ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับช่วงล่าง Mzada2 DE  (อ่าน 9022 ครั้ง)

ออฟไลน์ wichshi

• Newbie
  • *
รบกวนปรึกษาพี่ๆแบบนี่ครับ

ตอนนี้รถmazda2 De ใช้ Hdrive S spec อยู่ใส่มาได้2 เดือน

จะว่านุ่มก็นุ่มบางจังหวะ แต่เวลาเจอถนนเป็นลอนหรือไม่เรียบนี้เก็บทุกเม็ดบนถนน

ตอนนี้เลยตัดสินใจว่าจะถอดขาย ไปคบกับโช๊คเดิม

ที่มองๆไว้เป็น sachs+ H&R แบบเตี้ยน้อย

ผมอยากได้ความสบายกลับคืนมา แบบนี้ดีมั้ยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับผม

ที่มองๆไว้เป็น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: ปรึกษา ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับช่วงล่าง Mzada2 DE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 13:10:14 »
ผมก็เคยมี mazda 2 de หน้ายิ้ม ใส่ H-drive s spec 32 ระดับเหมือนกันเลย

ผมใส่ล้อ 15 ยาง 195/55

พออายุครบ 7 ปี ผมจับเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมดเลย เบิกศูนย์

ใส่กันโครงใหญ่ขึ้นแบบรุ่นท๊อป เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง เปลี่ยนปีกนก เปลี่ยนลูกหมากปลายแร็ค

ทั้งหมดนี้สรุปว่าแข็ง แต่ผมชอบ และไม่แข็งจนเกินไป ผมรับได้ครับ

ถ้าคุณ จขกท ใส่ล้อใหญ่ ยางแก้มเตี้ยกว่าผม มันก็ลำบากไส้พุงหน่อยครับ

นอกจากโช๊คแล้ว ยางแก้มเตี้ยก็เป็นสาเหตุนึงที่ทำให้นั่งไม่สบายครับ

หาก H-drive ที่ซื้อมาเป็นของมือหนึ่งในกระบอกไม่น่าจะมีปัญหา ก็ลองคุยกับร้าน TS ดู ว่าทำอย่างไรให้นุ่มขึ้น ขอเปลี่ยนสปริงได้ไหม อะไรแบบนี้ครับ

น่าจะถูกกว่าซื้อโช๊คใหม่ครับ

mazda 2 เป็นรถที่ดูโย่ง ๆ ถ้าไม่โหลดเลยมันจะไม่สวยครับ

ส่วนโช๊ค+สปริงที่แนะนำมา ผมค่อนข้างมั่นใจว่ามันจะไม่นุ่มเท่าของเดิม

ซึ่งอันที่จริงช่วงล่างเดิมก็ไม่ถือว่านุ่มเท่าไหร่ครับ

และที่สำคัญถ้าใส่แล้วไม่ชอบ มันก็จะปรับแต่งไม่ได้ ก็คงต้องหาซื้อชุดใหม่อีกครับ

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
Re: ปรึกษา ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับช่วงล่าง Mzada2 DE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 13:14:59 »
ลองสปริงเดิมจับกับkayaba new sr ครับ น่าจะใกล้เคียงของเดิมที่สุด
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 14:06:41 »
ถ้ายังไม่อยากเสียตังมากให้ลองหายางแบบที่นุ่มที่สุดเท่าที่จะหาได้ครับจะนั้งสบายขึ้นอีกหน่อยสตรัทมันไม่เคยเกิดมาเพื่อความนุ่มครับ ต้องเอายางช่วย

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 14:10:01 »
ลองสปริงเดิมจับกับkayaba new sr ครับ น่าจะใกล้เคียงของเดิมที่สุด

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 15:19:29 »
ผมก็เคยมี mazda 2 de หน้ายิ้ม ใส่ H-drive s spec 32 ระดับเหมือนกันเลย

ผมใส่ล้อ 15 ยาง 195/55

พออายุครบ 7 ปี ผมจับเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมดเลย เบิกศูนย์

ใส่กันโครงใหญ่ขึ้นแบบรุ่นท๊อป เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง เปลี่ยนปีกนก เปลี่ยนลูกหมากปลายแร็ค

