ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 ยอดขายรถ mercedes benz ในเมืองไทยบริษัทแม่เขาถือว่าขายดีไหมครับ !  (อ่าน 12902 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
💖 เพราะเห็นบ้านเราคนนิยมใช้มากเลย และ mercedes benz ที่จำหน่ายในประเทศอื่น บางรุ่นจะขายแต่ตัว plug-in hybrid โดยไม่มีตัวเครื่องธรรมดาให้เลือกเหมือนบ้านเราไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2018, 19:33:51 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ผมว่าต้องแฮปปี้ครับไม่ว่ามองด้านไหน

แค่ค่านิยมที่ส่งต่อรุ่นต่อรุ่น ซึ่งผมว่าที่อื่นมีน้อยกว่าบ้านเรา(มั้ง) ก้อถือว่าคุ้มสุดๆ
ราคารถที่แพงกว่าบ้านเค้ามากถึงใครๆจะโทษภาษีก้อเถอะ แต่ผมว่า mb ก้อได้กำไรต่อคันเพิ่มจากการบริหารอยู่ดี

อีกเรื่องคืออย่างน้อยแค่ไม่ปล่อยให้ bmw โกยไปเจ้าเดียว แค่นี้ก้อคุ้มแล้วในแง่การแข่งขันระหว่างแบรนด์

ออฟไลน์ Fly to dream

Benz ในไทยมีนัยยะสำคัญต่อตลาด Benz ทั่วโลกครับ   ไทยเป็นอันดับต้นๆที่ Benz จริงจังกับยอดขาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

นึกว่าเบ๊น์ลดราคาไม่เป็น แต่เมื่อวานไปถามที่งาน motor expo E350e ลดให้ 400,000 เลยครับ แบบไม่ต้องต่อ  :o
สงสัยไปขโมยกลยุทธนี้มาจาก BMW  ;D

ออฟไลน์ Stp

ลดหนักเพราะจะมีรหัส 300e, 300de ซึ่งเป็นเสียบปลั๊กรุ่นปรับปรุงมาแทนหรือเปล่าครับ ;D รุ่นปรับปรุงแบตเพิ่มช่วยให้วิ่งไฟฟ้าไกลขึ้นด้วย

นึกว่าเบ๊น์ลดราคาไม่เป็น แต่เมื่อวานไปถามที่งาน motor expo E350e ลดให้ 400,000 เลยครับ แบบไม่ต้องต่อ  :o
สงสัยไปขโมยกลยุทธนี้มาจาก BMW  ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ลดหนักเพราะจะมีรหัส 300e, 300de ซึ่งเป็นเสียบปลั๊กรุ่นปรับปรุงมาแทนหรือเปล่าครับ ;D รุ่นปรับปรุงแบตเพิ่มช่วยให้วิ่งไฟฟ้าไกลขึ้นด้วย

อาจจะเกี่ยวกับเหตุการณ์ของดาราคนหนึ่งด้วยป่าวครับ  ;D

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
Benz ในไทยมีนัยยะสำคัญต่อตลาด Benz ทั่วโลกครับ   ไทยเป็นอันดับต้นๆที่ Benz จริงจังกับยอดขาย

ไม่ทราบเอาข้อมูลนี้มาจากแหล่งไหนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ทราบเอาข้อมูลนี้มาจากแหล่งไหนครับ

เคยอ่านบทความนานมาแล้วครับ ไทยเป็นประเทศนึงที่ Benz ขายดีมากมานานแล้ว เทียบกับ Asia ไทยอันดับต้นๆเลย

มาดูความเป็นจริงว่าเชื่อได้มั้ย
ปี 2018 Jan.-Sept. 2018 9 เดือน

Mercedes-Benz Cars   1,811,471 ไม่นับรถใหญ่ และ Smart

Europe ทั้งหมด  688,956  ถ้านับแค่ Germany 217,943
Asia-Pacific ทั้งหมด 714,598  แต่จีนขายไป 500,707
NAFTA (กลุ่มอเมริกาเหนือ)  271,944 นับแค่ USA  225,384

ดูในส่วน Asia หักจากจีนจะเหลือ 200,000 คันเลขกลมๆทั้ง Asia แต่ไทยขายไป 11,000 คันแล้ว จากเลขนี้   ถือว่าโหดมั้ยล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2018, 23:24:11 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมวิเคราะห์เองจาก press release ของบริษัท ประเทศไทยถือว่าไม่ได้ขายดี แต่เป็นประเทศประเภทเกิดใหม่ที่มีการเติบโตเลข 2 หลักหลายปีติดต่อกันแล้ว ซึ่งโซนนี้ก็มี จีน อินเดีย เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น มาเลเซีย และใต้หวันที่น่าจับตามอง

มาดูยอดขาย 10 เดือนแรกของปี 2561 กันบ้าง
ยอดขายทั่วโลก 1,905,108 คัน
โซน Asia pacific  787,027 คัน แบ่ง
ประเทศจีน 550,938 คัน (market share โซนเอเชีย 70% หรือ 29% ของยอดขายทั่วโลก)
ส่วนประเทศไทยนั้น มียอดขาย 10 เดือนแรก 12,204 คัน (market share โซนเอเชีย 1.55% หรือ  0.64% ของยอดขายทั่วโลก) 

