ผู้เขียน หัวข้อ: การจราจรในเมืองนอก ต้องยอมรับว่าเค้าขับได้เป็นระเบียบจริงๆครับ  (อ่าน 8291 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
พอดีไปเจอมาใน Youtube ครับ จึงนำมาฝากให้เพื่อนๆและพี่ๆทุกคนได้รับชมกันครับ

การจราจรที่อเมริกาดูโดยรวมแล้วเป็นระเบียบมากครับ รถส่วนใหญ่ค่อยๆขับตามๆกันไป

แทบจะไม่ค่อยมีการแซงกัน จะเลี้ยวซ้าย-ขวาก็เข้าเลนก่อนล่วงหน้า เป็นการจราจรที่ดูปลอดภัยมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 17:36:41 โดย LED` »

ออฟไลน์ palma

ญี่ปุ่น ก็ดีเยี่ยมครับ ขับไม่ดีน่าจะน้อยมาก

ยุโรป ขับเร็ว แต่ก็ไม่แย่เท่าเราครับ

ขับไทยรอดไปได้ ขับที่ไหนก็ได้แล้วล่ะครับ

แบบขึ้นเลนใหม่ วิ่งไหล่ทาง ไปแซงข้างหน้า ไม่เคยเห็นครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ CHANOM

Los Angeles สำหรับเรานี้ ขับตามกฏหมายจราจรหลายเรื่อง ยกเว้นเรื่องความเร็วนะคะ
Speed Limit บน Freeway 65 mph แต่ขับกันจริงๆ 70 mph+ กันตลอดเลย

อีกเรื่องนี้ก็ เวลารอเลี้ยวซ้ายแล้วไฟแดง มักแถมกันคันสองคันเป็นเรื่องปกติค่ะ

สมัยเราย้ายขึ้นไปอยู่ Seattle ใหม่ๆ ต้องปรับตัวพอสมควรเลยค่ะ เพราะคน Seattle ขับรถหวานเย็นกว่าพอควรเลย

.
.

ยุโรปเอง พฤติกรรมขับรถตามกฏระเบียบ แต่พฤติกรรมจอดรถนี้ ตรงกันข้ามเลยค่ะ ปีนฟุตปาทบ้าง จอดเปิดไฟฉุกเฉินบ้างเหมือนบ้านเราเลย  :-X

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
การบังคับกฎหมายเขาดีครับ และผู้ใช้ถนนก็ทำตามครับ

บ้านเราเหมือนเน้นง่ายครับ ทำผิดกันเยอะจนเป็นนิสัย พอจะบังคับใช้ก็ใช้คนหมู่มากมาเรียกร้อง

อย่างตอนห้ามนั่งท้ายกระบะนี่ออกมาประท้วงกันใหญ่

ออฟไลน์ Buffy

อเมริกา กฏหมายจราจรแรงครับ ขับรถนอกลู่นอกทาง อยู่ดีดี เจอรถตำรวจเปิดหวอจ่ออยู่ด้านหลังแล้วครับ

ผมลืมต่อภาษีป้ายทะเบียนไปสองสัปดาห์  ตำรวจก็ตาไหว มองเห็น โดนปรับไป 75 เหรียญ

เพื่อนผม หยุด Stop Sign ไม่สนิท แล้วลืมพกใบขับขี่ ตำรวจล๊อคกุญแจมือ จับยัดเข้าคุก ต้อง bail out ออกมา

ต้องบอกจริงๆ ว่า เวลาขับรถที่ อเมริกา กลัวตำรวจที่สุดแล้วครับ  เรื่องแหกกฏที่นั้น ไม่มีวันเกิดขึ้นสำหรับผมเลย

ออฟไลน์ xman2029

เคยแค่เป็นคนนั่งในอเมริกา รู้สึกแค่ต่างรัฐนิสัยการขับขี่แตกต่างกันมากพอสมควร ยิ่งบางรัฐเหมือนคนลาะประเทศล่ะ รัฐนึงขับกันชนิดตีนผีเรียกพี่อีกรัฐนี่เต่ากัดยางขาด แต่ยอมรับว่าเขาเคารพเฎหมายจราจรกันดีมาก กฎคือกฎ ไม่เหมือนไทย

