรณีผมว่าแล้วแต่ศูนย์ด้วยนะ เงินสดอาจจะช๊อต หรืออะไรรึเปล่า พวกนี้
เงินสดหมุนห้ามช็อตนะ

แวะมายืนยันให้ว่า ไม่มีส่วนลด ถึง 1.5 แสน แน่ๆครับ

อีกอย่างนึง ถ้าโทรถามทางโทรศัพท์ ส่วนใหญ่ เซลส์ จะนัดให้เข้ามาคุยที่โชว์รูมดีกว่า
เพราะเซลส์เอง ก็กลัวว่าจะเจอ ผู้ตรวจสอบ จากชมรมดีลเลอร์ของ โตโยต้า โทรมาตรวจสอบ ปลอมตัวเป็นลูกค้ากัน
แล้วถ้าขืนให้ส่วนลดมากกว่าชาวบ้าน อาจเจอ กรณีสั่งห้ามเซลส์คนนั้นขายรถไปเลยเป็นเดือน ก็เป็นได้

จะต่อรองอะไร ไปต่อรองที่โชว์รูม ครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
เอ ผมว่าถ้าเป็นรถ Test Drive เขาก็คงบอกตั้งแต่ต้นแล้ว แต่ดูเหมือนไม่ใช่ ไม่แน่ใจว่าเซลล์ หรือดีลเลอร์รายนั้น ตั้งใจลดมาร์จิ้น เพื่อเพิ่มยอดขายหวังรีเบทหรือเปล่า

อ้อ ผมก็เคยไปถามรุ่นนี้มากับดีลเลอร์ยักษ์ใหญ่รายหนึ่ง ส่วนลดที่ได้ก็ประมาณไม่เกิน 80,000 บาท บวก ประกัน ฟิล์ม และของแถมอื่นๆ อีก รวมๆ กันก็น่าจะร่วมแสนน่ะ

แต่เปลี่ยนใจไม่เอา จะไปเอาเอสยูวีแทน ทางโน้น ยังโทรมาให้ส่วนลดเพิ่มอีก 5,000 บาท เลยน่ะ

ศูนย์ไหนหรอครับ??
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MoLee

และ บอกตรงๆนะ ผมเชื่อว่า คนของการตลาด Toyota หนะ ถ้า ในแง่ของการทำ Tactic หนะ
ทีมการตลาดทุกทีมของ โตโยต้า ถือว่า เก่งครับ แต่ถ้า ในแง่การวาง กลยุทธ์ การสื่อสาร
ทั้งก่อน และหลังรถเปิดตัวไปแล้ว

เป็น สิ่งที่ford ไม่มี 55 ;D ;D ;D

ทั้งก่อน และหลังรถเปิดตัวไปแล้ว

เป็น สิ่งที่ford ไม่มี 55 ;D ;D ;D

เห็นด้วยอย่างถึงที่สุด
เย้!

ออฟไลน์ oun

ผมว่าโตโยต้าน่าจะจัดแคมเปญให้รถรุ่นนี้เวลาตกไปเป็นรถมือสองแล้วนะ
เช่นถ้าคนซื้อมือหนึ่งใช้มา5ปี แล้วขาย ทางโตโยต้าน่าจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ลูกใหม่ให้เจ้าของใหม่ หรือรับประกันเพิ่มจากระยะเวลาเดิม
ซึ่งก็น่าจะทำให้คนที่คิดจะซื้อรถรุ่นนี้เป็นรถมือสอง สบายใจได้มากขึ้นเยอะ
แถมคนที่ไม่กล้าซื้อป้ายแดงเพราะกลัวจะขายไม่ออก ก็สามารถเปลี่ยนใจกลับมาซื้อใหม่ได้ เพราะถ้าขายออกไป เจ้าของใหม่ก็ไปเปลี่ยนแบตลูกใหม่ได้