สรุปว่าดูจากตัวเลขแล้ว ประเทศไทยก็ไม่ได้มียอดขายมากมายอะไร และถือว่าน้อยนิดเมื่อเทียบกับตลาดโลก โดยเฉพาะจีน และโซนยุโรป ที่ขายกันกระหน่ำมากกกกกก แต่ก็ต้องถือว่าต้องดูแลให้ดี เพราะประเทศไทยเรากำลังซื้อเริ่มมาโอกาสโตจากนี้มีอีกมาก ต่างจากประเทศที่พัฒนาแล้ว ที่ตลาดค่อนข้างอิ่มตัวแล้ว

https://media.daimler.com/marsMediaSite/en/instance/ko/Mercedes-Benz-begins-fourth-quarter-with-new-sales-record.xhtml?oid=41738783&ls=L2VuL2luc3RhbmNlL2tvLnhodG1sP29pZD05MjY2OTIwJnJlbElkPTYwODI5JmZyb21PaWQ9OTI2NjkyMCZib3JkZXJzPXRydWUmcmVzdWx0SW5mb1R5cGVJZD00MDYyNiZ2aWV3VHlwZT1saXN0JnNvcnREZWZpbml0aW9uPVBVQkxJU0hFRF9BVC0yJnRodW1iU2NhbGVJbmRleD0wJnJvd0NvdW50c0luZGV4PTU!&rs=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2018, 23:58:50 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ raygun

.
.
สำคัญรึเปล่าไม่รู้ แต่ Mercedes-AMG
ประกอบนอกเยอรมันครั้งแรกก็ที่ไทยนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Sympho

ในประเทศที่มีความมั่งคั่งพอๆกับประเทศไทย

ประเทศไทยน่าจะเป็นประเทศที่นิยน Mercedes มากที่สุดแล้วหละมั้งครับ

เอาแค่ในแถบอาเซี่ยน ประเทศไทยก็มีรถดีๆบนถนนมากกว่าประเทศอื่นๆ

ความนิยมใน Mercedes ก็ไม่เคยหายไป มีแต่จะเพิ่มขึ้น คนไทยส่วนมากพูดถึงรถยุโรป ยี่ห้อแรกในหัวคงไม่ใช่ BMW , Audi หรือ VW   

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมวิเคราะห์เองจาก press release ของบริษัท ประเทศไทยถือว่าไม่ได้ขายดี แต่เป็นประเทศประเภทเกิดใหม่ที่มีการเติบโตเลข 2 หลักหลายปีติดต่อกันแล้ว ซึ่งโซนนี้ก็มี จีน อินเดีย เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น มาเลเซีย และใต้หวันที่น่าจับตามอง

มาดูยอดขาย 10 เดือนแรกของปี 2561 กันบ้าง
ยอดขายทั่วโลก 1,905,108 คัน
โซน Asia pacific  787,027 คัน แบ่ง
ประเทศจีน 550,938 คัน (market share โซนเอเชีย 70% หรือ 29% ของยอดขายทั่วโลก)
ส่วนประเทศไทยนั้น มียอดขาย 10 เดือนแรก 12,204 คัน (market share โซนเอเชีย 1.55% หรือ  0.64% ของยอดขายทั่วโลก) 

สรุปว่าดูจากตัวเลขแล้ว ประเทศไทยก็ไม่ได้มียอดขายมากมายอะไร และถือว่าน้อยนิดเมื่อเทียบกับตลาดโลก โดยเฉพาะจีน และโซนยุโรป ที่ขายกันกระหน่ำมากกกกกก แต่ก็ต้องถือว่าต้องดูแลให้ดี เพราะประเทศไทยเรากำลังซื้อเริ่มมาโอกาสโตจากนี้มีอีกมาก ต่างจากประเทศที่พัฒนาแล้ว ที่ตลาดค่อนข้างอิ่มตัวแล้ว

https://media.daimler.com/marsMediaSite/en/instance/ko/Mercedes-Benz-begins-fourth-quarter-with-new-sales-record.xhtml?oid=41738783&ls=L2VuL2luc3RhbmNlL2tvLnhodG1sP29pZD05MjY2OTIwJnJlbElkPTYwODI5JmZyb21PaWQ9OTI2NjkyMCZib3JkZXJzPXRydWUmcmVzdWx0SW5mb1R5cGVJZD00MDYyNiZ2aWV3VHlwZT1saXN0JnNvcnREZWZpbml0aW9uPVBVQkxJU0hFRF9BVC0yJnRodW1iU2NhbGVJbmRleD0wJnJvd0NvdW50c0luZGV4PTU!&rs=0

ประชากรจีน สองพันกว่าคนต่อเบ๊นซ์ 1 คันในขณะที่ของไทย ทุกๆเกือบ 6000 คนจะมีเบ๊นซ์ 1 คัน