ออนไลน์ The Mechanics of Emotions

ในคลิปรถเค้าน้อยมากด้วยแหละครับ ลองดูในเมืองต่างจังหวัดรถยังแน่นกว่า beverly hills ซะอีก รถน้อยด้วย เป็นระเบียบกันด้วย เยี่ยมมากครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tdci_20

• Newbie
  • *
ที่ฮิวตันโหดจริงๆ

ออฟไลน์ neutrino

มันเป็นเรื่องของคุณภาพคนล้วนๆครับ

ออฟไลน์ flat6

อเมริกาขับดีนี่ไม่น่าใช่ครับ

ญี่ปุ่น เยอรมัน อันนี้ยอมรับครับ แต่เทียบกับไทย เราคงชนะแค่อินเดียกับจีนครับ  ;D
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ AMG GT

ตอนนี้บ้านเราก็เริ่มทำแบบเมืองนอกคือเขตชุมชนก็มี กล้องจับความเร็ว 60 80 90 อะไรก็ว่าไปแค่คนก็บ่นกันละครับว่าซื้อรถมาตั้งแพงจะให้ขับแค่ 90 เหรอ  บลาๆๆๆ
แต่เหมือนไม่เข้าใจว่ามันเขตชุมชนเหอะๆ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
ต้องยอมรับว่าเค้าปรับหนังและจริงจัง
เพราะเห็นฝรั่งมาบ้านเรามันก็ขี่มอไซต์ย้อนศร

ออฟไลน์ DriveOnly

คุณภาพคนมาจากการบังคับใช้กฎหมายที่เข้มงวดและบทลงโทษที่รุนแรง ไปดูคนสิงคโปร์ขับรถสิครับในประเทศตัวเองเรียบร้อยมาก แต่พอข้ามไปฝั่งมาเล เข้า highway ไป KL โอ้โห 140 ตามใครไม่ทันเลยครับ

ออฟไลน์ oryor

มีอีกหลายๆประเทศที่ขับโหดกว่าเราเยอะ เช่น อินเดีย ฟิลิปปินส์ พม่า กัมพูชา เวีดยนาม ศรีลังกา

ออฟไลน์ siamskunk

ที่ขับดีไม่ใช่ว่ามารยาทจะดีซะส่วนใหญ่นะครับ แต่มันเป็นเพราะกฏหมายเค้าแรงและผู้บังคับใช้กฏหมายเค้าเอาจริงเอาจัง
จับก็ปรับจริงไม่ใช่จับแล้วแอบรับค่าปรับตรงนั้นเข้ากระเป๋า  บางเมืองขับระเบียบจ๋าบางเมืองก็ไม่แล้วแต่ว่าตำรวจกวดขันแค่ไหน

ออฟไลน์ Altima

ขับดีเพราะถ้าขับไม่ดีก็โดนปรับหลายหมื่นกว่าบาท ไม่ใช่แค่ทำผิดกฎ ถ้าขับรถแล้วดูไม่ปลอดภัยตำรวจอ้างข้อหา reckless driving ได้ตลอด

ที่ไทยเวลาจะบังคับกฎอะไรก็จะเจอแต่พวก critical thinking ไม่เป็นที่ชอบอ้างว่าตำรวจควรไปจับโจรมากกว่า (คือตำรวจที่จับโจรเค้าไม่ได้มานั่งบังคับกฎจราจร มันเป็นคนละหน้าที่ คนละคน) หรือแย่กว่านี้คืออ้างว่ามาหาแดกคนจน ถ้าจนเกินที่จะจ่ายค่าปรับไม่ได้ก็อย่าทำผิดกฎหมายสิครับ... :-\

นิสัยคนไม่เกี่ยวหรอก ลองเพิ่มการบังคับและเพิ่มค่าปรับไปถึงหลักหมื่นดูสิ ข้ามคืนประเทศไทยจะขับรถดีกว่าเยอร์มัน

ออฟไลน์ SM.