ทั้งหมดนี้สรุปว่าแข็ง แต่ผมชอบ และไม่แข็งจนเกินไป ผมรับได้ครับ

ถ้าคุณ จขกท ใส่ล้อใหญ่ ยางแก้มเตี้ยกว่าผม มันก็ลำบากไส้พุงหน่อยครับ

นอกจากโช๊คแล้ว ยางแก้มเตี้ยก็เป็นสาเหตุนึงที่ทำให้นั่งไม่สบายครับ

หาก H-drive ที่ซื้อมาเป็นของมือหนึ่งในกระบอกไม่น่าจะมีปัญหา ก็ลองคุยกับร้าน TS ดู ว่าทำอย่างไรให้นุ่มขึ้น ขอเปลี่ยนสปริงได้ไหม อะไรแบบนี้ครับ

น่าจะถูกกว่าซื้อโช๊คใหม่ครับ

mazda 2 เป็นรถที่ดูโย่ง ๆ ถ้าไม่โหลดเลยมันจะไม่สวยครับ

ส่วนโช๊ค+สปริงที่แนะนำมา ผมค่อนข้างมั่นใจว่ามันจะไม่นุ่มเท่าของเดิม

ซึ่งอันที่จริงช่วงล่างเดิมก็ไม่ถือว่านุ่มเท่าไหร่ครับ

และที่สำคัญถ้าใส่แล้วไม่ชอบ มันก็จะปรับแต่งไม่ได้ ก็คงต้องหาซื้อชุดใหม่อีกครับ

เเี่ยวลองปรึกษาเค้าดูครับ เปลี่ยนจากTS นี้ละครับ ยังไม่ได้เข้าไปset สปริงครั้งแรกเลยยย

ลืมบอกยาง re 003. 195 50 r 15.  ลมยางหน้า35หลัง 32

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 15:39:16 »
Mazda 2

ใส่ RE003 195/50-15
ใส่ New SR / สปริงเดิม

แค่นี้ มันยังไม่นุ่มเลยครับ กระด้างกว่าเดิมๆพอสมควร แต่มันได้หนึบ ได้เฟิร์ม ลงสะพานแรงๆทีเดียวอยู่ ไม่แถม เจอทางไม่เรียบ มันทีเดียวจบ ไม่สะท้านทั้งคันแบบ Jazz GE น่ะครับ

ดังนั้น คุณไปใส่ SACHS / H&R ผมว่า ดีกว่า H.Drive ไม่เท่าไหร่หรอกครับ

ปกติ ในกลุ่มสตรัท H.Drive ถือว่า ค่อนข้างนิ่มแล้วนะครับ

ลองเปลี่ยนค่า K สปริง แบบท่านข้างบนว่า น่าจะ ช่วยได้ดีกว่า จบกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 15:49:37 »
Mazda 2

แค่นี้ มันยังไม่นุ่มเลยครับ กระด้างกว่าเดิมๆพอสมควร แต่มันได้หนึบ ได้เฟิร์ม ลงสะพานแรงๆทีเดียวอยู่ ไม่แถม เจอทางไม่เรียบ มันทีเดียวจบ ไม่สะท้านทั้งคันแบบ Jazz GE น่ะครับ

ดังนั้น คุณไปใส่ SACHS / H&R ผมว่า ดีกว่า H.Drive ไม่เท่าไหร่หรอกครับ

ปกติ ในกลุ่มสตรัท H.Drive ถือว่า ค่อนข้างนิ่มแล้วนะครับ

ลองเปลี่ยนค่า K สปริง แบบท่านข้างบนว่า น่าจะ ช่วยได้ดีกว่า จบกว่า

บางจังหวะนุ่มกว่าจริงๆครับ รู้สึกได้เลย

เดี๋ยวยังไงให้เค้าดูเรื่องสปริงให้ก่อนดีกว่า เดี๋ยวมาอัพเดทฟิวลิ่งอีกที

*****ว่าแต่สปริงสวิฟ สามารถใส่กับเจ้า h drive ได้มั้ยครับ

เห็นมีแต่ขายมือ2

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 19:23:33 »
Mazda 2

บางจังหวะนุ่มกว่าจริงๆครับ รู้สึกได้เลย

เดี๋ยวยังไงให้เค้าดูเรื่องสปริงให้ก่อนดีกว่า เดี๋ยวมาอัพเดทฟิวลิ่งอีกที

*****ว่าแต่สปริงสวิฟ สามารถใส่กับเจ้า h drive ได้มั้ยครับ

ถาม ts ได้เลยครับ เค้ามีขาย swift spring สำหรับใช้กับ hdrive เลย ผมเคยถามสำหรับรถผมอยู่
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 19:46:00 »
Mazda 2

ถาม ts ได้เลยครับ เค้ามีขาย swift spring สำหรับใช้กับ hdrive เลย ผมเคยถามสำหรับรถผมอยู่

เฉียบ ขอบคุณครับผม