ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีใช้สีแต้มรถที่แถมมาตอนซื้อรถ  (อ่าน 7785 ครั้ง)

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีรถเซนเซอร์ถอยหลังเสียอะครับ เลยถอยขูดกับกำแพงตึกจอดไปหน่อยนึง แผลใหญ่ประมาน 1นิ้ว จำนวน 2แผล

เลยอยากจะเอาสีที่เขาแถมมาตอนซื้อรถป้ายเก็บงานอะครับ สีอันนี้ไม่เคยใช้มาก่อนเลยตั้งแต่ซื้อรถเมื่อปี 2010

อยากทราบว่าถ้าจะเอาสีมาใช้นี่ต้องผสมทินเนอร์ หรือผสมอะไรอีกไหม หรือว่าสามารถป้ายที่รถได้เลยครับ

แล้วเวลาเอาสีป้ายที่รถเสร็จแล้วต้องเก็บงานอะไรอีกไหมครับ  ส่วนสีที่เหลือสามารถเก็บเอาไว้ใช้ได้อีกไหมครับ

---

สอบถามเพิ่มอีกเรื่องนึงครับ  เซนเซอร์ถอยแบบ 2จุด และมีจอแสดงระยะ  ควรจะราคาประมานเท่าไหร่หรอครับ

พอดีติดต่อไปร้านนึงเขาคิดค่าเซนเซอร์รวมค่าติดตั้ง 3500 สู้ราคาไม่ไหวเลยยังไม่ได้เอารถไปทำสักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2018, 00:01:43 โดย SlurPEE »

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
Re: สอบถามวิธีใช้สีแต้มรถที่แถมมาตอนซื้อรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 07:12:36 »
คนสีให้ทั่วแล้วใช้พู่กันแต้มบางๆครับ ทาบางๆรอแห้งแล้วทาใหม่ได้ผลดีกว่าทาหนาๆ
ส่วนทาเสร็จแล้วไม่ต้องทำอะไรครับ ถ้ามียาขัดสีก็ขัดรอบรอยที่ทาช่วยให้กลมกลืนได้บ้าง
แต่ยังไงก็ตามไม่มีทางเนียนได้100%ครับ ใช้พรางรอยได้เฉยๆ

เซนเซอร์ลองหาคลองถมเซนเตอร์น่าจะถูกกว่าเยอะครับ พันกว่า

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
Re: สอบถามวิธีใช้สีแต้มรถที่แถมมาตอนซื้อรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 09:22:32 »
แต้มสี ต้องแต้มซ้ำๆหลายรอบครับ เพราะเวลาสีแห้ง มันจะยุบตัว

ก่อนแต้มต้องล้างให้สะอาดครับ เอากระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 มาขัดแผลให้สะอาดก่อน เพราะสีที่แต้มจะไม่ยึดเกาะเท่าที่ควร

แต่ละรอบต้องเว้นให้แห้งประมาณ 4-5 ชม. หรือจะเอาไดร์เป่าก็ได้

เวลาแต้ม ต้องแต้มจนสีนูนขึ้นมา แล้วทิ้งไว้แบบนั้นสัก 1-2 อาทิตย์ครับ (กันขัดแล้วสีที่แต้มไว้หลุด)

หลังจากนั้นเอากระดาษทรายน้ำ เบอร์ 1000/2000 มาขัดให้ผิวเสมอกับรอบๆ ครับ (เอาเทปแปะรอบๆแผลด้วยนะ เดี๋ยวขัดไปโดนส่วนอื่นเยอะไป)

พอลูบๆดูแล้วผิวเรียบเท่ากับรอบๆ ให้เอาเบอร์ 3000 มาขัดละเอียดอีกทีครับ

หลังจากนั้นให้เอาน้ำยาจำพวก scratch remover เช่น Meguiar's ultimate compound มาปั่นหรือขัดลบรอยด่าง (haze) อีกทีครับ

พอขัดเสร็จแล้วให้ชักเงาด้วย polishing compound (MG Ultimate polish)

ปิดท้ายด้วยลง wax เป็นอันจบครับ

ป.ล. เป็นผมผมจะไปขอแบ่ง clear coat มาจากอู่สีครับ เอามาผสมกับสีแต้มก่อนลงมือ เพราะสีแต้มเดิมๆ ส่วนผสม clear coat มีนิดเดียวครับ อาจจะไม่เงาเท่าที่ควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2018, 09:25:25 โดย Neshz »

