ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru BRZ vs Mazda mx5 อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้ราคามันแตกต่างกันมาก  (อ่าน 14037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
เมื่อวานไปมอเตอร์เอ็กโป  เห็น BRZ สีแดงติดราคา 1.9x ล้าน  ผลิตจาก บริษัท.... INDUSTRIES   JAPAN   
    ส่วน Mazda MX5  2.89 ล้าน      ผลิต Japan  เหมือนกัน 
อยากทราบที่มาของราคาที่ญี่ปุ่นโน่น แตกต่างกันขนาดไหน    เส้นทางการนำเข้ามาเมืองไทยมันไม่ได้มาเหมือนกันเหรอครับ    ภาษีแตกต่างกันยังไง   ทำไมราคาตั้งต้นมันจึงได้กระโดดล้ำเส้นแตกต่างกันขนาดนี้ครับ   

ปล  ดูราคา BRZ   น่าคบหาเป็นมิตรภาพกว่ามาก     เซลก็ดูดีกว่า บอกตามตรงถ้าราคากับการบริการ MX5  เหมือน BRZ  ไม่คิดมากเลย จองไปนานแล้ว
    หันมามอง MX5  กว่าจะได้คุยกับเซลก็ยาก ไม่รู้อบรมกันมาแบบไหน     เจอราคาก็ คิดไม่ตกซักที  เสียดายเงิน    เพียงแต่ไม่ชอบ BRZ ใจรัก MX5 มากกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่แน่ใจว่า สองคันนี้นำเข้ามาจากคนละที่หรือเปล่า
ถ้าใช่ การนำเข้าจากประเทศในกลุ่ม aec มันจะไม่เสียภาษีนำเข้า

กลับคันที่นำเข้าตรงจากญี่ปุ่นโดนไปเต็มๆ

ทีนี้ก็ต้องมาลองดูกันครับว่า ประเทศที่เจ้า brz ผ่านมา เค้าเสียภาษีกันที่เท่าไหร่กับญี่ปุ่น

ออฟไลน์ akewizard

ช่วงแรกๆ ราคามันก็ไม่ต่างกันมากคับ...

BRZ กับ 86 ตอนเข้ามาใหม่ๆก็ประมาณ 2.6-2.7 ล้านเหมือนกัน ประกอบและนำเข้าจากญี่ปุ่น
หลังๆโตโยต้าเลิกนำเข้า 86  ทาง Subaru ก็เลยมีอิสระในการตั้งราคา BRZ  ราคาตั้งก็ลดลงมาเรื่อยๆเหลือ 2.5 ล้านบ้าง 2.3 บ้าง ตัว 1.9 ล้านนี่น่าจะเป็นโปรโมชั่นพิเศษ

ออฟไลน์ CJ.

สำหรับ MX5 ไม่ทราบว่ามีวิธีการขายกันอย่างไร ผมว่าผมไม่ใช่คนเรื่องมากนะครับ
แต่ MX5 ให้ความรู้สึกยุ่งยากแปลกๆ ตั้งแต่การดูรถ ทดลองรถ จึงไม่เอาดีกว่าครับ

ส่วน BRZ เนี่ย ถือว่าราคาค่าตัวคุ้มค่าและดึงดูดใจมากหากต้องการมีรถสปอร์ตสักคันในราคาไม่แพง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
ถ้าผมไม่ผิด ราคา 1.9 ต้องบวกอีก 3-4 แสนค่าอุปกรณ์ประกอบนะครับ เหมือน Forester ราคา ล้านต้น แล้วต้องบวกอุปกรณ์ตามรุ่นเข้าไปครับ

ออฟไลน์ sukhontha

สำหรับ MX5 ไม่ทราบว่ามีวิธีการขายกันอย่างไร ผมว่าผมไม่ใช่คนเรื่องมากนะครับ
แต่ MX5 ให้ความรู้สึกยุ่งยากแปลกๆ ตั้งแต่การดูรถ ทดลองรถ จึงไม่เอาดีกว่าครับ

ส่วน BRZ เนี่ย ถือว่าราคาค่าตัวคุ้มค่าและดึงดูดใจมากหากต้องการมีรถสปอร์ตสักคันในราคาไม่แพง

brz  นั่งอ่านรีวิวหลายรอบ  ทั้งคุณจิมมี่  และเจ้าอื่น  สรุปว่า  มันเป็น โดโยต้า ในคราบซูบารุ   และเป็นรถขับหลังรุ่นเดียวของซู ซะด้วย    หน้าตาสวยดี...แต่เรี่ยวแรงมาโน่น  หกพันรอบ   ตาย ๆ...

ออฟไลน์ Tien.W

ราคาหน้า web BRZ ยังอยู่ 2 เกือบกลางนะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ผมไม่แน่ใจว่า สองคันนี้นำเข้ามาจากคนละที่หรือเปล่า
ถ้าใช่ การนำเข้าจากประเทศในกลุ่ม aec มันจะไม่เสียภาษีนำเข้า

กลับคันที่นำเข้าตรงจากญี่ปุ่นโดนไปเต็มๆ

ทีนี้ก็ต้องมาลองดูกันครับว่า ประเทศที่เจ้า brz ผ่านมา เค้าเสียภาษีกันที่เท่าไหร่กับญี่ปุ่น

รถพวกนี้ ยอดขายในแต่ละเดือนไม่ได้มากมายอะไร
ทำแม่พิมพ์ชุดเดียว ตั้งไลน์ผลิตที่เดียวก็พอแล้วครับ
ทั้งคู่ผลิตในโรงงานที่ญี่ปุ่นที่เดียวแล้วส่งออกไปทั่วโลกครับ
ไม่มีการทำ CKD

ออฟไลน์ SM.

MX-5 ผมคิดว่าต้องคนอยากได้จริงๆ ถึงจะไปดู ไปหามา

ออฟไลน์ CJ.

brz  นั่งอ่านรีวิวหลายรอบ  ทั้งคุณจิมมี่  และเจ้าอื่น  สรุปว่า  มันเป็น โดโยต้า ในคราบซูบารุ   และเป็นรถขับหลังรุ่นเดียวของซู ซะด้วย    หน้าตาสวยดี...แต่เรี่ยวแรงมาโน่น  หกพันรอบ   ตาย ๆ...

ถือเสียว่าแลกกับ look นี้ในราคาย่อมเยา แต่อย่าคาดหวังความแรงล่ะครับ นอกนั้นไปโมต่อเอาเองเพราะตัวรถก็เข้าทางอยู่แล้ว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Ty ESC

เห็น BRz

แล้วไปมอง MX5

แล้วอย่าไปมอง audi TT นะครับ

จะยิ่งรุ้สึกว่า เพิ่มอีกนิดเดียวได้TT

คือ Mazda ไทย มันเว่อขายแพงเว่อๆ
และก็ไม่ได้อยากขาย สังเกตจากเซลล ไม่ค่อยอยากคุยเท่าไหร่ ทำอะไรเรื่องมาก

จะไปหวังอะไร กับ บริษัทที่ไล่ฟ้องลูกค้าตัวเอง แถมแพ้แล้วไม่มีการออกมาขอโทษ
ผมแฟนMX5 แต่ไม่สนับสนุน บริษัทเห็นแก่ตัวครับ

ผู้บริโภค มีสิทในการไม่เหนด้วยต่อการกระทำของ บริษัทด้วยกันไม่ใช้สินค้าเค้าครับ

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **

Mazda คงอ่านเจอ
  ว้นนื้มืเซลแล้ว