ผู้เขียน หัวข้อ: ยางยี่ห้อดัง Michelin-DUNLOP แจงไม่เข้าเกณฑ์ช้อปช่วยชาติ  (อ่าน 7052 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตามกระทู้ก่อนหน้านี้ มีคนแจ้งแล้วครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้าซื้อจากเกษตกร หรือผู้ค้ายางในประเทศเจ้าอื่นไม่ได้  ต้องซื้อจากการยางแห่งประเทศไทย ...ตกลงช้อปช่วยใคร ?
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Smith686

ตามกระทู้ก่อนหน้านี้ มีคนแจ้งแล้วครับ
ในกระทู้นั้นไม่มีคำชี้แจงของ Dunlop ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

รอ Bridgestone อีกเจ้า
เป็นอันจบข่าว (สำหรับผม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2018, 16:38:55 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ HHHsung

- ถ้าคิดจะช่วยเกษตรกรจริง ผลิตภัณฑ์ประเภทอื่นที่ทำจากยางพาราน่าจะเข้าร่วมโครงการด้วย อย่างที่นอน ที่ใช้ยางพาราในอัตราส่วนผสมที่มากกว่ายางรถยนต์

- ถ้าคิดจะกระตุ้นการใช้จ่ายในการซื้อยางรถยนต์ ก็ไม่น่าบังคับว่าต้องผู้ผลิตยางในประเทศว่าต้องใช้วัตถุดิบจากหน่วยงานที่รัฐกำหนด

- การผูกเงื่อนไขแบบนี้ รัฐมีข้อมูลในมืออยู่แล้ว และรู้ว่าบริษัทยางไหนเข้าข่าย น่าจะประกาศออกไปเลย จะได้จบๆ ไป

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมว่าคนช้อปช่วยชาติจำนวนอาจจะน้อยลง เพราะคนที่เขาเปลี่ยนยางไปไม่นานก่อนหน้านี้และอายุการใช้งานก็ยังไม่นาน เขาก้คงไม่เปลี่ยนอย่างเช่นผมเพิ่งเปลี่ยนยางไปไม่นาน ก้หมดสิทธิ์ ผมก้คงต้องไปขอปโอท้อปหรือสิ่งพิมพแทน

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ผมว่า ทั้ง2 ยีห้้อ(โดยเฉพาะยี้่ห้อหลัง) เขาซื้อจากเอกชนไทยอยู่แล้ว และมีโควต้าล่วงหน้า ที่บริหารจัดการราคา และปริมาณ การควบคุมคุณภาพ ฯลฯ  ต่างๆ แบบทำสัญญาเอาไว้ล่วงหน้าอยู่แล้ว..และมีการกำหนดว่าจะผลิตอะไรมาช่วงไหนที่ เป็นวาระของเขาอยู่เดิมอยู่แล้ว ถ้ามาทำตามรัฐบาล เขาจะมีผลเสีย มากกว่าได้ประโยชน์

เป็นผม ๆ ก็ไม่ทำครับ ยกเว้นยางรุ่นยี่ห้อรองๆ อาจจะหวังผลกระตุ้นยอดจำหน่ายได้บ้าง

ซึ่งไม่ได้แปลกอะไร นโยบายนี้ มันทำเพื่อเป็นทางเลือก เป็นทางที่ไม่ได้หวังอะไรและหวังอะไรไม่ได้ อยู่ในตัว

ถามว่า ช็อบช่วยชาติเกี่ยวกับ ยางรถยนต์ กับ ที่นอน หรือ หมอนยางพารา หรือเครื่องเล่นสนามเด็กเล่นตามโรงเรียน ศูนย์เด็กเล้กตาม เทศบาล ผมว่า อย่างหลังนี่ ยังเห็นผลกว่าเยอะ ถ้าจะเอาจริงๆ จังๆนะ

