ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาล้างวาล์ว-หัวฉีด & น้ำยาเคลือบเครื่องยนต์ จำเป็นไหมสำหรับรถเก่า??  (อ่าน 11379 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุ 11 ปีกว่าๆ ไมล์ประมาณ 96,000 กม. ไม่ได้ติดแก๊ส

ปัจจุบันใช้น้ำมันเครื่อง Caltex กึ่งสังเคราะห์ เบอร์ 10W-40 ครับ
(รอบถัดไป จะใช้ บางจาก Furio F2 10W-40 ครับ)

เคยถอดหัวฉีดทั้ง 4 หัวออกมาล้าง+ทดสอบการฉีดจ่ายน้ำมัน+เปลี่ยนฟิลเตอร์ & โอริง เมื่อ ต.ค. 2560

สนใจน้ำยา 3 ตัวนี้ ของ Liqui Moly ครับ

1.
--น้ำยาล้างวาล์ว

--ล้างหัวฉีด

2.น้ำยาเคลือบเครื่องยนต์+ลดแรงเสียดทานเครื่องยนต์

น้ำยาพวกนี้จำเป็นไหมครับสำหรับรถเก่า?? 

ถ้าหากใช้น้ำยาพวกนี้
จะเกิดประโยชน์อะไรกับรถเก่าบ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ CNX

เก็บเงินไว้เติมน้ำมันรถ ดีกว่าครับ

ผมใช้รถเก่า ไมล์2-300,000กม.
ไม่เคยทำครับ
เน้นเปลี่ยนถ่ายให้ตรงตามระยะ ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนก่อน ทั้ง น้ำมันเครื่อง เกียร์ เบรก
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

--คุณ CNX ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าได้มาฟรีก็ต้องลองสิครับ  ::)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

--คุณ NS ครับ ผมคิดจะซื้อครับ เห็นขายใน Lazada ขวดละประมาณ 600 บาท
(3 ขวด ก็ประมาณ 1,800 บาท)
แต่ยังไม่แน่ใจว่า สิ่งที่ได้มากับเงินที่จ่ายไป มันคุ้มค่าไหม

เลยมาลองสอบถามในบอร์ดก่อน เผื่อมีสมาชิกท่านใดเคยใช้ น้ำยาของแบรนด์นี้แล้ว
จะได้ทราบเสียงสะท้อนจากผู้ใช้งานจริงครับ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
จำเป็นไหม? คงไม่จำเป็นครับ
ใส่แล้วดีไหม? มันก็แล้วแต่ความรู้สึกของแต่ล่ะคนอีกแหละครับ เถียงกันไม่จบ
อยากลองก็ลองครับ ถ้าราคาไม่ใช่ปัญหา ระวังของปลอมเป็นพอครับ
ผมก็ใส่น่ะหัวเชื้อยี่ห้อนี้ แต่เพื่อนผมขายเลยได้ราคาน่าลองมา  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ kabokaboh

เคยลอง สอง กะ สาม

สองเฉยๆ

สาม เห็นผล ชัดเจน

แต่สักพัก ก็เฉยๆ เพราะคุ้นกับสภาพอ่ะนะ

ถ้าอยากลอง ลองถ่ายน้ำมันเครื่อง ขับรถเล่นๆ สักแป็บนึงก่อน

แล้วค่อยเติม สามลงไป แล้วดูอาการเครื่องอ่ะนะ

แต่ ถ้าถามว่าจำเป็นหรือเปล่า ก็ไม่ได้จำเป็นอะไรเลย

นม เครื่อง เปล่าๆ ดีเกินพอ

ออฟไลน์ Newhang

ผมเคยได้มาเป็นของแถมน้ำมันเครื่อง ใช้แล้วไม่รู้สึกอะไรเลยครับ

--คุณ kabokaboh ครับ
สารเคลือบเครื่องยนต์ จะมีรุ่นแพงอีกตัว
ไม่ทราบเคยลองใช้ไหมครับ

--คุณ Newhang ครับ เคยลองใช้ตัวไหนครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

ผมไม่เคยใช้ตามที่กล่าวมา
แต่เคยใช้ EngineFlush แบบเติมผสมน้ำมันเก่า
ปรากฏว่าน้ำมันเครื่องเก่าที่ถ่ายออกมาไม่ค่อยเกาะนิ้วเหมือนตอนถ่ายออกมาแบบไม่ผสม EngineFlush ครับ

