ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 บรรยากาศที่คึกคัก ความนิยมรถ Sport รถตัวแรงตัวซิ่ง ของญี่ปุ่น สมัยยุค 90 จะกลับมาไหมครับ  (อ่าน 8592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
💖 ผมว่าบรรยากาศแบบยุคนั้น มันดูคึกคัก มันสร้างความหึกเหิมให้เด็กหนุ่มในยุคผม เกิดความสนใจในรถยนต์มาก อยากเห็นอยากสัมผัส อยากเป็นเจ้าของมากๆ มีทั้งหนัง หนังการ์ตูน initial D มีเพลงมันๆที่เกี่ยวกับรถ มีตู้เกมส์รถแข่ง บรรยากาศมันไม่รู้จะพูดอย่างไรมันสนุกมากๆ ยุคนี้มีแต่รถกระบะแต่งซิ่ง ( เฮ่อ ! ) กับรถที่ราคาเอื้อมถึงยากมาก
💖 supra Celica AE86  200sx  Skyline  Silvia  Fairlady Z.  NSX  Prelude. Impreza  Evolution. Mazda RX.  MX5  ตัวอย่างเหล่านี้ช่างมีสีสันมากในยุคนั้น
💖 แต่ก็ไม่เคยมีโอกาสได้เป็นเจ้าของซักคันเลยครับ
💖 ไม่รู้ว่าบรรยากาศ มันๆสนุกๆแบบยุค 90 ของรถญี่ปุ่น มันจะมีโอกาสกลับมาอีกไหมหนอ 😊😊😊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2018, 13:18:16 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ยุคนั้น ด้วยภาษีนำเข้า ทำให้พวกนี้ ที่ล้วนประกอบนอก เข้ามาได้ครับ

จำได้ว่า 200SX / Prelude หรือ แม้แต่ Imp เอง อยู่แถวๆล้านเดียวเอง ซึ่งก็พอกับ Camry ท้ายหงษ์ / Accord 2 ก้อน ครับ

มายุคนี้ เอาแค่ BRZ ก็โดดไปไกลละ

ออฟไลน์ fishfinger

Nostalgia มากๆรถ90s เปิดเพลง Eurobeat , Deja Vu
ว่าแล้วไปหาตู้เกม initial d เล่นไปพลางๆก่อนครับ

ยุคนี้มีแต่กระบะ โหลดเตี้ย ควันดำ ล้อเล่น สติ้กเกอเพียบ เห็นแล้วคลื่นไส้

ออฟไลน์ Smith686

ยุคนั้น ด้วยภาษีนำเข้า ทำให้พวกนี้ ที่ล้วนประกอบนอก เข้ามาได้ครับ

จำได้ว่า 200SX / Prelude หรือ แม้แต่ Imp เอง อยู่แถวๆล้านเดียวเอง ซึ่งก็พอกับ Camry ท้ายหงษ์ / Accord 2 ก้อน ครับ

มายุคนี้ เอาแค่ BRZ ก็โดดไปไกลละ
   ใช่ครับ ยุคนั้น Mitsubishi Evolution IV  280 แรงม้า ราคา 1.47 ล้าน เท่ากับ BMW 318I ที่ผลิตในประเทศเลยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

พวกนั้นหลายๆคันยังราคาแข็งโป้กอยู่เลย

ออฟไลน์ deertesla

เป็นยุคที่รถแรงและจุกจิกน้อยเลยนะครับ  กับอีกอย่าง ยุค90คือยุคที่เทคโนโลยีก้าวหน้า  แฟชั่นต่างๆสีสันแสบตา  และวงการเพลงเฟื่องฟูมากนะครับ  ในmusic video หลายๆเพลงมักมีรถสวยๆมาประกอบตลอด

ออฟไลน์ Koong

เมื่อก่อนเห็นบ่อยนะ 200Sx   แต่เดี๋ยวนี้หาดูไม่ได้แล้วตามท้องถนน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวผมจะไม่เข้าถึงอารมณ์เหล่านี้ แต่ผมคิดว่าเป็นตามวัย ตามยุคสมัยครับ ผมเชื่อว่าพวกกระบะแต่งซิ่งก็อารมณ์สนุกของเค้า ในแบบที่คุณรู้สึกกับรถยุคนั้นล่ะครับ เพียงแค่กระแสจากรถแบบนึงไปอีกแบบนึงเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Sit: )

