ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ และช่วยตัดสินใจ เรื่องยางรถยนต์ครับ  (อ่าน 12885 ครั้ง)

ออฟไลน์ chomnewwhale

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยน ยางรถยนต์ครับ ขนาด 235 60 18
มีตัวเลือกทั้งหมด 3 ตัวเลือกครับ ซึ่งไม่เคยใช้เลยครับ เลยขอความรู้ด้วยครับ
การขับขี่ ผู้โดยสารไม่เกิน 3 คน อาศัยอยุ่ต่างจังหวัด เส้นทางปกติไม่มีขึ้นเขา ขับทางไกลอาทิตย์ละครั้ง ครั้งละประมาณ ไม่เกิน 100 กิโล
 ภรรยาขับค่อนข้างเร็วความเร็ว 120-140 ไม่เกินนี้ครับ  และ ผู้โดยสาร เป็น พี่เลี้ยงและลูกน้อยอีก1คน
3ตัวเลือกคือ
1.Michelin Latitude Sport 3
2. Michelin Primacy Suv
3. Bridgestone alenza 001

ทั้งสามตัวเลือก ตัวไหนดีครับที่ตอบโจทย์ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอความรู้ และช่วยตัดสินใจ เรื่องยางรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 16:43:52 »
เทียบเกรดกัน

primacy suv นี่เกรดบ้านๆ เน้นนุ่มนวล ไม่ดัง เกาะด้อยสุดในสามตัวเลือก

alenza 001 ไม่เคยใช้ แต่มันพัฒนามาจาก hp sport ใน hp sport เกาะหนึบ พวงมาลัยคม รีดน้ำเก่ง แต่กระด้าง และ ดังมาก (alenza ได้ยินว่า นุ่มขึ้น เงียบขึ้น)

lattitude sport3 ไม่เคยใช้เลย

• Newbie
  • *
Re: ขอความรู้ และช่วยตัดสินใจ เรื่องยางรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 16:49:11 »
เทียบเกรดกัน

primacy suv นี่เกรดบ้านๆ เน้นนุ่มนวล ไม่ดัง เกาะด้อยสุดในสามตัวเลือก

alenza 001 ไม่เคยใช้ แต่มันพัฒนามาจาก hp sport ใน hp sport เกาะหนึบ พวงมาลัยคม รีดน้ำเก่ง แต่กระด้าง และ ดังมาก (alenza ได้ยินว่า นุ่มขึ้น เงียบขึ้น)

lattitude sport3 ไม่เคยใช้เลย

ขอบคุณครับ คงจะต้องตัด primacy suv  ออก แต่ทางร้านก็เชียร์จังเลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 17:20:55 »
Aleenza 001 เปลี่ยนใส่ Forester มาครับ

ข้อดี
เกาะถนนมาก พวงมาลัยคมขึ้นเยอะมากครับ ใส่โค้งนี่นิ่งกว่า MC5 เดิมเยอะมาก

แต่
ข้อเสีย
เสียงยางดังมาก ขนาด MC5 ที่ว่าดังแต่การเก็บเสียง Forester เอาอยู่สบาย มาเจอ Aleenza นี่ยอมเลยครับเสียงดังก้องกังวาลตามรอบยางหมุนจนน่ารำคาน

แข็งมาก ยางเดิม MC5 ที่ว่าแก้มแข็งแล้ว มาเจอ Aleenza นี่จาก SUV นุ่มหนึบ เปลี่ยนเป็น PPV กระบะเลยครับ เด้งสะท้านขึ้นเยอะมาก ยิ่งเจอถนนคอนกรีตนี่น้องๆวีโก้เลยครับ กับเจอตะเข็บสะพาน และทางด่วนสะท้านขึ้นพวงมาลัยเลยครับ

สรุป อยากจะเปลี่ยนทิ้งมากครับ คือเด่นสุดๆไปด้านเดียวเลย ไม่เหลือความสบายให้เลยครับ

กลับกัน ผมได้ไปลอง Primacy SUV ใน CRV G5 กลับชอบมากกว่า คือทางโค้งอาจจะใส่ได้ไม่เท่า Aleeza พวงมาลัยอาจจะไม่คมเท่า แต่การเดินทางนี่ 160-180 เอาอยู่สบายๆ นุ่มเงียบประทับใจ ขนาดอยู่ใน CRV นะครับ จากในตัวเลือกผมเชียร์ Primacy SUV สุดครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 17:23:25 »
เคยใช้Latitude Tour 4ปี 100,000km. นุ่มดี เสียงไม่ดัง ทางไกลขับไม่เกิน140 ไว้ใจได้ครับ ไม่สลาลอมนะ

Latitude Sport ถ้าราคาต่ำกว่า น่าลองครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 17:25:30 »
ตัวที่ 1 มันยางนุ่มเงียบ เกาะไม่เท่าตัว 2,3 แต่ถือว่าดีในระดับหัวแถวฝั่งนุ่มเงียบ