ขับตามเลน ไม่มีแทรก ไม่มีสวน ผมชอบตรงนี้แหละ

ออฟไลน์ Jacob

ในฟิลิปปินส์ขับแย่มาก แต่โซนของอเมริกาก็ขับกันดีมาก เรียบร้อย ขึ้นกับการบังคับใช้กฎล้วนๆ

ออฟไลน์ NoName__???

การบังคับกฏหมาย และความจริงจัง ล้วนๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

เมืองนอกดีจริงก็ใช่นะ แต่ไม่ทั้งหมด  ;D ;D แม้แต่ประเทศที่ระเบียบสุดๆหลายๆประเทศก็มีพวกขับได้เลวออกมาผ่านกล้องติดรถเยอะแยะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าใครมีโอกาสได้ไปที่ซาอุดิอาราเบีย จะรู้ว่าการขับรถที่่นั่นสุดๆครับ สุดกว่าอินเดียอีก อยากจอดตรงไหนก็จอ จอดมันเลนกลางถนนก็จอด เพื่อจะลงไปซื้อของ เวลาจะจอดซื้อของข้างทาง เช่นมีร้านอยู่ริมถนน ก็จะจอดมันตรงหน้าร้านนั่นแหล่ะ ทั้งที่มีรถจอดอยู่แล้วซ้อน 2 ซ้อน 3 และข้างหน้าอีกสัก 5 เมตรก็มีที่ว่างแต่ไม่จอดนะฮะ สี่แยกมีไฟไปก็เท่านั้นชั้นไม่สน รถเฉี่ยวชนเป็นเรื่องปกติ ชนกัน ลงมาบ๊งเบ๊ง แล้วก็ไป แต่ขอโทษ ที่เฉี่ยวกันน่ะ S Class กับ ซี่รี่ 7 ใช้รถได้ปีนึง S class ถลอกปอกเปิก ก็ทิ้ง ซื้อใหม่ เสียงแตรดังตลอดเวลาเป็นเรื่องปกติ

กลับมาเมืองไทย รู้สึกเป็นระเบียบกว่าเยอะเลย 555+

ออฟไลน์ boogie2020

มันคงอยุ่ที่บทลงโทษด้วยมั้งคับ

เมกาเนี่ย ค่าปรับใบสั่งอะจิ๊บ ๆ จ่ายกันสบาย ๆ ....แต่ปัญหาคือ point คับ   ถ้าโดนตัดเมื่อไหร่ งานเข้าเลย เพราะ บ.ประกันก็จะรู้ และค่าเบี้ยปีต่อ ๆ มาก็จะขึ้นตามมาทันที   เวลาโดนใบสั่งเมกัน  มันจะมี choice ให้ 3 อันคือ 1. ไม่ยอมไปสู้ศาล  2. จ่ายค่าปรับอย่างเดียว แต่โดนตัดแต้ม  3. จ่ายค่าปรับ + ค่าอบรมจราจร แต่ไม่โดนตัดแต้ม     ส่วนมากจะยอมเป็นข้อ 3 กัน เพราะกลัวเรื่องโดนค่าประกันเพิ่มเนี่ยแหละคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Lancer

ผมว่าเพราะรถวิ่งน้อยมากกว่าครับ ถ้ารถเยอะๆ ผมว่าไม่น่าจะต่างกัน เพราะคนจะเริ่มมีอารมณ์หัวร้อนกัน   

ยกตัวอย่างในเมืองทอง เวลาปกติ ไม่มีงาน ไม่มีรถเยอะ วิ่งกันดี มีวินัย เรียบร้อย
พอมีงาน รถเยอะๆเท่านั้นแหละ เละเทะ  :'( ยิ่งคนต่างถิ่นมาเยอะๆ ยิ่งมั่วไปกันใหญ่ เพราะไม่รู้ทางกัน  ::)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
แสดงว่ายังไม่เคยเห็นฝรั่งเก็บกด  ::)
เพื่อนผมมันมาเที่ยวไทยบ้านผมปีละครั้ง
แต่ละครั้งที่มานะคุณเอ๋ยยยย ขับรถจอดรถ
ได้แบบ Here มากกกกกกกก แบบคนละคนกับที่
มันอยู่ที่โน่นเลย  ;D

