ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม CR-V ถึงขายดีกว่า CX-5 , X-TRAIL ??  (อ่าน 13991 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ทำไม CR-V ถึงขายดีกว่า CX-5 , X-TRAIL ??
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:25:06 »
แล้วพอจะมีคู่ต่อกรหน้าใหม่มาท้าชิง CR-V บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ kez

Re: ทำไม CR-V ถึงขายดีกว่า CX-5 , X-TRAIL ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:31:15 »

เพราะมันคือ honda

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: ทำไม CR-V ถึงขายดีกว่า CX-5 , X-TRAIL ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:31:25 »
สั้นๆครับ รถตลาด อเนกประสงค์มากกว่า พื้นที่ใช้สอย ขับดีที่สุดใน CRV มีเตะตูดได้ ประหยัดน้ำมัน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:39:39 »
เหมือนถามว่า ทำไม ftn ขายดีสุดทั้งที่ราคาแพงสุด แต่สเปกไม่ได้ดีกว่าค่ายอื่นเลย 555

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:57:02 »
ผมว่าอีกอย่างคือคู่แข่งอย่างโตโยต้า ไม่ได้มีรถแบบเดียวกันมาชนด้วยครับ ยังไงด้วยความเป็นเจ้าตลาด และ จำนวนโชว์รูมก็ช่วยฮอนด้าได้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 23:28:11 »
ใช้มา 50000 โลและครับซื้อเพราะศูนย์เยอะกับราคาขายต่อดีกว่าชาวบ้านหน่อยแค่นั้นเอง
คุณงามความดีก็ไม่ได้เยอะไปกว่าคนอื่น ยิ่งผมขับคนเดียวด้วยพื้นที่ใช้สอยไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย
ถ้าผมมีเงิน + มีเวลา มากกว่านี้ ไม่ซื้อแน่นอนนน  :D

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 23:28:56 »
สำหรับผมขาดแค่เครื่อง 1.5T หรือ 2.0HV ผมซื้อเลยบอกตรง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 23:42:04 »
ดีไซน์สวยใช้ได้ เจ้าตลาด ภายในกว้าง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 00:18:41 »
ฮอนด้า โตโยต้า ถ้าไม่เลวร้ายจริงๆ คนก็ซื้อไม่สนใจไรทั้งนั้น

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 00:23:52 »
นอกจากยี่ห้อตลาดแล้ว ผมว่าขับใช้ได้เลย นุ่มนิ่มไปเรื่อยๆ แล้วเบาะหลังนั่งสบายกว่า Cx5 Forester อีกครับ

ถามคนที่แบบผมที่เลือกการขับขี่มาก่อนยี่ห้อเจ้าตลาด บอกเลยว่าซื้อคราวหน้าไม่พ้น ฮอนด้า หรือ โตต้า แน่นอนครับ ผมปวดตับกับศูนย์ของแบรนด์รองในหลายๆครั้ง ตลอดจนคุณภาพการประกอบรถ และการเคลมอะไหล่จนเบื่อมากเลยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 02:21:09 »
การขับขี่ช่วงล่างมันไม่ได้แย่ขนานนั้นนะครับ
ที่ขายดีเพราะ ทรงมันสวยได้เรื่อยๆครับ เป็นรถที่แบบก็ไม่ได้สวยสุดแต่ก็ไม่ขี้เหร่ 
เพราะมันคือฮอนด้า และสุดท้าย  รถมันถูกจริตคนไทยครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 02:29:49 »
ซื้อแล้วสบายใจ ไม่มีห่วง เอาเข้าศูนย์ไม่แพง ขนมของกินเยอะ มีทั้งเก้าอี้นวดเก้าอี้นอน อันนี้ชอบส่วนตัว

cx5ที่พอสู้ได้ เจอดีเซลมีปัญหา คนกังวลเยอะ ยอดหลักไปที่เบนซิน อีกอย่างคือศูนย์บริการถือว่ายังไม่ค่อยมาตรฐานเท่า เปลี่ยนน้ำมันเครื่องบางที่ใช้0W20 ผมว่าไม่น่าจะไหว