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 18:18:38 »
แต้มสี ต้องแต้มซ้ำๆหลายรอบครับ เพราะเวลาสีแห้ง มันจะยุบตัว

ก่อนแต้มต้องล้างให้สะอาดครับ เอากระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 มาขัดแผลให้สะอาดก่อน เพราะสีที่แต้มจะไม่ยึดเกาะเท่าที่ควร

แต่ละรอบต้องเว้นให้แห้งประมาณ 4-5 ชม. หรือจะเอาไดร์เป่าก็ได้

เวลาแต้ม ต้องแต้มจนสีนูนขึ้นมา แล้วทิ้งไว้แบบนั้นสัก 1-2 อาทิตย์ครับ (กันขัดแล้วสีที่แต้มไว้หลุด)

หลังจากนั้นเอากระดาษทรายน้ำ เบอร์ 1000/2000 มาขัดให้ผิวเสมอกับรอบๆ ครับ (เอาเทปแปะรอบๆแผลด้วยนะ เดี๋ยวขัดไปโดนส่วนอื่นเยอะไป)

พอลูบๆดูแล้วผิวเรียบเท่ากับรอบๆ ให้เอาเบอร์ 3000 มาขัดละเอียดอีกทีครับ

หลังจากนั้นให้เอาน้ำยาจำพวก scratch remover เช่น Meguiar's ultimate compound มาปั่นหรือขัดลบรอยด่าง (haze) อีกทีครับ

พอขัดเสร็จแล้วให้ชักเงาด้วย polishing compound (MG Ultimate polish)

ปิดท้ายด้วยลง wax เป็นอันจบครับ

ป.ล. เป็นผมผมจะไปขอแบ่ง clear coat มาจากอู่สีครับ เอามาผสมกับสีแต้มก่อนลงมือ เพราะสีแต้มเดิมๆ ส่วนผสม clear coat มีนิดเดียวครับ อาจจะไม่เงาเท่าที่ควร

โห สาระล้วนๆเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 22:06:18 »
ถ้าเป็นแบบภู่กันซื้อมาเอง ซื้อเบอร์1-2มาครับ เอาเล็กๆแต่0ก็เล็กไปขนมันจะอ่อนคุมน้ำหนักยาก แตะแค่ปลายๆค่อยๆป้าย
ถ้าเป็นแบบขวดลิขวิดภู่กันถูกแช่สีมาแล้ว เอามาป้ายบนกระดาษซัก2-3รอบให้น้ำสีน้อยลงก่อนแล้วค่อยป้าย
อย่าลืมปิดเทปรอบๆกันโดนส่วนเกิน ทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง มาดูใหม่ถ้าไม่ป้ายเยิ้มก็ทำเพิ่มได้เลย ทาซัก3รอบ

เสร็จแล้วถ้าใช้กระดาษทรายตามเม้นบนก็ได้
--------------เวลาใช้กระดาษทรายกระดาษต้องเปียก พื้นผิวต้องเปียก หาฟ็อกกี้มาคอยฉีดเพิ่มน้ำเรื่อยๆก็ดี กระดาษทรายถ้าไปซื้อร้านช่างบ้านๆบอกละเอียดสุดอาจหยิบเบอร์0ขัดเหล็กมาให้ อย่าไปเอา ต้องเบอร์2000ขึ้นเท่านั้นยิ่งเลขเยอะยิ่งละเอียด------------
ไม่มีกระดาษทรายละเอียด ใช้ compound ขัดเลยก็ได้ แต่จะเหนื่อยกว่ากระดาษทรายหน่อย
เสร็จแล้วขัดด้วย Polish ขัดละเอียดเก็บรอยให้เนียนและเงาขึ้น
เวลาลงWax ผมใช้ Sealant ลงชั้นแรกก่อนเพราะมันทนกว่าwaxคานูบาแต่ไม่ชอบเงาแบบมันๆของsealant
ทิ้งไว้วันนึงแล้วลงWax คานูบาทับอีกชั้น ส่วนตัวใช้chemical guys butter wax ลงด้วยมือ
(แต่้มันเปลืองนะ แล้วแต่ฟีลลิ่ง คนส่วนใหญ่เค้าลงชั้นเดียวกันน่ะแหละ)

Wax อย่าซื้อแบบall in one หรือ cleaning wax พวกนั้นจะขัดผิวพร้อมเคลือบ มือใหม่ใช้อาจเป็นรอยขนแมววงๆทั่วคัน
ซื้อแบบ Paste wax คานูบา หรือ sealant จะเป็นเคลือบล้วนๆไม่ขัด