ออฟไลน์ Tien.W

รถผม 2 คัน อยู่ในเกณฑ์ที่จะต้องเปลี่ยนยางนะ

แต่เจอแบบนี้เข้าไป ผมก็ใช้ไปก่อน เพราะใจจริง ตั้งใจจะเปลี่ยนก่อนเข้าหน้าฝนปีหน้าล่ะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ผมว่า ทั้ง2 ยีห้้อ(โดยเฉพาะยี้่ห้อหลัง) เขาซื้อจากเอกชนไทยอยู่แล้ว และมีโควต้าล่วงหน้า ที่บริหารจัดการราคา และปริมาณ การควบคุมคุณภาพ ฯลฯ  ต่างๆ แบบทำสัญญาเอาไว้ล่วงหน้าอยู่แล้ว..และมีการกำหนดว่าจะผลิตอะไรมาช่วงไหนที่ เป็นวาระของเขาอยู่เดิมอยู่แล้ว ถ้ามาทำตามรัฐบาล เขาจะมีผลเสีย มากกว่าได้ประโยชน์

เป็นผม ๆ ก็ไม่ทำครับ ยกเว้นยางรุ่นยี่ห้อรองๆ อาจจะหวังผลกระตุ้นยอดจำหน่ายได้บ้าง

ซึ่งไม่ได้แปลกอะไร นโยบายนี้ มันทำเพื่อเป็นทางเลือก เป็นทางที่ไม่ได้หวังอะไรและหวังอะไรไม่ได้ อยู่ในตัว

ถามว่า ช็อบช่วยชาติเกี่ยวกับ ยางรถยนต์ กับ ที่นอน หรือ หมอนยางพารา หรือเครื่องเล่นสนามเด็กเล่นตามโรงเรียน ศูนย์เด็กเล้กตาม เทศบาล ผมว่า อย่างหลังนี่ ยังเห็นผลกว่าเยอะ ถ้าจะเอาจริงๆ จังๆนะ

ยางลบก็น่าเข้าร่วม
จะซื้อเก็บใช้ยันลูกโตเลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ยางยี่ห้อดัง Michelin-DUNLOP แจงไม่เข้าเกณฑ์ช้อปช่วยชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 17:12:24 »
ตั้งใจจะเปลี่ยน มิชลิน ตอนปีใหม่พอดี แต่ดันไม่ร่วมโครงการ

สรุป ก็เปลี่ยนมิชลินอยู่ดี 5555

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
Re: ยางยี่ห้อดัง Michelin-DUNLOP แจงไม่เข้าเกณฑ์ช้อปช่วยชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 18:10:28 »
ไม่ได้คิดจะช่วยอะไรหรอก ก็แค่อยากเอาไไปอ้างหาเสียงแหละว้า

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 19:16:59 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อกลางปี ก็หมดสิทธิ์ครับ

แต่ในความเห็นผม ผมว่ายังไงยางที่ผลิตในไทยแทบจะทุกเจ้า เขาก็ใช้วัตถุดิบยางพาราในไทยเนี่ยแหละ เพียงแต่อาจจะจัดซื้อมาจากหน่วยงานเอกชน หรือผ่านพ่อค้าคนกลางโดยตรง ดังนั้นผมว่าน่าเสียดายครับ ที่หลักเกณฑ์ของโครงการนี้มันจำกัดไปสักหน่อย เลยทำให้ประชาชนมีตัวเลือกน้อย

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 22:35:11 »
ยี่ห้อหลักๆในตลาดลดหย่อนไม่ได้กันทัั้งนั้นเลยคับ เพราะต้องซื้อวัตถุดิบจาก กยท ในช่วงเวลาที่กำหนดเท่านั้น

ขออนุญาตแปะ หนังสือชี้แจงจากบริษัทต่างๆ ให้เพื่อนๆได้อ่านและทำความเข้าใจกันครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 01:21:41 »
ถ้ามองในแง่ดี ถือว่าได้อุดหนุนยาง จากกยท แถมยังได้ลดหย่อนภาษีด้วย แต่ข้อเสียนั้น  เมื่อเทียบกับข้อดีแล้วเหมือนจะไม่คุ้มเท่าไรกับการต้องใช้ยี่ห้อที่ไม่มั่นใจครับ