ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกฟิล์มรถครับ ระหว่าง V-Kool/Huper Optik/Hi-Kool  (อ่าน 8082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
กำลังติดฟิล์มใหม่ให้รถครับ Civic FB (ฟิล์มเก่า 3M แถมศูนย์ 6 ปี เริ่มไม่ไหวแล้ว)

จากกระทู้ก่อนหน้า สอบถามเรื่อง Hi-Kool Black Carbon ไปครับ

ส่วนตัวตอนนี้อยากได้ฟิล์มมืดๆความเป็นส่วนตัวสูงครับ เล็งไว้คือ บานหน้าแสงผ่านได้ดี (40/60) แต่บานข้าง 4 บาน และบานหลัง 80 ครับ

แล้วเผอิญเมื่อวานได้มีโอกาสไป Motor Expo แล้วแวะไป booth V-Kool มาเลยได้ deal V-Kool กับ Huper Optik มาครับ

- X series รอบคัน 13000
- VK บานหน้า X รอบคัน 17500
- Huper Optik 9000

ทีนี้ทาง sale V-Kool ทดสอบกันให้เห็นจะๆเลย ว่ากันรังสีความร้อนได้ดีแค่ไหน (มีเครื่องโชว์เลย professional ดี)
ผมเลยเกิดความประทับใจกับ X series และ VK ครับ 

แล้วก็ Huper Optik ด้วยครับ เห็นมืดดี

แต่ด้วยราคาที่สูงอยู่ เมื่อเทียบกับ Hi-Kool

- Black Carbon (รอบคัน 5500)
- Super Hi-Kool Carbon Ceramic (8000 นิดๆ)

แต่ทาง booth Hi-Kool ไม่มีเครื่องให้ทดสอบ มีแค่อธิบายสรรพคุณปากเปล่า

ตอนนี้คิดหนักเลยครับ ว่าจะเล่นของยี่ห้อไหนดี

เรื่องราคาพอรับได้ทั้งหมดครับ แต่อยากทราบว่า มันคุ้มค่าแค่ไหนถ้าจะจ่ายหนักไป V-Kool/Huper เลย
หรือเล่นแค่ Hi-Kool ถูกๆดี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2018, 08:36:23 โดย Neshz »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเลือกฟิล์มรถครับ ระหว่าง V-Kool/Huper Optik/Hi-Kool
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 08:41:23 »
ถ้าชอบกันร้อนดีมากๆ และใช้มืดได้ huper c05 ครับ ดีกว่าvk ทุกรุ่น

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยเลือกฟิล์มรถครับ ระหว่าง V-Kool/Huper Optik/Hi-Kool
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 08:50:30 »
ถ้าจะเล่น V-kool ตัด X-series ออกเลยครับ ร้อนไม่สมราคา
ส่วน VK ผมติด VK-30 รอบคันยังรู้สึกร้อน (หรือแดดเมืองไทยร้อนขึ้น)
เรื่องความเป็นส่วนตัวถ้าจะหาในตระกูล VK ตัดทิ้งได้เลยครับ ตัวเข้มสุดยังใสปิ๊ง

งั้นผมเชียร์ Huper Optik

ปล.แต่ส่วนตัวผมถ้าคันหน้าว่าจะลองเล่น Midas เห็นว่าเป็นฟิล์มปรับความสว่างได้ กันร้อนดีด้วย
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 09:51:02 »
ผมใช้ Huper Optik C30 / C20

น้องที่ทำงานใช้ V-Kool X-series

ข้อดีของ V-Kool คือ เนื้อฟิล์มเนียนกว่า เวลาติดบานหน้า ในบางมุม huper ยังเป็นคลื่น พอรำคาญ แต่ V-Kool ไม่เป็น

เรื่องกันร้อน จอดรถคู่กัน จับตากแดด X กับ huper ไม่หนีกันครับ ดีกว่าฟิล์มเกรด 4 -5 พันพอสมควรครับ

เทียบ Crystalline ทาง 3M เย็นกว่า ใสกว่า แต่ ตอนนี้ crystalline ใน CRV มัน 7 ปีละ กันร้อนสู้ huper ไม่ได้ละ

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 10:40:38 »
ราคาดีมาก ต้องไปเดินมั่งเเล้ว ถ้าให้เเนะนำก็คือ huper optik รอบคันหรือไม่อย่างนั้นก็ vk รอบคันไปเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 18:42:43 »
Huper เรื่องกันร้อนหายห่วงครับ ผมใช้อยู่ประทับใจมากครับ ไม่ต้องเจาะรูสำหรับ Easy Pass / GPS ครับ เลือก C30 ถึง C05 จะกันร้อนดีครับ

ผมอยากแนะนำให้ติดบานหน้ารุ่นกันร้อนดีสุดไว้ครับ และฟิล์มใสหน่อยอย่ามืดมากสำหรับขับกลางคืนด้วยครับ (ฟิล์มรุ่นท็อปส่วนใหญ่เป็นฟิล์มใส ซึ่งกันร้อนดีกว่าฟิล์มทึบเกรดต่ำกว่าเยอะครับ)
แล้วจะมีความสุขมากกว่าติดฟิล์มมืดๆดูข้างนอกสวย ซึ่งใช้งานจริงปัญหาเยอะ กลางวันร้อน กลางคืนมืดมองยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2018, 18:45:01 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 01:52:53 »
ผมใช้ 3M Crystaline บานหน้า C40 รอบคัน C20 กลางวันไม่ร้อนแขนเท่าไหร่ มองจากเข้านอกเข้ามาก็ดูทึบกำลังดี กลางคืนก็ขับได้ไม่ลำบาก เทียบกับก่อนหน้านี้ที่ติดเป็น 3M FX 60% ก็รู้สึกพอใจสมกับราคาครับ 16500 ฝากไว้พิจารณาอีกรุ่นครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 09:59:33 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สงสัย Huper เป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 14:11:08 »
ขออนุญาตแจมนะครับ

ผมไปดูมาเมื่อวานเหมือนกันครับ ว่าจะเปลี่ยนฟิล์มมาสด้า 2

cardinal tuxedo รอบคัน 10500 บาทมั๊ง ถ้าจำไม่ผิด มีแถมเคลือบสี ประมาณเคลือบแก้วด้วย

AMERICAN BLACK CRYSTAL มีเครื่องมือวัดค่าความร้อบดิจิตอลให้ลองเทียบด้วย ราคา 12000 แถมกล่องหน้ารถ Anytec หรือ 1 แถม 1 ให้เลือกครับ

แต่ผมเล็ง SolarFX ไว้ ราคา 9600 บาท

ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 15:52:41 »
Huper สะท้อนค่อนข้างเยอะครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 09:05:42 »
Hyper ใช้ดีเลยครับ ยิ่งทำราคาโปรแบบนี้ ไม่ต้องคิดมากเลย ยิ่งน่าใช้ไปอีก บานหน้า c30 รอบคัน c20เลยครับ