ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 22 ธันวาคม 2018  (อ่าน 4371 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1835562099886332/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2018, 13:12:32 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เห็นอัตตราการเร่ง xc40 t5 แล้วไม่ประทับใจเมื่อเทียบกับตัวเลขแรงม้าที่ให้มาเลยครับ แพ้ c220d ที่พี่แพนลองด้วยซ้ำทั้งๆที่แรงม้ามากกว่าตั้ง 60 กว่าตัว

สังเกตุวอลโว่หลายๆรุ่น เคลมแรงม้าเกินจริงไปรึป่าวครับ อย่าง xc60 หรือ s90 t8 ที่มีกว่า400แรงม้า วิ่งได้พอๆกับพวก 250แรงม้าของเยอรของมันเอง

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
รบกวนพี่J!MMYช่วยเลือกรถหน่อยครับ โจทย์คือ
" เป็นหนุ่มใหญ่วัย 40 เจ้าของSME ต้องการรถซีดานขนาดค่อนข้างใหญ่ เป็นรถสำรอง เพื่อติดต่องาน และรับลูกที่โรงเรียน
ต้องการรถที่มีบุคลิกค่อนข้าง "ป๋า" และ "มีของ" อัตราเร่งดี ใช้รถน้อยแค่ประมาณวันละ 20 กิโล
ตัวเลือกมี LS430 , GS300, Toyota Crown gen 12 (s180)
ผ่านรถเยอรมันและฝรั่งเศสมาบ้าง ชอบเข้าอู่จนเป็นเพื่อนเจ้าของอู่ไปละ ไม่อยากกลับไปใช้รถยุโรปอีก แต่ต้องการรถที่มี Class และไม่จุกจิก ถ้าเป็นรถที่ขายได้เยอะๆในญี่ปุ่นหรือฝั่งอังกฤษจะดีมาก เพราะสั่งอะไหล่ทางนั้นประจำ"
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2018, 13:42:35 โดย หมีขับสี่ »

ออฟไลน์ deathsheep

สนใจFD มือสอง ควรดูรุ่นย่อย,เครื่องยนต์ไหนไว้เป็นพิเศษไหมครับ และมีข้อควรระวังอะไรในการใช้งานหรือเปล่าครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
สมมติถ้ามีคนขับรถ Alphard นั่งสบายกว่า E-class / Series 5 หรอครับ

ถึงเห็นคนใช้เยอะจัง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
CX-5 ดีเซลเริ่มสะดุดขาตัวเองแล้ว
มีโอกาสที่เครื่องเบนซิน 2.5 จะกลับมามั้ยครับ

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ยางรถกลุ่ม PPV  265/65 r17  เลือกตัวไหนดีครับ
เป็นสายจอด วิ่งน้อย อยากได้ยางที่ใช้ได้นานครับ สึกหรอยาก

ขอบคุณครับ
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ Harem

พี่จิมแนะนำอู่ทำสีทั้งคันหน่อยครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยเลือกน้ำมันเครื่องเปลี่ยนรถยาริส เอทีฟ ใช้ครบ10,000กม. ใช้น้ำมันเครื่อง 0w-20 ที่ดูไว้มี liqui moly , shell , ปตท.(อันนี้ได้ราคาพิเศษ) ครับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
DealerของToyotaที่ญี่ปุ่นทำไมมีหลายชื่อครับ ที่เห็นมีNetzกับToyopet อยากทราบว่าต่างกันยังไงอะครับ

ออฟไลน์ Mr.PP

• Newbie
  • *
ระบบ Radar Cruise Control หรือว่าระบบป้องกันการชนแบบเรดาร์ ถ้าสมมติว่าเป็นรถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ขับรถมาในเลนเดียวกันโดยที่หันหน้าเข้าหากันมันจะมีปัญหาเกี่ยวกับการทำงาน การคำนวณระยะห่างไหมครับ สมมติในกรณีที่มีคันหนึ่งวิ่งแซงข้ามเลนมาครับ
หากรถทุกคันนั้นหมายถึงเครื่องจักร ความปลอดภัยจึงต้องเป็นอันดับแรกที่คำนึงถืงเมื่อเราทำงานกับเครื่องจักรทุกชนิด รถก็เช่นกัน

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
Ranger Raptor มีโอกาส minor change ไหมครับ

ออฟไลน์ DechoTony

• Newbie
  • *
สนใจรถในกลุ่ม C-HR ช่วงปีหน้าจะมีรถในกลุ่มตัวใหม่เข้ามาอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
หายางที่จะมาทดแทน 195/55-15 ใช้ Bridgstone gr-100 อยู่ ไม่มีผลิตแล้วครับ