ส่วน 2 และ 3 มันคือยางสปอร์ตดีๆเลยครับ

ถ้าเน้นขับสบายมีลูกเด็กนั่ง ไม่ทิ้งโค้ง ไม่มุด แนะนำไปจบที่ตัว 1 ครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 19:17:02 »
Aleenza 001 เปลี่ยนใส่ Forester มาครับ

ข้อดี
เกาะถนนมาก พวงมาลัยคมขึ้นเยอะมากครับ ใส่โค้งนี่นิ่งกว่า MC5 เดิมเยอะมาก

แต่
ข้อเสีย
เสียงยางดังมาก ขนาด MC5 ที่ว่าดังแต่การเก็บเสียง Forester เอาอยู่สบาย มาเจอ Aleenza นี่ยอมเลยครับเสียงดังก้องกังวาลตามรอบยางหมุนจนน่ารำคาน

แข็งมาก ยางเดิม MC5 ที่ว่าแก้มแข็งแล้ว มาเจอ Aleenza นี่จาก SUV นุ่มหนึบ เปลี่ยนเป็น PPV กระบะเลยครับ เด้งสะท้านขึ้นเยอะมาก ยิ่งเจอถนนคอนกรีตนี่น้องๆวีโก้เลยครับ กับเจอตะเข็บสะพาน และทางด่วนสะท้านขึ้นพวงมาลัยเลยครับ

สรุป อยากจะเปลี่ยนทิ้งมากครับ คือเด่นสุดๆไปด้านเดียวเลย ไม่เหลือความสบายให้เลยครับ

กลับกัน ผมได้ไปลอง Primacy SUV ใน CRV G5 กลับชอบมากกว่า คือทางโค้งอาจจะใส่ได้ไม่เท่า Aleeza พวงมาลัยอาจจะไม่คมเท่า แต่การเดินทางนี่ 160-180 เอาอยู่สบายๆ นุ่มเงียบประทับใจ ขนาดอยู่ใน CRV นะครับ จากในตัวเลือกผมเชียร์ Primacy SUV สุดครับ

นึกภาพตาม นี่ผม อื้อหือออออ ทำไมโหด แข็งขนาดนี้
ขอบคุณมากครับ หาข้อมูลเค้าบอกมา upgrade จาก hp sport เดิม จะนิ่มกว่า เจอคนใช้จริงเข้าแบบนี้ ผมคงต้องช่างใจใหม่แล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 19:19:47 »
เคยใช้Latitude Tour 4ปี 100,000km. นุ่มดี เสียงไม่ดัง ทางไกลขับไม่เกิน140 ไว้ใจได้ครับ ไม่สลาลอมนะ

Latitude Sport ถ้าราคาต่ำกว่า น่าลองครับ

ขอบคุรครับ น่าสนใจเพิ่มมาอีกรุ่นครับ
Latitude Tour 4ปี 100,000km ยังนุ่มดีอยุ่ ส่วนหนึ่งผมว่าท่านเจ้าของรถ คงรักษาลมยาง และการ ใช้งานที่ดีด้วยครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 21:14:00 »
ขับธรรมดาค่อนไปทางเร็วครับ เอาตัวถูกสุด 8) 8)

Aleenza มันแข็งไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 22:02:04 »

ข้อดี

แต่
ข้อเสีย

ตอนแรกมีลังเล แต่ตอนนี้คงไป primacy suv ละครับ
Latitude sport 3 พี่ผมเปลี่ยนแทน blueearth บอกว่าประหยัดน้ำมัน กับเกาะดีกว่า

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 08:34:55 »
วิ่งไม่เร็ว ไม่บ่อย และไม่ไกล และเห็นว่ามีเด้กด้วย ผมจิ้มไปที่ Michelin Primacy Suv อย่างไม่ต้องสงสัยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 11:24:42 »
ใน CRV G5 เป็น primacy 3st นะครับ ไม่ใช่ primacy suv นะครับ

ที่มีคนลอง primacy suv แข็งกว่า ep850 นะ แต่เกาะดีกว่า รีดน้ำเก่งกว่าครับ

.......

แหม alenza ยังไม่ทิ้งนิสัย hp sport แฮะ

อันนี้แล้วแต่ชอบแหละ ถ้าบอกว่า นิสัยแบบ hp sport ผมรีบจัดเลยล่ะ เพราะผมชอบ hp sport มาก ขับสนุกดี แต่บางท่าน ใช้งานครอบครัว ก็คงไม่ถูกใจแหละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 19:39:40 »
ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลา ช่วยแนะนำครับ

primacy suv รีดน้ำเก่ง นิ่ม ไม่ขับเกิน140 ก็น่าจะโอเค 5555 สับสนไปหมด