ผู้เขียน หัวข้อ: เอาแบบ หักแต้มต่อ สองคันนี้ คุณว่าใครเจ๋งกว่ากันครับ  (อ่าน 15266 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
คนที่ไม่เคยซิ่งบนถนนมาก่อนก็จะคิดอีกแบบนึง คนที่ไม่ชอบก็จะคิดอีกแบบนึง นานาจิตตัง มีปาดซ้ายปาดขวา คนขับชิดขวาก็ไม่หลบซ้ายเวลามีรถพุ่งเข้ามาหาเลนเรา (หรือไม่มองกระจกหลังเวลาขับรถ ?) ดูแล้วก็เสียวแทน !!
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
เก่งไม่เก่งวัดกันในสนามครับ
ดูๆ แล้ว BM ยังไปต่อได้อีกไกล
ถ้าให้เชียร์ ผมเชียร์ BM ครับ
เคยตบ และ โดนตบ มาแล้ว
อยู่ที่ว่าคนหลังพวงมะลัยจะเล่นกับเราหรือเปล่า
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ tnp_super

ก่อนจะซิ่งก็ช่วยคาดเข็มขัดด้วยนะ สงสารกู้ภัย เดี๋ยวเขาจะเสียเวลามาเก็บ....

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
ถ้าแข่งในสนามจริง นี่ถือหางวีออสแฮะ

ออฟไลน์ superest

ชนะใคร ไม่เท่า "เอาชนะใจตนเอง" ใครทำได้ นั่นแหละ คือ ผู้ชนะ

ออฟไลน์ Symphonic

คอมเม้นต์มาถึงหน้าสองละ  นี่จะไม่มีใครตำหนิเรื่องขับแช่ขวาบ้างเลยหรือฮะ
ในคลิปมีถนนว่างตั้งหลายช่วงไม่ยอมเข้าซ้าย..... อิอิ ^___^

ออฟไลน์ Fly to dream

ยาริส กับ BMW ต่อให้ 530i กับ ยาริสแต่งเต็ม 500 ม้า มันก็แค่ยาริสอ่ะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SRY

นั่นสิ  vios กดแทบตาย เสียงเครื่องดังลั่น แต่ bmw แซงขึ้นไปแบบนิ่มๆ ค่อยๆทิ้งระยะให้ห่างออกไปเรื่อยๆ

ถามว่า มันน่าภูมิใจตรงไหนเหรอ ? แค่วิ่ง 200 เนี่ยนะ ?

Teana J31 2.3 ก็วิ่งได้
Civic FD 1.8 ก็วิ่งได้

หรือ แม้แต่ Pulsar 1.6 DIG ก็วิ่งได้ ครับ พวกนี้ วิ่งได้แบบ ไม่มีเสียงท่อ เสียงเครื่อง มาหนวกหูแบบนี้ด้วยครับ

...............

สมัยเด็กๆ ชอบคิดว่า การได้ขับรถด้วยความเร็วสูงๆ ฉีกคันนั้น ฉีกคันนี้ มันเท่ห์ มันเทพ แต่พอโตขึ้นมา คงรักตัวกลัวตายมั้ง เลยเปลี่ยนจาก การแค่กดคันเร่งให้มิด บนทางตรงๆ ซึ่งรถอะไรก็ทำได้ มาเป็น การพัฒนาทักษะการบังคับควบคุมรถแทน ซึ่งมันไม่จำเป็นต้องมุด ต้องปาด ต้องเบียด

แต่มันแค่ ทักษะการตัดสินใจ ทักษะการบังคับควบคุมรถ ยามจราจรหนาแน่น หรือ ยามเจอทางโค้ง แค่นั้นแหละ

วันนี้ขับ Almera กลับมาปราจีน รถเยอะๆ การจราจรหนาแน่น ก็ทิ้งทั้ง Ranger ทั้ง Altis ให้หายไปจากกระจกมองหลังได้ โดยสองคันนี้ มาแซงผมได้ ตอนถนนโล่ง ไม่มีรถเท่านั้นแหละ แบบนี้น่าภูมิใจกว่าเยอะ
:-* +ล้าน

ออฟไลน์ Darkart

ดูคลิปเพื่อความบันเทิง
ฟังเสียงเครื่องยนต์ ในรถกล้อง สงสารเครื่องยนต์มาก สงสัยกดเต็มที่แล้ว กดแช่ตลอด แต่ไม่กล้าขยับเปลี่ยนเลนเลย กลัวร่อน
เจอ BM กดเร่งแซงไปแบบนิ่ม ชิวๆ
แข่งกันบนถนนหลวง ไม่ควรทำ และมีรถคนอื่นๆเยอะ เกิดอุบัติเหตุมา มีรถคนอื่นๆโดนไปด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ AgentMolder

