ผู้เขียน หัวข้อ: หลับทางให้รถพยาบาล แต่โดนแฟลชยิงเข้าหน้า เซ็งมากครับ  (อ่าน 7580 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
โดยปกติเจอรถพยาบาลเปิดไฟไซเรน ก็จะรีบหลบให้เป็นธรรมดาอยู่แล้ว

แต่วันก่อนเนี่ย ขับอยู่บนทางด่วนศรีรัช เลนขวาสุด เห็นรถพยาบาลเปิดไฟไซเรนพร้อมเสียงวิ่งมาข้างหลังแต่ไกล ผมก็รีบหลับซ้ายให้ พอรถพยาบาลคันนั้นแซงผมไปเท่านั้นแหละ อื้อหือ ติดแฟลชแบบกระพิบ ไว้ที่กระจกมองข้าง แสบตามากๆ ครับ เสียดายจำไม่ได้โรงพยาบาลอะไร เพราะมัวแต่แสบตาอยู่ ไม่งั้นคงหาทางร้องเรียนทางโรงพยาบาลแน่ๆ

ถ้าเพื่อนๆ เจอจะทำยังไงกันบ้างครับ ขอความเห็นหน่อยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
เมื่อวันพฤหัสช่วงค่าๆที่ผ่านมา ผมขับไปมหาสารคามจากนครราชสีมา เจอรถฉุกเฉินเช่นกันแต่ไม่น่ารีบเท่าไรเพราะเปิดแต่ไฟไม่เปิดไซเรนแม้ว่าจะมีรถขวางหรือติดไฟแดงก็ไม่เปิดเสียง วันนั้นผมก็ขับเร็วพอสมควร 120-130 เพราะรีบไปทำธุระ ทำให้พอผมหลบแล้วพอกลับช่องเดิมความเร็วมันไปพอๆกับรถฉุกเฉิน กลายเป็นว่าผมขับตามอยู่ตลอดเวลา แสบตามากครับ ขับไปสักพักไม่ไหวต้องเข้าปั้มปล่อยให้เขาไปไกลๆก่อน ไม่งั้นถึงเราจะลดความเร็วแต่ไฟมันก็สว่างไกลอยู่ดี ถ้าไม่มีปั้มคนต้องรอรถคันอื่นบังให้ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

;) ผมทำใจ ไม่มอง ก็ให้รีบไปส่งผู้ป่วยไวไว
เค้าอาจจะอยากกันพวกชอบตามตูดรถพยาบาลก็เป็นได้ครับ

เคยเจอกู้ภัยจอดกัน 5-6 คัน ซัดไฟแบบนี้กันเป็นหมู่เหมือนกันครับ
แต่ก็เข้าใจ เพราะหลายๆครั้งก็ชอบมีพวกขับรถไม่ดูไรเลย ชนซ้ำอีกรอบ

แต่ไอ้พวกรถบัสรถบรรทุกที่พอจะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลน แล้วยิงไฟสปอร์ตไลท์ใส่นี่น่าโมโหกว่า
คือก็เข้าใจว่าบางคนไม่ค่อยยอม รถใหญ่เข้ายาก แต่มันก็เกินไป - - ตาจะบอดน่า ผิดกฏหมายด้วย

ออฟไลน์ CarameLon

ใช่ครับ ดีแล้ว เพราะคนไทยถ้าไม่เจ็บหนักจริงๆเราๆท่านๆซื้อยากินเอง
ไม่ต้องขึ้นรถจริงจังเบอนั้นหรอก ไม่ว่ากรณีไหนเปิดไฟปิดเสียง เปิดเสียงปิดไฟ
คหสต.ยังไงก็ต้องหาช่องหลบ แล้วอย่างลืมเผื่อให้รถรอบตัวเรามีช่องหลบด้วย
 8) 8) 8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Smith686