เรื่องนี้ผมอาจสรุปได้ว่ากฎหมายต้องเอาจริงและแรงเท่านั้นครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
ผมไปอยู่ Atlanta มาปีกว่า (เมืองที่พี่จิมมี่ไปลองขับ X5) คนที่นั่นไม่ค่อยเปิดไฟเลี้ยวกันนะครับ เห็นว่าว่างก็ไปเลย ข้อนี้คนไทยทำได้ดีกว่า
ในเมืองใหญ่ชั่วโมงเร่งด่วนก็ติดน้องๆปริมณฑล กทม.นี่แหละครับ แต่ก็แน่นอนว่ามันดีกว่าลาดพร้าวตอนเย็น...
อีกเรื่องที่เมืองไทยดีกว่าคือไฟถนน ไฟถนนสว่างและมีมากกว่า Highway บางสายในอเมริกา บางสายมืดสนิทเป็นสิบกิโล บางสายอยู่รอบเมืองแท้ๆแต่ไม่มีไฟ
ปัญหารถแทรก รถตัดหน้า แซงคิว มีให้เห็นทั่วไปแต่น้อยกว่า กทม.

ส่วนเรื่องที่อเมริกาทำได้ดีมากคือการตั้งชื่อ Highway ชื่อ Highway จะต่อท้ายด้วยทิศทางที่มุ่งหน้าเสมอ
เช่น I-85 South / I-85 North แค่เห็นชื่อก็จะรู้เป็นถนนระหว่างรัฐเพราะมีเลขสองตัว และทิศทางที่มุ่งหน้า
I-285 South/ I-285 North มีเลขสามตัวคือถนนวนแหวนรอบเมือง และทิศทางที่มุ่งหน้า

ถ้าเมืองไทยตั้งชื่อให้มีระบบแบบนี้ได้คงดีมาก ชื่อปัจจุบันเช่น ฉลองรัช เฉลิมมหานคร อุตราภิมุข อุดรรัถยา บูรพาวิถี ต้องใช้ความสามารถในการตีความ คนต่างชาติหรือต่างถิ่นมาคงไม่เข้าใจ (คน กทม. เองก็งงถ้าไม่ชำนาญทาง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2018, 15:17:36 โดย Thnn »

ออฟไลน์ voyager

ก็เป็นเมืองเศรษฐี slow life 555 เลยขับเป็นผู้ดีหน่อย

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
เคยไปเมกามา 2 ครั้ง ไหล่ทางไม่มีรถวิ่งสักคัน มีแต่รถดับเพลิงหรือฉุกเฉิน 4 แยกตามเมืองเล็กๆ ไม่มีไฟแดง ทางเอกไปก่อน ทางรองต้องหยุดรถ แม้ไม่มีรถก็ต้องหยุด
 ถ้าเป็นถนน 2 เลนสวนกัน เชื่อมหมู่บ้านรอบนอก ถนน 2 เลนติดแค่ไหนก็ไม่มีพวกเปิดเลน หรือวิ่งไหล่ทาง จุดจำกัดความเร็วทุกคันต้องทำตาม ถนนข้ามรัฐก็เช่นกัน มีรถตำรวจ จอดข้างทางเป็นระยะๆ จุดไหนห้ามแซง มีเส้นทึบกั้นระหว่างเลน 2 เลน ก็ไม่มีการแซงเส้นทึบต่อให้มีรถบรรทุกวิ่งช้าอยู๋คันหน้า ขับตามกันไปจนกว่าจะเป็นเส้นปะ ถึงแซง รถบัสรับส่งนักเรียนจอดข้างทาง รถต้องจอดห่าง 50 เมตร จากนั้น รถบัสจะกางป้าย stop เพื่อให้เด็กลงจากรถ ทำผิดกฎจราจรมีผลต่อการต่อภาษีปีต่อไป ถนน 3 เลนมีไฟข้างบนคอยบอกว่าเลนไหนปิด เลนไหนวิ่งได้