กดทางตรงๆโล่งๆ แช่ 200 รถคันไหนไมล์ไม่ล๊อค เครื่องใหม่ๆ ทำได้หมดแหล่ะครับ ไม่เห็นเท่อะไรเลย ขับโคตรอันตราย

จะว่าไปตอนหนุ่มๆผมก็แบบนี้ Vios แข่งกับ Eclass บนเส้นชัยภูมิ ภูเขียว กดมุดไปมุดมา แซงเลนสวนมาตลอดทางเกือบ 80 โล ดีที่ไม่ตาย

มีครั้งนึง เจอรถอ้่อยเลี้ยวเข้าท่าอ้อย ซัดไปกลางลำรถอ้อย ขายซาก เลิกขับเร็วตั้งแต่นั้นมา

ตอนนี้ 80-100 โล่งหน่อย 120 พอละ

ออฟไลน์ tatum0022

ผมขอไม่ดราม่านะ เอาตามคำถามไม่หลงประเด็นด้านอื่น จากคลิป yaris หมดแล้วครับ ตีนแทบจะทะลุพื้นล่ะ ส่วน bmw ยังเหลืออีกพอสมควร ถ้า BMW ไม่เบคร ตามไม่ทันครับ หายแน่นอนถ้าเจอบนถนนโล่งไม่มีรถ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Xyclop

ถ้าดูแบบเพลินๆ เหมือน เล่น เกมเลยจริงๆนะ
มีแต่รถเรา และคู่แข่งที่กวดกัน
รถคันอื่นเหมือนพวกรถตัวประกอบในเกมจริงๆ
ในเกมมันหลบง่ายมากเลยนะ
แต่กล้ามาทำในชีวิตจริงนี่ นับถือๆ

ออนไลน์ Minister of Joy

พวกนี้ต้องเคยโดนจับบ้าง ทั้งสองคันเลย ขับเหี้ยพอๆ กัน ไม่คำนึงถึงชีวิตคนรอบข้าง

ผมก็เคยโดนจับครับ ขับแบบนี้เลยตอนวัยรุ่น... เข็ดเลย

ออฟไลน์ MUK

อย่าสงสัยเลยว่าทำไมประเทศไทยขึ้นเบอร์ 1 อุบัติเหตุมากสุดในโลก ทั้งที่ประชากรก็มีแค่ 60 กว่าล้านคน  วินัยในตัวคนล้วนๆเลย ..ไม่เจ๋งสักคันอยากเจ๋งไปสนามครับ

ออฟไลน์ Nerdys

เข้าไปดูตารางอัตราเร่งของ Headlightmag
520d ความเร็วสูงสุดที่ 230
525d ความเร็วสูงสุดที่ 245
530d ความเร็วสูงสุดที่  260
BMW ในคลิบน่าจะเป็นรุ่นใดรุ่นหนึ่งใน 3 รุ่นนี้
ตามเข็มไมล์ Vios เหยียบมิดจมดินได้ราวๆ 200 ไม่แปลกใจเลยว่า BMW จะแซงไปแบบชิลๆ 55555+ ยังไหลไปได้อีกจนถึง 230  ::)

เป็นที่น่าสังเกตุว่ารถยุโรปแม้จะเครื่องดีเซล แต่กลับทำ top speed ได้เยอะมาก เยอะกว่า D-seg ญี่ปุ่นเครื่อง 2.5 อีก
D-seg ญี่ปุ่นเครื่องโตๆ มีอัตราเร่ง 0-100 กับ 80-120 พอฟัดพอเหวี่ยงกับ 520d แต่ top speed กลับแพ้หลุดลุ่ย
Teana 2.5 กับ camry 2.5 ยังทำ Top speed ได้ประมาณ 218-220

ออฟไลน์ apinui

อ่านเม้นหลายๆท่านแล้วสงสัยเลยครับว่า... เวลาขับรถในชีวิตจริงเช่นขับไปทำงาน หริอเดินทางไกลไปเที่ยวที่ต่างๆ ไม่เคยเหยียบแข่งกะใครเลยหรอครับ ....

คือ แช่ 80 หรือเลี้ยงความเร็วตามกฏหมาย ใครมาแหย่ๆหน่อยไม่เคยกดตาม ไม่เคยมุดแข่งกับใครเลยใช่ไหมครับ

ออนไลน์ Smith686

อ่านเม้นหลายๆท่านแล้วสงสัยเลยครับว่า... เวลาขับรถในชีวิตจริงเช่นขับไปทำงาน หริอเดินทางไกลไปเที่ยวที่ต่างๆ ไม่เคยเหยียบแข่งกะใครเลยหรอครับ ....