ออฟไลน์ NS

--คุณ NS ครับ ผมคิดจะซื้อครับ เห็นขายใน Lazada ขวดละประมาณ 600 บาท
(3 ขวด ก็ประมาณ 1,800 บาท)
แต่ยังไม่แน่ใจว่า สิ่งที่ได้มากับเงินที่จ่ายไป มันคุ้มค่าไหม

เลยมาลองสอบถามในบอร์ดก่อน เผื่อมีสมาชิกท่านใดเคยใช้ น้ำยาของแบรนด์นี้แล้ว
จะได้ทราบเสียงสะท้อนจากผู้ใช้งานจริงครับ

โทษทีครับ พอดีผมก็ได้เป็นของแจกในงานมา 1ชุด 3กระป๋องฟรี นึกว่าได้มาในโอกาสคล้ายๆกัน แต่ผมยังไม่ได้ลองเลยครับ รอจังหวะเปลี่ยนถ่าย นมค ครั้งต่อไปครับ

สารเคลือบเครื่องยนต์ จะมีรุ่นแพงอีกตัว
ไม่ทราบเคยลองใช้ไหมครับ

--คุณ Newhang ครับ เคยลองใช้ตัวไหนครับ

Ceratech เคยครับ แต่ ผมว่าตั้งราคาแพงเกิน และ เหมือนว่าตัวนี้จะลื่นกว่านะ

--คุณ ns ได้น้ำยาตัวไหนมาครับ

--คุณ kabokaboh ครับ หมายถึงน้ำยาตัวถูก
"ลื่น" กว่าตัว Ceratech ใช่ไหมครับ

--คุณ ๐NoMoRE-LiKELY๐ ครับ

เคยใช้ EngineFlush แบบเติมผสมน้ำมันเก่า
ปรากฏว่าน้ำมันเครื่องเก่าที่ถ่ายออกมาไม่ค่อยเกาะนิ้วเหมือนตอนถ่ายออกมาแบบไม่ผสม EngineFlush

แปลว่าใช้แล้วดีหรือไม่ดีครับ ผมงงอ่ะครับ

--คุณ kabokaboh ครับ หมายถึงน้ำยาตัวถูก
"ลื่น" กว่าตัว Ceratech ใช่ไหมครับ

ช่ายแล้วครับ

ตัว Ceratech ผมอ่านจากคำโฆษณา
น่าจะดีกว่าตัวถูก ด้วยส่วนประกอบ

แต่จากการใช้งานจริงของคุณ kabokaboh นั้น

ผมเข้าใจว่า
คุณ kabokaboh รู้สึกว่าตัวถูก ลื่นกว่า+น่าจะดีกว่า
ตัวแพงใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ตัว Ceratech ผมอ่านจากคำโฆษณา
น่าจะดีกว่าตัวถูก ด้วยส่วนประกอบ

แต่จากการใช้งานจริงของคุณ kabokaboh นั้น

ผมเข้าใจว่า
คุณ kabokaboh รู้สึกว่าตัวถูก ลื่นกว่า+น่าจะดีกว่า
ตัวแพงใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

อาจจะขัดกับความรู้สึก แต่เท่าที่ลอง ตัวถูกให้ความรู้สึกลื่นกว่า

แต่ไม่ใช่ว่า ceratec จะไม่ลื่น แค่ มันไม่ลื่นกว่า ป๋องดำ

ปล ลองมาหลายครั้ง ผล ก็คล้ายๆกัน เพราะเวลาสั่ง สั่งทีละหลายกระป๋อง

ค่าส่งถูกกว่าอ่ะ

--คุณ คุณ kabokaboh ใช้น้ำยาเคลือบเครื่องยนต์ของ Liqui Moly เป็นประจำใช่ไหมครับ??

ไม่ทราบว่าใช้กับน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหน เบอร์อะไรครับ??