หรือถ้าคิดเป็นพท.(จะมีใครบ้าจี้คิดเป็นเพื่อไทยมั๊ยครับ)

ทุกๆ 17 ตารางกม. จะมีเบ๊นซ์ 1 คันที่จีนและ
45 ตร. กม. จะมีเบ๊นซ์ 1 คัน สำหรับไทย

จีนบริโภคเบ๊นซ์ได้น่ากลัวมากๆ

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member

เคยอ่านบทความนานมาแล้วครับ ไทยเป็นประเทศนึงที่ Benz ขายดีมากมานานแล้ว เทียบกับ Asia ไทยอันดับต้นๆเลย

มาดูความเป็นจริงว่าเชื่อได้มั้ย
ปี 2018 Jan.-Sept. 2018 9 เดือน

Mercedes-Benz Cars   1,811,471 ไม่นับรถใหญ่ และ Smart

Europe ทั้งหมด  688,956  ถ้านับแค่ Germany 217,943
Asia-Pacific ทั้งหมด 714,598  แต่จีนขายไป 500,707
NAFTA (กลุ่มอเมริกาเหนือ)  271,944 นับแค่ USA  225,384

ดูในส่วน Asia หักจากจีนจะเหลือ 200,000 คันเลขกลมๆทั้ง Asia แต่ไทยขายไป 11,000 คันแล้ว จากเลขนี้   ถือว่าโหดมั้ยล่ะครับ

แปลว่าทั้ง ASIA ไม่นับจีน จะมียอดขาย 210000 กว่าคันใช่มั้ยครับ

และไทยมียอดขาย 11000 คัน ซึ่งแปลว่าประมาณ 5% ของจำนวน MB ที่ขายใน ASIA (excl. China)

ผมว่าตัวเลขนี้ถือว่าต่ำนะครับ ไม่ได้เป็นตัวเลขที่สร้าง significance ให้กับทาง MB DE เลย ยิ่งถ้ามองในอีกมุมนึงว่าปีสองปีที่ผ่านมา ยอดขายทั่วโลกของ MB อยู่ประมาณ 2000000 คัน การที่ไทยขายได้แค่ 11000 ผมถือว่าไม่โหดเลยครับ ตลาดรถยนต์บ้านเราเล็กมากครับ เมื่อมองภาพใหญ่

ออฟไลน์ SM.

ไทย ถือว่าเป็นตลาดหลักครับ ในย่านนี้นะครับ Regional office ที่ Singapore ให้ความสำคัญมากๆ อาจจะเพราะนอกจากยอดขายแล้ว ยังเรื่องของการผลิต ขนส่งด้วยครับ

Region นี้ ไม่นับรวม จีน นะครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
นอกจากไทย มีประเทศไหนที่ประกอบขายAMG 43 53ได้เองบ้างครับ ถ้าไม่นับประเทศใหญ่ๆ

ผมกลับมองว่าbenzกำลังจะทำอะไร และต้องการหวังผลอะไรในอนาคต

ทำไมให้ไทยผลิตAMG ทั้งๆที่สิงคโปร์มีคนซื้อAMGน่าจะมากกว่าในไทย 63ด้วย เห็นแทบจะทุกซอย

ออฟไลน์ arya

นอกจากไทย มีประเทศไหนที่ประกอบขายAMG 43 53ได้เองบ้างครับ ถ้าไม่นับประเทศใหญ่ๆ

ผมกลับมองว่าbenzกำลังจะทำอะไร และต้องการหวังผลอะไรในอนาคต

ทำไมให้ไทยผลิตAMG ทั้งๆที่สิงคโปร์มีคนซื้อAMGน่าจะมากกว่าในไทย 63ด้วย เห็นแทบจะทุกซอย

อันนี้ผมเข้าใจว่า ที่MBให้ไทยประกอบAMG ได้เพราะมีโรงงานประกอบที่ดีครับ

แต่ไม่ได้หมายถึงว่าขายดีนะครับ

และอีกอย่างสิงคโปร์ ไม่มีโรงงานประกอบรถที่ผ่านมาตรฐานได้ครับ เลยไม่ได้ประกอบรถ

ถามว่าขายดีไหม ผมว่าขายดีขึ้นเยอะ เพราะมีเซกเมนต์เริ่มต้นที่ราคาเอื้อมถึงได้ง่ายขึ้น

แต่ถ้าถามว่า ตลาดใหญ่ไหม คงต้องตอบเหมือนท่านบนๆ ที่มีตัวเลข โชว์ จะเห็นว่าประเทศเรา กำลังซื้อน้อยมาก หากเทียบในตลาดโลก

ออนไลน์ BN`

ถ้าเทียบกับตลาดโลก หรือประเทศอื่น ก็ถือว่าน้อยครับ

แต่ในระยะยาว ผมคิดว่ายอดขายมีโอกาสค่อยๆโตสูงขึ้นแน่นอน

เพราะความมั่งคั่งของประชากรก็เพิ่มขึ้นทุกวันๆครับ

บริษัทอาจจะมองในระยะยาวมากกว่าครับ ประมาณว่าสาย VI อะไรทำนองนั้น :D