ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถหรูแพงๆ มีคนให้ทางเยอะกว่าขับรถธรรมดาไหมครับ  (อ่าน 13040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
มีเพื่อนใน facebook ออกรถใหม่เป็น benz s class บอกรู้งี้ซื้อนานแล้ว
ขับไปไหนก็มีแต่คนให้เกียรติ ออกจากซอย เปลี่ยนเลน ก็ง่าย มีแต่คนให้ทาง

ผมว่าเปลี่ยนเลนอาจจะใช่ เพราะ คนเขากลัวชน แต่ออกจากซอย หรือหมู่บ้าน
ผมเจอ rolls royce  ตอนชั่วโมงเร่งด่วนรีบๆ นี่ผมก็ไม่ให้นะ

ผมเคยไปขับรถตู้รับส่งนักเรียน ลายพี่หมี ของบริษัท
รู้สึกดีมาก ออกจากซอย เปลี่ยนเลน ส่วนใหญ่หยุดให้ตลอด

ออฟไลน์ Equcha

ถ้าไม่เปิดไฟขอ รถอะไรก็ไม่ให้ไปครับ

รถแพงๆเนี่ย ตัวไม่เปิดไฟเลย คิดว่าคนต้องให้

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
ให้ทางมากกว่าปกติไหม คงไม่ แต่เขากลัวชนแค่นั้นเอง คือรู้สึกว่ารถรอบๆข้างจะคอยหลบเรา ขับง่ายขึ้น คือเราระวังด้วย คนอื่นก็ระวังเราไปด้วย ยิ่งไปห้างนี่ต่างเลย ยามเยิม รีบหาที่จอด โบกให้เราอย่างดี อันนี้รู้สึกได้

แต่มารยาทคนขับก็สำคัญ คนเขายิ่งบอกอยู่ว่ารถยุโรปไม่มีไฟเลี้ยว 555+

ออฟไลน์ Noncyclopedia

มันกลัวชนครับ.

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
...ไม่มีผลสำหรับผมนะ แต่ที่แน่ๆ ถ้ารถสิบล้อขอทางผมให้เกือบทุกครั้ง กลัวโดนทับ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่มีผลสำหรับผมเลยนะ เวลาผมขับรถแพง ผมมักกลัวเค้ามาชนมากกว่า 555

จริงๆขับรถขนาดใหญ่ มันมีผลต่อจิตวิทยาครับ เหมือนเราเข้าใกล้สิบล้อนั่นแหละ
และส่วนมาก รถใหญ่มักราคาสูงกว่ารถเล็ก มันเลยรู้สึกแบบนั้นมั๊ง
แต่สำหรับผม c class เหมือนขับ camry accord เท่านั้น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีผลจริงๆครับ คงกลัวจะมาเฉี่ยวชนมังครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Stp

เอาแค่พวก Fortuner, Pajero Sport ส่วนใหญ่ยิงไฟแท็กซี่/รถตู้ก็ไม่ปาดแล้วครับ

เพราะมันรู้ว่าชนแล้วเจ็บหนัก แถมต้องชดใช้เยอะด้วยเพราะตัวเองเป็นฝ่ายผิด แต่ถ้าเป็นฝ่ายถูกอันนี้ก็แล้วแต่กรณี เพราะถ้าขับรถแพงแล้วเป็นฝ่ายผิดก็ต้องชดใช้ให้เขา ตัวเองจ่ายแพงกว่าเยอะด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bodin

เพื่อนขี้โม้ครับ
ที่ผมให้ทางไปไกลๆก่อนคือพวก 10ล้อ 6ล้อ รถพ่วง

ไม่ได้กลัวชนครับแต่กลัวตาย :-X :-X :-X พวกนี้สะกิดเราเบาๆเราก็ตายได้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าเขาไม่อยากเสี่ยงครับ
ยิ่งถ้าเป็น Supercar ผมไม่อยากเข้าใกล้
ถ้าเฉี่ยวกันมาหน่อย ทุนประกันไม่พอจะเข้าเนื้อเราอีกเยอะ
ผมจึงเลี่ยงได้ ก็เลี่ยงไม่เข้าใกล้พวกนี้เลย

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ XMSL

บนถนนจะเห็นผลจริงๆต้องซุปเปอร์คาร์มั้งครับ (ยกเว้นเจอแว้นอาจโดนลองแทน...) สำหรับผม size does matter!!

