ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำร้านล้างแอร์ฝีมือดีหน่อยครับ  (อ่าน 8309 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
รถผมฮอนด้าcity2012 วิ่งมา8หมื่นกิโล ตอนนี้เปิดพัดลมแอร์ลมช่วงแรกที่ออกมาเหม็นเปรี้ยวเหม็นอับแรงมากครับ ขอคำปรึกษาดังนี้ครับ
1.ควรล้างแบบรื้อคอนโซลเลยจะดีกว่าใช่ไหมครับ
2.ขอคำแนพนำร้านฝีมือดีๆในโซนกทม.หน่อยครับ
3.ค่าใช้จ่ายจะอยู่ประมาณกี่บาทครับ
長樂.文

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำร้านล้างแอร์ฝีมือดีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 19:02:39 »
ลองทำแบบที่จะบอก  3 วัน  ถ้าไม่หายค่อยหาร้าน

ก่อนจะถึงบ้าน 10 นาที  เปิดแอร์ให้เย็นสุด(หนาว ๆ)  พัดลม เบอร์ 2  ถึงบ้าน  ปิดแอร์  ดับเครื่องเลย  (ไม่มีการปิดคลัชคอมแอร์และเป่าลมให้คอล์ยเย็นก่อนจอด)

ทำแบบนี้ 3 วัน  ...แจ้งผลด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2018, 07:24:10 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำร้านล้างแอร์ฝีมือดีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 20:10:53 »
โดยส่วนตัวถ้าเป็นเรื่องแอร์จะวางใจร้าน Star Air Sound
ร้านสีเหลืองตั้งอยู่ต้นซอยลาดพร้าว 71

บอกก่อนว่าร้านนี้แพงครับ แต่งานเนี๊ยบ เรียกได้ว่าเจ็บแต่จบ
เจ้าของร้านใจดีเป็นกันเองมาก เคยใช้บริการมา 2 คันละ

ล้างแอร์แบบถอดคอนโซล รวมทุกอย่างน่าจะอยู่ที่ราวๆ 6 - 8 พัน (ถ้าจำไม่ผิด)
ราคาอาจเปลี่ยนไปจากนี้ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 20:59:07 »
ลองแบบล้างแอร์ไม่ถอดตู้ก่อนไหมครับ ร้านเม้งแถวนวมินทร์
แล้วก่อนถึงบ้าน ปิดคอมแอร์ เปิดพัดลมแรงสุด สัก 10 นาที

แต่ตอนนี้ถ้าหาแดดแรงๆได้ จอดตากแดดทั้งวัน สักวัน 2 วันน่าจะดีขึ้นเยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 21:54:57 »
ลองแบบล้างแอร์ไม่ถอดตู้ก่อนไหมครับ ร้านเม้งแถวนวมินทร์
แล้วก่อนถึงบ้าน ปิดคอมแอร์ เปิดพัดลมแรงสุด สัก 10 นาที

แต่ตอนนี้ถ้าหาแดดแรงๆได้ จอดตากแดดทั้งวัน สักวัน 2 วันน่าจะดีขึ้นเยอะเลยครับ

มีพี่ที่รู้จักแนะนำว่าการล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้นั้นไม่ดี มันทำให้ครีบคอยล์แอร์ล้ม อะไรประมาณนี้อ่าครับ
長樂.文

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 21:57:13 »
ลองทำแบบที่จะบอก  3 วัน  ถ้าไม่หายค่อยหาร้าน

ก่อนจะถึงบ้าน 10 นาที  เปิดแอร์ให้เย็นสุด(หนาว ๆ)  พัดลม เบอร์ 2  ถึงบ้าน  ปิดแอร์  ดับเครื่องเลย  (ไม่มีการปิดคลัชคมแอร์และเป่าลมให้คอล์ยเย็นก่อนจอด)

ทำแบบนี้ 3 วัน  ...แจ้งผลด้วยนะครับ

ผมมีโอกาสใช้รถประมาณอาทิตย์ละ1วันเองครับพี่
長樂.文

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 23:00:10 »
city ถ้าล้างเกินสองพัน เปลี่ยนตู้ใหม่คุ้มกว่า ล้างไปสักพักโอกาสรั่วสูง
เปลี่ยนวาลว์ ไดเออร์ ด้วยเลยจบๆ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 23:10:49 »
แนะนำรุ่งโรจน์แบตเตอรี่และแอร์รถยนต์ พัฒนาการ 63 ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 07:51:39 »
ความรู้เพิ่มเติม ระบบแอร์รถยนต์ การซ่อมบำรุง ครับ

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tongtom

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 07:59:19 »
ผมเอา สเปรย์โฟม3M มา (ไม่ถึง300บาท ที่โลตัส)กระป๋องสีอะไรก็แล้วแต่กลิ่นที่ต้องการ ซื้อมา ตอนลดราคา ว่าจะใช้กับแอร์บ้าน ไปๆมาๆเหลือ รถก็ต้องเปลี่ยนกรองแอร์ ตอนถอดกรองแอร์ ผมเอามือถือส่องๆ ถ่ายๆ เห็นคราบพอสมควร แล้วก็คิดว่า

ถ้ามันเป็นแบบแอร์บ้าน เราก็ใช้ โฟม3เอ็มที่ว่า มาลองดู ผมฉีดไป รอบแรก ความดำ ไหลออกมากับท่อระบาย (รถคันนี้เปลี่ยนกรองแอร์ทุกตรุษจีน) ตอนแรกหวั่นๆว่า มันจะตันไหมหว่า ที่สุดแล้วก็ไม่ตัน แต่ฉีดรอบแรก ยังไม่ได้ใส่กรอง ลองเปิดดู ปรากฏว่ากลิ่นดีขึ้นเท่าตัว จากนั้น ฉีดรอบสอง (ที่เหลือจากล้างแอร์บ้าน3ตัวก็หมดพอดี)...

กลิ่นดีขึ้นมากๆ ออกหอมๆ เลยใส่กรองแอร์ไป จนบัดนี้ ก็ไม่มีกลิ่นเปรี้ยวๆอีก....

ถ้าอยากลองก็ลองดูได้ครับ ผมว่าตระกูล โตฯ กับ ฮอนด้า ล้างแอร์เองแบบผมง่ายกว่า ยี่ห้ออื่นๆนะ เพราะตู้แอร์มันอยู่ใกล้ๆขาคนนั่ง ถอดลิ้นชักมาก็ฉีดได้ .... ยกเว้น ความสกปรก ไปอยู่ที่โบล์วเวอร์ มีใบไม้ ขน ผม อะไรเยอะหนอ่ยก็คงไม่ไหว

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 12:43:20 »
 8) 8) 8) .....สุเทพแอร์รถยนต์ ถนนกรุงเทพ-นนท์  เลยแยกเตาปูน ไป 3 ป้ายรถเมล์ อยู่ซ้ายมือ เจ้าของเป็นวิศวกร ดูแลเองใกล้ชิด ทำมาเกิน 10 ปี OK เลย :-X

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 14:50:45 »
1. ใช่ครับ ถอดคอนโซลสะอาดกว่า

2. ลีนุกซ์ออโต้แอร์ สุขสวัสดิ์

3. ประมาณ 2,000 บาท

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 07:05:47 »
รถมีกรองแอร์มั้ยครับ ถ้ามีลองถอดมาเป่าแล้วตากแดดแรงๆซักวันครับ