ครับ....เห็นแล้วมีความสุข ย้อนกลับมามองบ้านเมืองนี้ ทำทุกอย่างตรงกันข้ามกับทีว่ามาหมดเลย แค่เรื่องรถชนกันบนทางด่วนตำรวจยังออกมา ยอมรับว่าแก้ไม่ได้ เพราะต้องระบายรถ ทั้งๆที่แก้ได้ แค่ทำไฟป้ายบนทางด่วนว่าเลนไหนวิ่งได้หรือไม่ได้ ไหล่ทางวิ่งได้ช่วงเวลาเร่งด่วนก็เปิด เวลาปกติก็ปิด มีอุบัติเหตก็ปิด คันไหนวิ่งไหลาทางนอกเวลาก็ส่งใบสั่งปรับไป

ผมไม่เข้าใจว่าผู้ใหญ่ไปดูงาน ตปท กันมาเพื่ออะไร อย่างว่าละครับ.....

ออฟไลน์ Minister of Joy

พูดคุยกันเรื่องการขับรถในเมืองฝรั่ง ทำให้ผมคิดถึงตอนที่เคยอยู่ Netherlands จริงๆ

มีวินับกันสุดๆ (คน 95%) ขับรถไม่เครียด ชิลๆ ตำรวจไม่มีเลยครับ แทบไม่เคยเห็น แต่มีกล้องเยอะ

อย่างเช่นทางด่วน เค้าจะมีป้ายบอกเลยว่าแต่ละโซนมี limit เท่าไหร่ อย่างเช่นในช่วง 5 กม นี้ คุณห้ามใช้ความเร็วเฉลี่ยเกิน 100 km/h... ดูที่ค่าเฉลี่ยอย่างเดียว ไม่ได้ดูที่ความเร็วสูงสุด บางครั้งบ้านเราแซงเลนขวาไม่ถึง 2 วินาทีในความเร็ว 120 km/h อาจจะจ๊ะเอ๋โดนใบสั่งถึงบ้านได้... ผมโดนประจำ

ผมว่าส่วนนึงก็อยู่ที่การบังคับและสามัญสำนึกคนด้วยนะครับ ผมเคยโดนใบสั่งที่ Netherlands ส่งไปที่ apartment เปลี่ยนเลน (เลนทึบ) โดนไป 110 EUR... จุกเลย

ยิ่งเวลาขับไป Germany ยิ่งสบาย คนขับรถเร็วมาก เกิน limit ตลอด แต่ขับมีวินัยเหลือเกิน ไม่มีแซงขวาเลย และรถไม่มีการขับแช่ในเลนซ้ายสุด... ไหล่ทางไม่ต้องพูดถึงครับ Germans don't drive on the hard shoulder :)

ออฟไลน์ toonze

เอาแค่ติดไฟแดงแล้วจอดรถให้เป็นแนวยังทำไม่ได้เลยครับ  เวลาเขาเลี้ยวไม่ตัดโค้งด้วยนะ ของไทนเลี้ยวตั้งแต่ยังไม่ถึงจุดเลี้ยวเลย มันยังไม่มองเลยว่ามีรถสวนออกมาป่าวเลี้ยวไปก่อนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2018, 21:39:50 โดย toonze »

ออฟไลน์ Minister of Joy

เอาแค่ติดไฟแดงแล้วจอดรถให้เป็นแนวยังทำไม่ได้เลยครับ  เวลาเขาเลี้ยวไม่ตัดโค้งด้วยนะ ของไทนเลี้ยวตั้งแต่ยังไม่ถึงจุดเลี้ยวเลย มันยังไม่มองเลยว่ามีรถสวนออกมาป่าวเลี้ยวไปก่อนแล้ว

นั่นสิครับ ไอ้พวกชอบเลี้ยวตัวโค้ง... ไม่รู้จะแก้ยังไง :(