โดยปกติเจอรถพยาบาลเปิดไฟไซเรน ก็จะรีบหลบให้เป็นธรรมดาอยู่แล้ว

แต่วันก่อนเนี่ย ขับอยู่บนทางด่วนศรีรัช เลนขวาสุด เห็นรถพยาบาลเปิดไฟไซเรนพร้อมเสียงวิ่งมาข้างหลังแต่ไกล ผมก็รีบหลับซ้ายให้ พอรถพยาบาลคันนั้นแซงผมไปเท่านั้นแหละ อื้อหือ ติดแฟลชแบบกระพิบ ไว้ที่กระจกมองข้าง แสบตามากๆ ครับ เสียดายจำไม่ได้โรงพยาบาลอะไร เพราะมัวแต่แสบตาอยู่ ไม่งั้นคงหาทางร้องเรียนทางโรงพยาบาลแน่ๆ

ถ้าเพื่อนๆ เจอจะทำยังไงกันบ้างครับ ขอความเห็นหน่อยครับ

คงคล้ายๆกับเวลาที่ขับรถยนต์แล้วเจอรถที่วิ่งสวนทางเปิดไฟสูงใส่  เวลาแบบนั้นถ้าเรามองไปข้างหน้าเราจะมองไม่เห็นทาง  ผมใช้วิธีมองไปที่พื้นถนนแล้วมองเส้นบนถนน  พยายามขับรถให้อยู่ในเลนของเรา

ออฟไลน์ Micjty

ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่ารถพยาบาลทำไมต้องติดไฟสว่างอะไรขนาดนั้น ทั้งสว่างทั้งเยอะ ไม่ทราบว่าผิดกฎหมายหรือไม่ ก็ไม่รู้ว่ารถพยาบาล 1 คันไปช่วยผู้ป่วยไม่กี่คน แต่ระหว่างทางขับไป-กลับโรงพยาบาลทำผู้ใช้รถใช้ถนนตาฟ่า ตาบอดกันไปกี่คน ผมเกลียดมากๆเลยครับ ในใจผมคิดให้ผู้ป่วยผู้บาดใจรอดปลอดภัยพร้อมกับสาบแช่งผู้ที่เป็นคนคิดติดไฟสว่างจ้าไปพร้อมๆกัน สาธุ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ของที่ไหนระบุได้ยาก แต่ขอแสดงความเสียใจที่ได้พบเจอเช่นนี้

คงคล้ายๆกับเวลาที่ขับรถยนต์แล้วเจอรถที่วิ่งสวนทางเปิดไฟสูงใส่  เวลาแบบนั้นถ้าเรามองไปข้างหน้าเราจะมองไม่เห็นทาง  ผมใช้วิธีมองไปที่พื้นถนนแล้วมองเส้นบนถนน  พยายามขับรถให้อยู่ในเลนของเรา
ในตำราสอบใบขับขี่ของบางรัฐ ก็ระบุไว้เช่นนั้นแล

ออฟไลน์ supercat

ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่ารถพยาบาลทำไมต้องติดไฟสว่างอะไรขนาดนั้น ทั้งสว่างทั้งเยอะ ไม่ทราบว่าผิดกฎหมายหรือไม่ ก็ไม่รู้ว่ารถพยาบาล 1 คันไปช่วยผู้ป่วยไม่กี่คน แต่ระหว่างทางขับไป-กลับโรงพยาบาลทำผู้ใช้รถใช้ถนนตาฟ่า ตาบอดกันไปกี่คน ผมเกลียดมากๆเลยครับ ในใจผมคิดให้ผู้ป่วยผู้บาดใจรอดปลอดภัยพร้อมกับสาบแช่งผู้ที่เป็นคนคิดติดไฟสว่างจ้าไปพร้อมๆกัน สาธุ

ผู้ป่วยปลอดภัย แต่ผู้ใช้ถนนโดนไฟวาบใส่หน้ามืดเสี่ยงอุบัติเหตุ แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ
ควรใช้ไฟสว่างตามที่กฏหมายกำหนด ไม่ใช่ตามใจฉัน   :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

ผมก็ทำแบบนี้เช่นกัน มองแต่เลนแต่เส้นถนน  พยายามไม่ไปมองโคมไฟรถคันอื่น เพราะแค่ไฟต่ำธรรมดาๆของรถสมัยนี้ ถ้าเผลอไปมองก็ตาพร่าได้แล้ว