ผมกลับรู้สึกว่ารถสมัยนี้น่าทึ่งกว่า

Civic 1.5turbo ทำต่อนิดหน่อยทะลุ 200ม้า ยุค 90 โมกันหลายตังเลยกว่าจะได้ขนาดนี้

Camry hrbrid ทั้งแรงทั้งประหยัด ทำได้จริงไม่ได้เพ้อฝัน

Eco car/sub compact มีให้เลือกจนเลือกไม่ถูก

Compact suv เก๋ๆแบบ hrv cx3 chr ถึงจะแพงไปหน่อยแต่ก็มีสีสรรค์ดี

ทางเลือกมันเยอะไปหมด แต่อาจจะขาดรถสองประตูไปเท่านั้นเอง ซึ่งสมัยนั้นก็ต้องมีเงินพอสมควรถึงซื้อได้ ไม่เหมือนยุคนี้มีรถให้เลือกเยอะ ราคาเอื้อมถึง

ออฟไลน์ Tien.W

คนที่ทันยุค 90 อย่าง จขกท และ อย่างผม

ผมยังเชื่อว่า หลายคน น่าจะอารมณ์แบบเดียวกัน คือ ณ ตอนนั้น รถพวกนั้นมันสวยจัง อยากได้ อยากขับ แต่ไม่มีปัญญา ด้วยฐานะทางครอบครัว ด้วยตัวเองยังเรียนอยู่เลย (ม.ปลายมั้ง)

พอมาถึง ตอนนี้ ตอนที่มีการมีงานทำ มีกำลังพอ อยากขับสปอร์ตสองประตู กำลังพอตัวสักหน่อย แหมมมม มันหายเรียบเลย ไม่มีให้เล่นซะแล้ว

จริงไหม ?

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
ยุค 90 ถนนเรียบกว่าสมัยนี้ครับ คนขับรถมีน้ำใจกว่ายุคนี้ครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Altima

ไม่ครับ

และไม่มีวันกลับมาเพราะขายไม่ดี

รถ sport ขายได้เยอะกว่า crossover เมื่อไหร่มันกลับมาเมื่อนั้น

ออฟไลน์ choomodify

เป็นยุคที่รถอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้านครับ
ความสุขของ ผช สมัยนั้นคือการเดินเซียงกงปทุมวันกับบางนา กว่าจะได้ของแต่ละอย่างทั้งยากและแพง

คนที่ทันยุค 90 อย่าง จขกท และ อย่างผม

ผมยังเชื่อว่า หลายคน น่าจะอารมณ์แบบเดียวกัน คือ ณ ตอนนั้น รถพวกนั้นมันสวยจัง อยากได้ อยากขับ แต่ไม่มีปัญญา ด้วยฐานะทางครอบครัว ด้วยตัวเองยังเรียนอยู่เลย (ม.ปลายมั้ง)

พอมาถึง ตอนนี้ ตอนที่มีการมีงานทำ มีกำลังพอ อยากขับสปอร์ตสองประตู กำลังพอตัวสักหน่อย แหมมมม มันหายเรียบเลย ไม่มีให้เล่นซะแล้ว

จริงไหม ?

💖💖 +1 ใช่แล้วครับ อารมณ์นี้เลยครับ ม. ปลายเหมือนกันครับ พอมาถึงตอนทำงาน พอมีกำลัง มันหายเรียบเลย ผมก็ไม่ถนัดมือสอง ที่บ้านน้องชายผมเอามือสองมาใช้ สองรุ่น คิดว่าจะดูแลได้ สุดท้ายใช้/ด้ไม่ดีเลยครับ เพราะกำลังในการดูแลไม่ถึง มีกำลังแค่ซื้อต่อเขามา 555 จอดตายปลูกสะระแหน่อยู่บ้านแม่ที่สวน เป็นอนุสาวรีย์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่ารถญี่ปุ่นในยุค '90 รูปทรงพริ้วน่ามอง ถึงเครื่องยนต์อาจจะไม่ได้แรงมากเหมือนปัจจุบัน แต่มนต์เสน่ห์ของรถยุคนั้นมันดูสวยติดตาอยู่เลยครับ ไม่เกี่ยวกับรถคลาสสิครุ่น '70-80นะครับ ส่วนรถรุ่นใหม่หลายคันก็สวยนะ แค่รูปทรงความสวยรถต่างออกไป ผมชอบรูปทรงรถในยุค'90 มากกว่าเพราะรถใหม่ไปดูฉาบฉวยในสายตาผมครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ FyGI

จริงไหม ?