Subaruเคยใช้outback ขายไปแล้วเลิกเลย รออะไหล่นานเกิน บริการ สิ่งที่ได้ รู้สึกไม่คุ้มค่าคุ้มราคา

Nonlamer

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 02:34:39 »
สำหรับผมขาดแค่เครื่อง 1.5T หรือ 2.0HV ผมซื้อเลยบอกตรง

ผมว่าดีละครับที่ 1.5T ใน CR-V ยังไม่มาตอนนี้ ต่างประเทศมีปัญหาอยู่ครับ (Oil Dilution ข่าวดังอยู่ครับ) บางที่บอกว่ายังไม่พบปัญหาใน Civic แต่บางที่ก็บอกว่ารวม Civic ด้วย ผมกำลังมึนๆตรงนี้

แต่ในบ้านเราถ้าใครขับ Civic แล้วได้กลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร รีบเข้าศูนย์ไปเชคนะครับว่าใช่อาการนี้มั้ย

Nonlamer

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 02:54:13 »
ภายในที่กว้างขวางและอเนกประสงค์มากกว่ามั้งครับ

จากรีวิวของต่างประเทศหลายๆที่ก็ยกให้เจ้านี่ตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ที่เลือกซื้อรถประเภทนี้มากกว่าคู่แข่งอยู่หน่อยๆครับ รายละเอียดคงต้องนั่งอ่านแล้วไปลองดูครับ

ปล. ผมไม่มีความเห็นตรงนี้ครับ ยังไม่ได้ไปลองขับจริงจัง และยังไม่คิดจะทำครับ

ปล2. รีวิวต่างประเทศบอกว่า CR-V เก็บเสียงดีขึ้นกว่ารุ่นเดิมแบบรู้สึกได้ชัด จริงในบ้านเราด้วยมั้ยครับ  ???

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 06:12:46 »
ผู้หญิงชอบ  ถ้าผู้หญิงจะซื้อSUVจะเลือกCRVทันที  แค่นี้ก็กินส่วนแบ่งไปเยอะแล้ว  ผมยังไม่เคยผู้หญิงขับ XTRIL ถ้าCX5 เคยเห็นบ้างที่ผู้หญิงขับ  ที่สำนักงานผมมีCRV3คันเป็นผู้หญิงทั้งสามคัน มีรุ่นก่อนอีก1คัน ก็เป็นหนุ่มที่โตเป็นสาวแล้ว ต้องยอมรับว่าฮอนด้า  ออกแบบได้โดนใจฝั่งสาวๆมากกว่าทุกยี่ห้อครับ มาสด้าก็ทำได้แต่ยังไม่เท่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:04:16 »
สั้นๆครับ รถตลาด อเนกประสงค์มากกว่า พื้นที่ใช้สอย ขับดีที่สุดใน CRV มีเตะตูดได้ ประหยัดน้ำมัน

+1 ครับ
ถ้าเคยใช้รถแล้วเคยเอาไปซ่อมแล้วจะรู้ว่ารถตลาดรออะไหล่ผิดกับรถยี่ห้ออื่นจริงๆ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:08:19 »
คนที่ตัดสินใจซื้อรถเป็นจำนวนมาก (มักไม่ใช่คนในเวบนี้)

เวลาจะซื้อเค้ารู้แค่ว่าถ้าจะซื้อรถ จะต้องโตโยต้า หรือไม่ก็ฮอนด้า

แล้วถ้าเค้าต้องการรถแบบไหน ก็จะแค่ดูว่า 2 ยี่ห้อนี้ มีรุ่นไหนตอบโจทย์บ้าง 

เหมือนผู้ใหญ่บางคน (แต่เดี๋ยวนี้น้อยล่ะ) มือถือเค้าจะต้อง Nokia เท่านั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:20:00 »
รถตลาด และกำลังการผลิต