อยากสอบถามว่า น้ำยาเคลือบเครื่องยนต์ตัวนี้
เท่าที่คุณ kabokaboh ใช้กับน้ำมันเครื่องต่างยี่ห้อ ต่างเบอร์
ความรู้สึก "ลื่น" ใกล้เคียงกันไหมครับ

ส่วนวิธีใช้น้ำยาเคลือบเครื่องยนต์

1. ผมสามารถผสมน้ำยาตัวนี้ในแกลลอนน้ำมันเครื่องใหม่ ก่อนจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตัวใหม่
ลงไปในเครื่องยนต์ของรถ

หรือ

2. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ให้เรียบร้อย ค่อยเติมน้ำยาตัวนี้ตามลงไปในเครื่องยนต์ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. น้ำยาล้างวาล์วกับล้างหัวฉีด ไม่ค่อยจำเป็นกับรถที่เติมน้ำมัน E10-95 เป็นประจำอยู่แล้วใช่ไหมครับ

น้ำมันเครื่อง ลอง เยอะกว่าของพวกนี้อีก จำไม่ได้ว่าใส่กับอะไร

แต่ แนะนำว่า ถ้าอยากลองจริงๆ ก็ถ่ายปรกติ แล้วขับไปสักพัก ร้อยสองร้อยโล

แล้วค่อยเติม ลองเปรียบเทียบดู ก่อนหลังอ่ะนะ ต่างหรือไม่ จะได้ตอบตัวเองได้

เทลงช่องน้ำมันเครื่องนั่นหล่ะ เจ็ดวิ มันก็ผสมกันเองหมด เหมือนกัน

ปล ceratec น่าจะเหมาะกับรถเก่ามากกว่า

ปล 2 อีกตัวนึง สีส้มๆ ที่มี zddp มโหฬาร ตัวนี้ก็ลื่น ใช้น้อยด้วยไม่เปลือง ถ้าไม่กลัว cat ตัน

ปล 3 ใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีๆ ดีกว่านะ ผมว่า ความต่างเห็นได้ชัดกว่าเติมของพวกนี้ ชัดเจนมาก

แต่อย่าลากน้ำมันเครื่อง ถ้าขับในเมือง รถติดล้อไม่หมุน เครื่องหมุน

caltex ก็ดีมากละ สำหรับรถทั่วไป ถ้าสายซิ่งผมก็ไม่รู้ได้ ไม่ค่อยซิ่ง กล้องดุ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าเคยถอดหัวฉีดมาล้างเมื่อปีที่แล้ว น้ำยาล้างหัวฉีดก็ไม่จำเป็นเลยครับ แต่ผมแนะนำว่าควรใช้น้ำยาล้างหัวฉีดบ้างทุกๆ 5 ปี หรือถอดออกมาล้างก็ได้ครับ นอกเหนือจากนี้ไม่จำเป็นแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2018, 20:14:38 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

-- ขอบคุณ คุณ iKrit ครับ

-- คุณ kabokaboh ครับ ผมสายจอด+สายหวานเย็นเวลาขับครับ
ขับในเมืองก็ตามการจราจรครับ ถ้านอกเมืองก็ใช้ความเร็วประมาณ 90 - 110 กม./ชม.

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบนี้ ผมซื้อบางจากกึ่งสังเคราะห์ Furio F2 10W-40 มาลองใช้ดูครับ

อ่านฉลากด้านหลังแกลลอน ผมว่าผ่านมาตรฐานพอๆ กับ Caltex กึ่งสังเคราะห์ 10W-40 ในราคาถูกกว่า

น้ำมันเครื่องบางจาก Furio F2 คุณ kabokaboh เคยลองใช้บ้างไหมครับ??

แต่ส่วนตัวผมชอบ Mobil 1 5W-30 ครับ ใช้มาหลายปีมาก จนช่วงหลัง
การเงินขาดแคลน เลยต้องเลิกใช้ไปก่อน

ออฟไลน์ CNX

-- ขอบคุณ คุณ iKrit ครับ

-- คุณ kabokaboh ครับ ผมสายจอด+สายหวานเย็นเวลาขับครับ
ขับในเมืองก็ตามการจราจรครับ ถ้านอกเมืองก็ใช้ความเร็วประมาณ 90 - 110 กม./ชม.

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบนี้ ผมซื้อบางจากกึ่งสังเคราะห์ Furio F2 10W-40 มาลองใช้ดูครับ

อ่านฉลากด้านหลังแกลลอน ผมว่าผ่านมาตรฐานพอๆ กับ Caltex กึ่งสังเคราะห์ 10W-40 ในราคาถูกกว่า

น้ำมันเครื่องบางจาก Furio F2 คุณ kabokaboh เคยลองใช้บ้างไหมครับ??