คือ แช่ 80 หรือเลี้ยงความเร็วตามกฏหมาย ใครมาแหย่ๆหน่อยไม่เคยกดตาม ไม่เคยมุดแข่งกับใครเลยใช่ไหมครับ

การขับรถในชีวิตจริงเราต้องไปให้ถึงที่หมายโดยปลอดภัย  แต่คนที่ขับแบบในคลิปอาจจะไปไม่ถึงที่หมายนะครับ  โอกาสเกิดอุบัติเหตุง่ายมาก  ถ้าเกิดอุบัติเหตุที่ความเร็วขนาดนี้อาจจะพิการหรือเสียชีวิตได้ง่ายๆ  ถึงรอดมาได้ รถที่เกิดอุบัติเหตุที่ความเร็วขนาดนี้คงซ่อมไม่ไหว  เตรียมซื้อรถคันใหม่ได้เลย  ต้องใช้เงินเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเชื่อนะครั​บว่า​ 90%  เคย​ และที่​ด่า​ๆ​ปัจจุบัน​ก็​ทำอยู่​บ้าง 😂😂😂 ประมาณ​นี้​ครับ

ส่วนตัว​เลย​นะ​ไล่​ แต่ถ้า​เร็ว​ไป​ก็​กลับมา​ขับปกติ​  ไม่ใช่สายแช่​ยกเว้นจะมีออโต้บาร์​น​ ก็อยากลองแช่บ้างในไทยที่  160 ขึ้นผมก็พอละ​ กลับมา​ 110-130 ไปเรื่อยๆดีกว่า​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

การขับรถในชีวิตจริงเราต้องไปให้ถึงที่หมายโดยปลอดภัย  แต่คนที่ขับแบบในคลิปอาจจะไปไม่ถึงที่หมายนะครับ  โอกาสเกิดอุบัติเหตุง่ายมาก  ถ้าเกิดอุบัติเหตุที่ความเร็วขนาดนี้อาจจะพิการหรือเสียชีวิตได้ง่ายๆ  ถึงรอดมาได้ รถที่เกิดอุบัติเหตุที่ความเร็วขนาดนี้คงซ่อมไม่ไหว  เตรียมซื้อรถคันใหม่ได้เลย  ต้องใช้เงินเท่าไรครับ

+1 เห็นด้วยกับคุณ Smith686

คนที่เขาขับขี่เน้นความปลอดภัย   ก็ยังมีอีกเยอะ 

ยิ่งผมเจอพวกรถซิ่งมุดๆจี้ๆมา ผมพยายาม รีบหลบไห้ไกลเลยครับ  ไม่ไปเเข่งด้วยหรอก ผมยังมีครอบครัวมีคนที่บ้านรออยู่  ไม่เอา ชีวิตไปเเลกกับ ความคะนองของคนพวกนี้หรอกครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2018, 04:47:35 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ Symphonic

ไม่สิครับ  ไม่เคยสิ ผมก็ขับของผมไปเรื่อย ช้าบ้าง เร็วบ้าง ตามกระแสจราจรในขณะนั้น แต่ต้องไม่เกินที่กฏหมายกำหนด
และถ้าเข้าซ้าย เข้าเลนกลางได้ก็จะเข้าทันที

ใครมาแหย่ก็ไม่เคยกดตาม  จะกดไปทำไมล่ะครับ? กดตามไปแล้วมันทำให้ชีวิตดีขึ้นเหรอครับ?
ก็ไม่รู้ว่าจะไปกดตามเล่นกับพวก "ตลาดล่าง"* ไปทำไม

รถผมเน้นรถสวย ขับแบบหล่อ ๆ อ่ะครับ เน้นขับรถตามกฏหมาย โชว์เหนือเรื่อง ระเบียบวินัย
ทำตัวให้เหมือนกับประชาชนในประเทศที่พัฒนาแล้วดีกว่าครับ เพราะประเทศเราจะเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วได้
ก็ต่อเมื่อประชากรในประเทศเราเป็นคนที่พัฒนาแล้วนะครับ  ไม่ใช่ว่าเราอยากให้ประเทศเราพัฒนา
แต่เราทำตัวด้อยพัฒนาซะเอง แล้วก็ไปชี้ด่าว่ารัฐบ้าง ฝ่ายปกครองบ้างว่าพัฒนาประเทศได้ไม่ดีอ่ะครับ

*ตลาดล่าง ไม่ได้หมายถึงฐานะการเงิน  แต่หมายถึงพฤติกรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2018, 07:24:17 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
ไม่เข้าท่าทั้งคู่
BMWวิ่ง200กว่าแช่ยาวๆมันไม่ได้แปลกประหลาดมหัศจรรย์อะไร ผมเคยอยู่ในเยอรมันเรื่องธรรมดา แต่ทำแบบนี้ในไทยมันผิดกฏหมาย
อีกคันยิ่งแย่ ไม่รักชีวิตตัวเองแล้วยังจะทำให้คนอื่นซวยไปด้วยโง่แล้วยังอวดเก่ง

ออฟไลน์ SM.