ออฟไลน์ sudlor_gang

เดี๋ยวนี้รถพยาบาลติดไฟกระพริบไว้หลังรถด้วย แล้วไฟแรงมาก คือไม่เข้าใจว่าติดไว้หาพระแสงอะไรข้างหลัง ไม่สงสารคนขับตามบ้างหรอ แสบตามาก รถโรงพยาบาลติดไฟไซเร็น กับไฟหน้ากระพริบก็พอแล้ว

ออฟไลน์ chaithawat

ผมอาจจะคิดต่างนะครับ ส่วนตัวว่าติดแฟลชแรงๆเยอะๆรอบคันเลยก็ดี เพราะอย่างน้อยรถรอบข้างจะได้หลบให้ไวขึ้นเพราะทุกวันนี้สังเกตุเห็นคนไม่หลบให้ก็เยอะนะครับบางทีต้องหลบเอง เปิดทางให้แต่ละทีก็ช้าต้องคอยบีบแตรจี้ท้ายถึงยอม ถ้าเจอไฟแรงๆคงรีบเปิดทางไวขึ้นเมื่อเห็นแต่ไกลหรือบางทีเปิดทางให้ก็จะมีพวกปลิงเกาะดูดท้ายรถเขาไปติดๆ แบบนี้เขาเสี่ยงอันตรายนะครับเกิดเบรคกระทันหันชนท้ายขึ้นมาหรือคว่ำอย่างที่เคยเป็นข่าว ถ้าไม่ฉุกเฉินจริงเขาก็คงไม่เปิดหรอกครับอีกอย่างไม่ได้เจอบ่อยๆทุกวัน อลุ่มอล่วยกันดีกว่าแสบนิดแสบหน่อยคงไม่เป็นไร คิดว่าถ้าเป็นญาติพี่น้องเราเองเราก็คงอยากให้ไปแบบนั้นเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2018, 10:57:02 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ HHHsung

เดี๋ยวนี้ฮิตติดหลอดไฟ LED ความเข้มสูงกันครับ สมัยก่อนหลอดไส้แสงมันกระจายตัวเลยไม่กวนเท่าไหร่ แต่พอมาเป็น LED แสงมันสว่างจุดเดียวเลยออกมาเป็นลำแสงตรงๆ ทิ่มตาเรา

ถ้าจะให้แสงกระจายต้องติดเลนส์กระจายแสงซึ่งจะทำให้ความส่ว่างลดลงพอควร ถ้าอยากให้สว่างเท่าของเดิม ต้องเพิ่มกำลังวัตต์ LED ซึ่งมันต้องเพิ่มตังค์เอาเรื่องเลย................

ออฟไลน์ CookiE

ตาแทบบอดทุกครั้งที่หลบให้เหมือนกันครับ

ถ้าเจอคันที่วิ่งฉิวไปเลยก็ยังดี แต่ถ้าเจอบางคันขับกินลม แต่เปิดไฟเต็มที่

แบบนี้ก็ต้องขอรีบขับแซงไปเองครับ ทนแสบตาไม่ไหว จะรถชนเอา

ออฟไลน์ Sympho

ถ้ารถติดอยู่ข้างหลังรถพยาบาล ไม่อยากคิดเลย

ถึงจะเว้น 50 เมตรก็เถอะ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
รถพยาบาลเมืองไทยแค่นี้บอกเลย ขนมมากกกก
ลองมาเจอรถพยาบาล+คอร์ปและผองเพื่อนที่อเมริกาดูซักครั้ง
รวมถึงรถ Sheriff ด้วยนะคุณเอ้ยย โค-ตะ-ระ ตาแตกกกกกว่า
ร้อยเท่า  ;D  ไฟที่ว่าโครตสว่างถึงดาวอังคารเจอไซเรนเขาไปอีก
หูแทบแตก ถ้าเดินๆอยู่แล้วพวกนี้วิ่งผ่านนะ สบายหูกันไป

คือเอาจริงๆไฟสว่างตาแตกแบบนี้มันจะมีประโยชน์เรื่องให้ผู้ร่วมทาง
เห็นแต่ไกล ได้ยินได้ไกล และจะได้หลบให้ไว ไม่ทำให้เกิดอุบัติเหตุซ้อน
ขึ้นมาอีกในกรณีรถพวกนี้จอดบนไหล่ทางน่ะครับ ผมว่ายังไงมันก็มีประโยชน์
มากกว่านะ   
Eventually i've made my home country,Thailand.