ออฟไลน์ Fly to dream

จุดเกรงใจเยอะขึ้น  และก็พวกคันใหญ่ๆ SUV รถตู้ Taxi เกรงใจขึ้นมาก พอวันไหนขับรถเล็กต่างกันฟ้าเหว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ choomodify

แค่ Mercedes ธรรมดาๆครับ มันก็แค่รถคันหนึ่งเท่านั้นเอง ถ้ามีวินัยจราจร ผมให้หมดครับ แต่ถ้าขับกากๆ รถแพงแค่ไหนก็ไม่ให้ครับ

ออฟไลน์ jame894561

ผมว่าเกี่ยวส่วนนึง ยิ่งพวกรถคันไหนไม่ทำประกันรถยนต์นี่ยิ่งกลัวเลย ชนมาทีถ้าเป็นฝ่ายผิดได้ขายรถตัวเองไปซ่อมให้เบนซ์อะ

แต่ผมชอบ เวลาจะขอเปลี่ยนเลน หรือออกจากซอย เวลาเจอรถยุโรป ส่วนใหญ่จะให้ทางตลอด อาจจะเพราะมารยาทดี ใจเย็น ไม่ก็ไม่อยากชนเพราะรถแพง ชนมาเสียดาย ซ่อมก็นาน  :-*

ออฟไลน์ No Trespassing

เฉยๆครับ

เผลอๆถ้าทำผิดผมก็บีบแตรด่าด้วย

ตรงแยกผังเมือง พระราม 9 ผมเคยเจอ Porsche อยู่ซ้ายสุด
ซึ่งเลนซ้ายจะต้องตรงไปอย่างเดียว แต่พี่แกอยู่ๆก็หยุดเพื่อจะเลี้ยวขวา ดันมาบล็อคทางตรงของผมซะงั้น
ซึ่งจังหวะนั้นเป็นไฟเขียวตรง // แต่ไฟเลี้ยวขวายังเป็นแดงอยู่

ผมบีบแตรลั่นบ้านเอาให้อายก้นไปข้าง จน Porsche ต้องหลบทางไป

ไม่สนครับ รถมีล้อเหมือนกัน ทำผิดก็ต้องโดนกันบ้าง

แต่ถ้าบรรดาล้อเยอะเช่น 10/18 ล้อขอเข้าทาง ผมให้นะ กลัวไปสะกิดพี่เค้า  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขับ BRZ คนให้ทางเยอะครับ แถวบ้านเค้าไม่เคยเห็นกัน

คนขับ SLK ยังหลบให้แซงเลย

ที่เค้าหลบให้ ก็เพื่อให้เราแซง แล้วเค้าจะได้มองดูว่า "รถไรวะ?"

มีอีกกรณีหนึ่งคือ พยายามแซงรถเรา แล้วหันกลับมามองหน้ารถว่า "รถไรวะ?"

ถ้าเป็นพวกมอไซผมจะเห็นบ่อยมากครับ

ประเด็นคือ คันรอบข้างจะหลบให้เพราะเขาคิดว่ารถเราอาจจะแพง หรือไม่แน่ใจว่าแพงหรือเปล่า

ขึ้นอยู่กับความคิดของเพื่อนร่วมทางครับ

ออฟไลน์ Amnaj

รถหรู เฉยๆ ถ้าสิบแปดล้อ  รถเทลเลอร์ ตบไฟมา รีบหลบอย่างเร็ว

ออฟไลน์ stssp29

• Newbie
  • *
ถ้าเปิดไฟขอล่วงหน้าให้หมด ไม่ว่าจะมอเตอร์ไซต์ รถสามล้อเครื่อง รถแพง รถถูก
แต่ผมจะเกรงใจให้ทางกับรถที่ล้อเยอะว่า 6 ล้อขึ้นไปครับ 555+

ออฟไลน์ BigCat

กรณีนี้ น่าจะเป็นการที่เพื่อนร่วมทางกลัวชนมากกว่าครับ

มีผลจริงครับ ยิ่งรถหรู และขับมีมารยาท เปิดฟก่อนเปลี่ยน ผมว่ายิ่งเป็นที่เกรงใจครับ

แต่ถ้าเป็นตรงกันข้าม เจอรถ class ราคาใกล้ๆกัน หัวร้อนใกล้เคียงกัน อาจจะมีปะทะครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ mongolias