น่ากลัว  :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Arnan_td

ผมมาเฉลยให้ละกัน ผมรู้จักเจ้าของรถ BMW ครับ
เป็นนักธุรกิจใหญ่ เกี่ยวกับพื้นที่ห้างๆดังๆในไทยทุกที่ รวยระดับครับนี่คือรถคันที่เอาไว้ ใช้ทั่วไป

มันคือ ACTIVE HYBRID 5 ครับ  ไม่ใช่ 20d ไม่ได้จูนกล่องรีแมมอะไรทั้งสิ้น
ผมคุณกับตาเจ้าของแล้ว คลิปนี้นานมากเขาบอกวันนั้นเขาไม่ได้แข่งไม่ได้อะไรเลยแค่รีบกลับไปรับลูกค้าที่สุวรรณภูมิเพราะเขาดิ่งมาจากเขาใหญ่
แล้วตัดมาทางด่วนรามอินทราจากมอเตอร์เวย์ สาเหตุที่ไม่ตรงต่อไปเลยเพราะมันอ้อมมาก

เขาไม่ได้เจตนาจะเล่นกับ ยารีสเลยครับ เพราะถ้าเจ้าของบีเอ็มจะเล่น ไอ้นี่กดถึง 250 + ได้แน่นอน บ้านมี M เเท้ๆอีกหลายคันและลง BMW Race School ที่ต่างประเทศแทบจะทุกคอร์ส

จะได้จบการสงสัยครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ขับอันตรายไม่ควรสนับสนุนอย่างยิ่งครับ แต่ถ้าแข่งในสนาม วิออสก็แพ้อยู่พอสมควร

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่ได้รู้สึกว่าใครเจ๋งกว่ากันนะครับ เพราะเป็นทางสาธารณะ

แต่รถ วีออสทำได้ขนาดนี้ถือว่าคนทำเก่งนะ  แต่ไม่ยอมคาดเข็มขัดอีก
สงสัยเปลี่ยนเบาะหรือเปล่านะ  :P

ออฟไลน์ D Water Law

หากนิยามคำว่าเจ๋งในที่นี้หมายถึง   "การใช้สมองเพื่อวิเคราะห์ว่าการกระทำใดใดจะมีโอกาสได้รับผลตอบแทนได้คุ้มค่ากับความเสี่ยงที่อาจจะต้องเจอหรือไม่"  ผมว่าพื้นฐานสมองไม่ดีทั้ง 2 คนครับ  เพียงแต่ยาริสพื้นฐานสมองแย่กว่ามากๆ   

คนที่เจ๋งจริงๆ เค้าที่ฉลาดพอ เค้าจะยอมรับความเสี่ยงมากขึ้นก็ต่อเมื่อผลตอบแทนที่ได้รับมันคุ้มค่าเพียงพอกับความเสี่ยงที่เพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ jkdragon

ไม่เคยแข่งกับใครนะครับ อาจจะวิ่งเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดบ้าง เคยมุดบ้างหากเร่งรีบ แต่ไม่เคยบ้าจี้ ไปกับพวกที่มาดันหลังท้าแข่ง ส่วนมากเบรคใส่อีกต่างหาก แบบนี้ผมปกติหรือเปล่า หรือไม่ปกติ

ออฟไลน์ CJ.

แยก 2 เรื่อง จากประสบการณ์แล้วกันครับ

1.เท่าที่สังเกต เวลาที่ผมวิ่งค่อนข้างเร็วบนเส้นทางด่วน ทางพิเศษ
รถประเภทนี้มักจะทำเหมือนจะแข่งด้วย ไม่รู้เห็นแล้วคงอยากประลองมั้ง

2.เวลารีบเร่งจริงๆ การขับเร็วก็ช่วยเพียงเล็กน้อยเท่านั้น แต่ผมมองว่าแบบนี้อันตรายไปหน่อย
และผมคิดว่า ขับเร็วมากๆนั้นไม่ได้ช่วยให้ไปถึงที่หมายเร็วขึ้นมากถึงกับคุ้มเสี่ยงอันตรายเช่นนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ neutrino

ยังมีพวกไม่คิดถึงอนาคตบนท้องถนนเยอะจริงๆ ถ้าสภาวะนั้นยางเกิดแตกสักเส้นหรือสะดุดก้อนหินขนาดเขื่องๆสักก้อน ได้ไปเกิดใหม่แน่นอน

ออฟไลน์ Xyclop

ผมครับ ไม่เคย ข่งกะใครเลย. กลัวมาก