รถพยาบาลเมืองไทยแค่นี้บอกเลย ขนมมากกกก
ลองมาเจอรถพยาบาล+คอร์ปและผองเพื่อนที่อเมริกาดูซักครั้ง
รวมถึงรถ Sheriff ด้วยนะคุณเอ้ยย โค-ตะ-ระ ตาแตกกกกกว่า
ร้อยเท่า  ;D  ไฟที่ว่าโครตสว่างถึงดาวอังคารเจอไซเรนเขาไปอีก
หูแทบแตก ถ้าเดินๆอยู่แล้วพวกนี้วิ่งผ่านนะ สบายหูกันไป

คือเอาจริงๆไฟสว่างตาแตกแบบนี้มันจะมีประโยชน์เรื่องให้ผู้ร่วมทาง
เห็นแต่ไกล ได้ยินได้ไกล และจะได้หลบให้ไว ไม่ทำให้เกิดอุบัติเหตุซ้อน
ขึ้นมาอีกในกรณีรถพวกนี้จอดบนไหล่ทางน่ะครับ ผมว่ายังไงมันก็มีประโยชน์
มากกว่านะ

ไอ้ไซเรนอะไม่มีปัญหาครับ สว่างๆ เห็นด้วย
แต่ที่ไม่เข้าใจคือยิงแฟลชเพื่ออะไรครับ?
ที่เมกา มีหรอครับ รถพยาบาลยิงแฟลชใส่รถคันที่ให้แซง
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ SM.

เคยเจอเหมือนกันครับ ก็คิดว่า เค้าคงอยากให้สว่างๆ คนจะได้เห็นชัดๆ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.

มากกว่านะ

ไอ้ไซเรนอะไม่มีปัญหาครับ สว่างๆ เห็นด้วย
แต่ที่ไม่เข้าใจคือยิงแฟลชเพื่ออะไรครับ?
ที่เมกา มีหรอครับ รถพยาบาลยิงแฟลชใส่รถคันที่ให้แซง
แฟลชนี่คือไฟแบบไหนครับเนี่ย ตอนอยู่ไทยผมก็ไม่เคยเห็นนะ
แฟลชแบบตอนถ่ายรูปหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะมีไว้เพื่ออะไรหว่า
ที่อเมริการถตำรวจมีแต่ Spotlight ตรงเสา A ส่วนรถพยาบาล
ผมยังไม่เคยเห็นนะ  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

มากกว่านะ

แฟลชนี่คือไฟแบบไหนครับเนี่ย ตอนอยู่ไทยผมก็ไม่เคยเห็นนะ
แฟลชแบบตอนถ่ายรูปหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะมีไว้เพื่ออะไรหว่า
ที่อเมริการถตำรวจมีแต่ Spotlight ตรงเสา A ส่วนรถพยาบาล
ผมยังไม่เคยเห็นนะ  :-\

ไม่เชิงแบบถ่ายรูปแต่เป็น LED ขาวจั๊ว สว่างพอๆ กับแฟลชถ่ายรูปเลยครับ
ติดไว้ตรงกระจกมองข้าง ใครใส่แซงแล้วโดนยิงแน่ครับ กระพิบอยู่ตลอดเวลา

ถ้าเป็นรถอย่างอื่นผมคงบีบแตร เปิดไฟสูงด่าไปแล้วครับ แต่นี้เป็นรถพยาบาลไม่อยากรบกวนทีมแพทย์ เลยได้แต่มาโพสบ่น