รถหรู หรือรถแพง คนย่อมต้องระวังครับ ไปสะกิดเข้านี่งานงอกเลย

ออฟไลน์ belkw202

เทียบจากปสก.ตัวเอง คิดว่ารถหรูอย่างพวก s class lexus LS ใส่ทะเบียนสวยๆช่วยให้เปลี่ยนเลนได้ง่ายขึ้นนิดหน่อยครับ
แต่ถ้าผมว่าชัดเจนคือ fortuner ขับออกต่างจังหวัดสบายมากครับ พวกช้าแช่ขวาหลบให้หมดเลย ตอนขับเก๋งนี่ต้องแซงซ้ายเองตลอด
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถหรูหรือรถทั่วไป ผมให้ความสำคัญเท่ากัน หลบให้ตามสถานการณ์ อย่างสุภาพ ผมจะตีไฟเลี้ยวซ้ายบอกก่อนด้วยครับ

ปกติผมมองรอบด้านเสมอ ห่างจากคันหน้าเหมาะสม ไม่ค่อยมีใครมาจี้ท้ายขอทางหรอกครับ

ถ้าจี้ไล่ ทั้ง ๆ ที่ข้างหน้ารถเยอะ อาจจะขับหนีตำรวจมา อันนี้อันตรายมากครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

รถแพงแต่คันเล็กก็มีแต่จะโดนเบียด รถที่คนอื่นให้ทางคือรถคันใหญ่ๆ s class หรือจะสู้ กระบะ

ออฟไลน์ YZA

มีผลครับ
อย่าง E class เห็นบ่อยๆบนถนน ผมจะเฉยๆ
SClass จะดูหรูขึ้นไปอีก และใหญ่ขึ้นอีกระดับนึง ผมก็จะเกร็งๆ ไม่ไปขับชิดมากครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

ของผม คนให้ทางพอ ๆ เดิม แต่คนจี้ตูดน้อยลงครับ
สบายใจขี้นเวลารถติด ๆ บนทางด่วน
เห็นชัด ๆ คือ รถกระบะ Fortuner ทิ้งห่างมากขึ้น

แต่พวกกระบะควันดำ ยังจี้เหมือนเดิม
บางทีหลบออกยังจี้ตาม

ออฟไลน์ NoName__???

ขี้อวดมากว่า รถหรูตัวดีเลย เลี้ยวไม่เปิดไฟ เราไม่เคยให้ทางพวกมันเลย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ dorasu

• Jr. Member
  • **
มีผลครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วยครับบางพื้นที่ไม่มีผลเลย ในเมืองผมไม่มีอะไรพิเศษครับ แต่ขับออกต่างจังหวัดมีผลมากๆในบางจังหวัด

หลายครั้งผมขับรถไปเที่ยวกับเพื่อน เพื่อนผมขับ Jazz ผมขับ S90 ไปด้วยกัน
ช่วงแรกผมให้เพื่อนขับนำ เวลาจะแซงขวามักจะเจอรถแช่ขวาซึ่งมีรถหลบให้น้อยมาก โดยบางคันแกล้งกลับด้วยไม่ยอมให้แซงบล๊อคทางไว้
เพื่อนก็เลยบอกผมว่าเอ็งลองขับนำดูดิว่าเหมือนกันไหมผลปรากฎว่า รถหลบให้มากขึ้นเยอะครับ รถที่ไม่ค่อยหลบให้ส่วนใหญ่จะเป็นรถที่ใหญ่กว่าพวก PPV, MPV

Volvo - S60 2002
Volvo - S90 2018

ออฟไลน์ sudlor_gang

ไม่เคยสนใจ ferrari ยังเบิ้นใส่มาแล้วครับ

เข้าเกียร์ผิด :'(

ปล.จริงๆผมไม่สนใจนะ ก็รถเหมือนกัน หลบทางให้คือ รถตำรวจ รถพยาบาล รถ ปอ เต๊ก ตึ้ง ที่เปิดไฟขอทาง

ออฟไลน์ rokrok

มีผลจริงครับชัดเจนมาก เพราะเคยขับสลับกับ Vios อยู่เรื่อยๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่ต้องถึงขนาด s-class หรอกครับ
ในซอยแคบ เวลาเจอพวกกระบะบิ๊กไซ้ส์ หรือ kia grand carnival ผมนี่หลบให้ไวเลย

ยิ่งเจ้าแร๊พเตอร์นี่ ผมชลอให้แต่ไกลเลย ><

รถบ้านอะไรกว้าง 2 เมตร ฮื้อๆๆๆๆ