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:39:41 »
เฉพาะในไทย

เพราะมันเป็น Toyota , Isuzu กับ Honda

ดูจาก Link http://www.headlightmag.com/sales-report-december-2017/

ของทางคุณ MoO Cnoe รวบรวมเอาไว้ประจำปีก็ได้ครับ

3 แบรนด์นี้รวมกันก็วิ่งกันกว่า 50-60 % ในถนนแล้ว

ยังไม่นับว่า
1.ยอดToyota ที่อยู๋ที่ 1 ห่างกับที่ 3 Honda เกือบครึ่ง
2.Isuzu ขาย แค่ PPV กับ Pick-up นะครับ(แอบกัดได้ใหมว่าระบบปลอดภัยไม่ครบด้วย)  8)

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

RockmanJilly005

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:51:22 »
รถตลาด และกำลังการผลิต

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:52:03 »
คนไทยนิยม honda มากกว่าครับ อย่างตามต่างจังหวัดโดยเฉพาะในชนบท ลูกหลานใครทำงานแล้วออกพวกรถเก๋ง honda ถือว่าประสบความสำเร็จในชีวิต(เขาคิดกันแบบนี้) ถ้าออกแบรนลองๆคือพวกยังไม่มั่นคงเท่าคนออก honda

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:58:11 »
ซื้อรถไม่ได้จบแค่วันที่จ่ายตังค์ที่ศูนย์นะครับ ไหนจะเรื่องบริการหลังการขาย การดูแลรักษาอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:28:31 »
นานมาแล้ว .... ผมยังจำคำพูดของผู้ใหญ่ในบริษัทรถยนต์ท่านนึงพูดว่า

“ที่รถ xxx ของบริษัทเขาเป็นรถที่ขายดีที่สุดในโลก ไม่ได้หมายความว่า
มันเป็นรถที่ดีที่สุดในโลก แต่ว่ามันเป็นรถที่คนส่วนใหญ่ในโลกได้เลือกแล้ว
ว่ามันเหมาะสมกับเขา  ถ้าที่บ้านคุณได้เลือกใช้รถ xxx นั่นแปลว่า
คุณก็มีความคิดเห็นตรงกับคนส่วนใหญ่ในโลกใบนี้”

ผมก็ว่ามันเป็นอย่างนั้นนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:47:57 »
ไม่ต้องมองไปถึงพี่ใหญ่อย่าง crv เลย
เอาแค่น้อง hrv ก็พอ การออกแบบภายในนี่คือนั่งแล้วสบายพอๆกับ cx5 และ xtrail แล้วล่ะครับ

ยอมรับการออกแบบภายในของ honda จริงๆ เอาคนนั่งสบายไว้ก่อน ที่เหลือก็ช่างมัน

เอาแค่แนวหลังคาของ xtrail ส่วนกว้างแคบกว่า hrv และแนวยาวของ cx5 สั้นกว่า hrv

คนที่กำเงินมาเพื่อซื้อ crv ถ้าได้ลองนั่งลองขับกันจริงๆ คงไม่มองอีกสองตัวแน่ๆ

อย่างช่วงก่อนหน้านี้เล็กน้อย ทั้ง cx5 ทั้ง xtrail ลดราคาจนเกือบเท่า hrv คนก็ยังออก hrv กัน

ส่วนเรื่องบริการหลังการขาย ก็ตามเพื่อนสมาชิกข้างบนพูดถึงแหละครับ

ในเมื่อรถคันนึงตอบโจทได้มากกว่า 1 ข้อ ก็ย่อมเป็นตัวเลือกแรกๆอยู่แล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:08:22 »
มันก็คือ คำถามเดียวกัน ย้อนกลับว่า ทำไม CX-5 , X-TRAIL ถึงขายสู้ CR-V ไม่ได้