แต่ส่วนตัวผมชอบ Mobil 1 5W-30 ครับ ใช้มาหลายปีมาก จนช่วงหลัง
การเงินขาดแคลน เลยต้องเลิกใช้ไปก่อน

ขับรถแบบนี้ จากสถานะที่ว่ามา มีตัวเลือกการจ่ายไม่แพง หลายที่ครับ
Bเร็ว เก๋ง น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์10w40 690บ ผมใช้กับFIESTA , VIOS 7,000-10,000กม. ใช้งานได้ปกติดี
PTT FIT , ACT มีโปร นมค ราคาไม่แพงเช่นกัน

ถ้างบจำกัด ตัดพวกรายการสิ้นเปลืองที่คุณตั้งกระทู้ไปครับ มันแค่กิเลส หลอกล่อทางการค้า
หรือถ้าเงินพอเหลือ อยากลอง ก็ลองครับ 100คนว่า ไม่เท่าลองเอง ทดสอบเอง รู้จริงด้วนตนเอง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Furio F2 10W-40 ใน shopee แค่ 399 เองครับ และถ้า 2แกลอน 7xx เองโดยไม่ต้องใช้โค้ดลดอะไรเลยนะ

ปล.ผมซื้อ 5W-30 มาราคาเท่ากันแต่ยังไม่ได้ใช้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2018, 20:53:21 โดย U9WS »

-- คุณ CNX ครับ ส่วนใหญ่ผมซื้อน้ำมันเครื่องเอง+กรองแท้จากศูนย์+แหวนรองถ่ายนมค.
น้ำมันเกียร์ CVT จากศูนย์+แหวนรองถ่าย
แล้วเอาไปให้อู่แถวบ้านเปลี่ยนให้ครับ

ผมไม่ได้ใช้บริการศูนย์ Honda ช่วงรถขึ้นปีที่ 10 ครับ
ปีที่ 1 - 9 ถ้าเช็คระยะ ผมทำที่ศูนย์ Honda ครับ--แต่นำน้ำมันเครื่องไปเองครับ

เว้นแต่งานเฉพาะทาง เช่น ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เปลี่ยนยาง, ทำเบรค
ผมทำอู่ข้างนอกเฉพาะทางครับ

ส่วน B-Quick บอกตรงๆ ว่า ไม่กล้าใช้บริการครับ
มีรถคนรู้จักเคยไปใช้บริการ ผมดูจากบิลแล้ว บางอย่างมันยังไม่น่าจะเสีย
ก็มีรายการเสนอให้เปลี่ยนครับ เช่น โช้ค ผ้าเบรค

หรือการเติมน้ำมันเกียร์ผิดประเภท เช่น รถ Lancer แซยิด ของรุ่นน้องที่ทำงาน
ทาง B-Quick เติมน้ำมันเกียร์ ATF ของเกียร์ออโต้ธรรมดาให้
ซึ่งที่จริงต้องเติมน้ำมันเกียร์ CVT ของมิตซู เป็นต้น

ส่วน PTT FIT , ACT ผมไม่เคยใช้บริการเลยครับ เลยไม่ทราบว่า
เหมือนหรือแตกต่างกับ B-Quick ครับ

--คุณ U9WS ครับ
ผมก็ซื้อมาจาก Shopee ครับ ได้ราคามาถูกกว่านั้นหน่อยนึง ผมซื้อเมื่อประมาณ 2 - 3 เดือนที่แล้วครับ
ได้ของแถม เป็นกรวยเติมน้ำมันมาอันนึงครับ :-)

ออฟไลน์ CNX

ได้แต่ฟังเค้ามา ไม่ได้สัมผัสเอง ก็คิดไปต่างๆนาๆ กลัว
อยากรู้ ต้องลองครับ
เงินอยู่ในกระเป๋าเรา เค้าเสนออะไรต่างๆนาๆ
เรามีวิจารณญาณ เรามีปัญญา เลือก ตัดสิน ในแบบที่เราต้องการ ใครจะหลอกเราได้ครับ ถ้าเรามีสติ

ออฟไลน์ NS

ได้น้ำยาทำความสะอาดหัวฉีด(fuel system cleaner)กับทำความสะอาดเครื่องยนต์(engine clean)ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาตรงๆผมว่าไม่ต้องใช้หรอก แต่ถ้ารถเก่าแล้วไม่ได้ใช้บ่อยๆก็เติมๆไป นานๆครั้ง