ถ้าผมเป็นคนนึง ที่มองรถแนวนี้นะ ผมก็เลือก CR-V เหตุผลหลักๆ เลย คือ
1. ยี่ห้อ Honda ที่จะไม่ทำให้คุณผิดหวัง ทั้งในแง่ product และ service กว่า Mazda และ Nissan
2. ตัวรถ ตอบสนองกลุ่มลูกค้าได้มากกว่า ทั้งในด้านความสะดวกสบาย พื้นที่ใช้สอย และเอนกประสงค์ไม่ใช่แค่ เฉพาะบางกลุ่ม อย่าง CX-5 ที่เน้นขับขี่และออฟชั่น หรือ X-Trail ที่มากลางๆ ไม่ได้เด่นเรื่องใดเป็นพิเศษ
3. ตัวรถ มีปัญหาน้อยถึงน้อยมาก ใช้งานได้ยาวๆ เป็นความมั่นใจที่ลูกค้าพึงได้
4. อะไหล่หาง่าย ราคาถูก และ ซ่อมบำรุงง่าย

จุดด้อย คือ ออฟชั่นค่อนข้างน้อย แต่การใช้งานหลักๆ เพียงพอแล้ว เพราะต่อให้ CR-V เพิ่ม Honda Sensing มาใน CR-V MC ซึ่งมาแน่ แต่อยู่ในตัวท๊อป แต่คนที่ซื้อ หลายๆ คน หรือ ส่วนใหญ่ ก็ไม่ได้ซื้อตัวท๊อป เพราะมองว่า ตัวเริ่ม หรือ ตัวกลาง ก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:08:41 »

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:21:22 »
cr-v เป็นโมเดลที่ได้รับความนิยมต่อเนื่องครับ ถ้าพูดถึง crossover แนว suv ก็จะเป็นชื่อแรกเลยที่คนไทยคุ้นเคย

ในเมืองไทย cx-5 เพิ่งเป็นโมเดลที่ 2 ส่วน xtrail ก็เช่นกัน ความนิยมมันเลยยังสู้ไม่ได้ อีกทั้งแบรนด์ honda ในไทยก็ได้รับความนิยมกว่า mazda, nissan พอสมควรครับ

เลยไม่แปลกเลยที่ cr-v จะขายดีที่สุด

ความเห็นส่วนตัว คนส่วนมากไม่ได้เน้นสมรรถนะด้านใดแบบสุดโต่งครับ ถ้าเค้าไม่ได้มีรถมากกว่า 1 คัน ผมว่าเค้าคงเลือกรถคันนึงที่ตอบโจทย์ครอบคลุมการใช้งานในทุกด้านมากกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:22:38 »
CRV เจ้าตลาด ศูนย์บริการเพียบ อะไหล่ราคาไม่แพง รวมถึงเป็นรถที่ทนระดับหนึ่ง ไม่ค่อยจุกจิก
ภายในออกแบบเอาใจคนนั่ง user friendly สูง
ใครจะซื้อ SUV ยังไงก็ต้องมีเจ้านี่เข้ามาอยู่ในตัวเลือกครับ

CX5 ติดประเด็น เรื่อง เครื่องยนต์ดีเซลที่ต้องลุ้น อะไหล่แพงกว่าคู่แข่ง และภายในห้องโดยสาร ที่ให้ความสบายไม่เท่าคู่แข่ง

X trail ผมว่ารูปทรงค่อนข้างสูงวัย(ความเห็นส่วนตัว) ปัญหาตัวไฮบริด ยังมีให้เห็นเนืองๆ

ตัวผมก่อนจะซื้อรถปีที่แล้ว ยังอยากได้ CRV เลย เพียงแต่งบไม่ถึง เลยต้องตัดออกไปครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:26:40 »
x-trail กับ cx5 ทำตัวเองทั้งคู่เลย ผมว่าผู้บริโภคได้ลองเปิดใจดูแล้ว ช่วงเปิดตัวแรกๆ ยอดแซง CRV หมดเลย แต่พอเริ่มมีข่าวที่มีปัญหาออกมาเรื่อยๆ คนก็กลัวกันจนหนีไป CRV หมด แล้วยิ่ง x trail ไม่ยอม minor สักที คนก็ยิ่งไม่สนใจเข้าไปใหญ่

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:42:34 »
เพราะไม่มีคู่แข่งที่เหมาะสม ลองไปญี่ปุ่น SUV ที่คนญี่ปุ่นใช้ เห็น CRV น้อยมาก เพราะมีToyota ให้เลือก