จริงครับ

ทุกวันนี้มองหา GC8 ตัวสุดท้ายสภาพเดิมๆ หรือ EVO4 เดิมๆ ยากยิ่งกว่างมเข็ม

ออฟไลน์ earrt

ส่วนตัวคิดว่าไม่แล้วละครับ
เพราะพวกเราก็38-48กันแล้ว
ความนิยมรุ่นดังกล่าวก็จะหายไปพร้อมๆพวกเรา เหมือนซิ่งกันหน้า เดอะ พาเลซ
พอหมดยุคของพวกเรา ก็จะเป็นยุคของวัยคะนองปี 2000 รุ่นอะไรบ้างหว่า ถามตอนนี้ผมนึกไม่ออกเลย ว่ารถซิ่ง 2000 มีรุ่นอะไรมั่ง

ยุครถใช้น้ำมันใกล้หมดละ
อีกซัก 10 ปีต่อจากนี้
ก็น่าจะมีรถไฟฟ้า 30-40% บนถนนแล้วละ (ดีไม่ดี 50%+บนท้องถนนด้วยซ้ำ)

รถสมัยเราทั้งหลาย จะกลายเป็นของแพง จับต้องยากขึ้น เพราะค่าดูแลก็แพง ใช้งานจริงยาก ต้องเป็นรถสะสม คันที่ 2 หรือ 3
turbo สมัยก่อน มีทั้งเสียงเวสเกสแยก แซ๊ดๆ มีทั้ง บโลวออฟวาว ฟรู่วๆ ยังกะเสียง Echo

Turbo ลูกใหญ่ๆ ดึงทีเพลาขาด เอาแอร์ไปเป่าอินเตอร์ อะไรงิ ก็จะกลายเป็นของแปลก :-[

จะเจอแรงบิดของมอเตอร์สวนเอาตั้งแต่ 15 เมตรแรก
AMG สมัยนี้บางรุ่น เอา มอเตอร์มาติดที่เครื่องเลย ช่วยแรงบิดตอนออกตัว จะได้ไม่เปลืองน้ำมันตอนออกตัว

ปล.ผมเพ้อเจ้อเช้าวันจันทร์ครับ

Edit ตามอารมณ์ครับ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2018, 09:23:32 โดย earrt »

ส่วนตัวคิดว่าไม่แล้วละครับ
เพราะพวกเราก็38-48กันแล้ว
ความนิยมรุ่นดังกล่าวก็จะหายไปพร้อมๆพวกเรา เหมือนซิ่งกันหน้า เดอะ พาเลซ
พอหมดยุคของพวกเรา ก็จะเป็นยุคของวัยคะนองปี 2000 รุ่นอะไรบ้างหว่า ถามตอนนี้ผมนึกไม่ออกเลย ว่ารถซิ่ง 2000 มีรุ่นอะไรมั่ง

ยุครถใช้น้ำมันใกล้หมดละ
อีกซัก 10 ปีต่อจากนี้
ก็น่าจะมีรถไฟฟ้า 30-40% บนถนนแล้วละ

รถสมัยเราทั้งหลาย จะกลายเป็นของแพง จับต้องยากขึ้น
Turbo ลูกใหญ่ๆ ดึงทีเพลาขาด เอาแอร์ไปเป่าอินเตอร์ อะไรงิจะกลายเป็นของแปลก :-[

จะเจอแรงบิดของมอเตอร์สวนเอาตั้งแต่ 15 เมตรแรก

ปล.ผมเพ้อเจ้อเช้าวันจันทร์ครับ

😊🤣🤗 เห็นภาพชัดมากครับ แต่ช่วงอายุที่ให้มานั่น ผมแอบเลย Red line หน่อยๆเลยนะนั่น 555

ออฟไลน์ ttcl

จริงไหม ?

ดักอายุเลย 555
จริงครับ ชอบหลายรุ่นที่เจ้าของคำถามยกมา สมัยนั้นไปเรียน มองบ่อยๆ prelude สีแดงของสาวรุ่นพี่ในคณะ , 300zx ของสาวคณะข้างๆ , r32 ของสาวคณะข้างๆอีกคณะ ฯลฯ

พอผ่านมาหลายปี ผ่านประสบการณ์ชีวิตด้านต่างๆ พอมีเงินเก็บ กันงบไว้ซื้อรถส่วนนึง ก็ยังกลับไปหารถสปอร์ตในฝันของเราในยุคนั้น(มือสอง) เคยหาๆ 300zx อยู่พักนึง ผมชอบรถเดิมๆ แต่ที่เจอออกมาขายตอนนั้นจะเป็นรถแต่ง เลยไม่ได้ซื้อ แต่ยังชอบรถสปอร์ตยุคนั้นอยู่เสมอ แม้จะรู้ว่ารถยุคใหม่ใน segment เดียวกัน เทคโนโลยีด้านต่างๆจะดีกว่ารถยุคนั้น

ตอนนี้จะเจอรถสปอร์ตยุค 90 บ้าง ดึกๆบางวัน เวลาแวะนั่งจิบเครื่องดื่ม ณ ปั๊มที่ไปประจำ เจอทีไรก็ยังคงมองตลอด บางทีก็เห็นเค้านัดกันเอารถไปขับเล่นทางสวยๆถนนสวยๆอากาศดีๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บรรยากาศแบบนั่นในเมืองไทยคงกลับมาได้ยากกกก
ย่ายไปอยู่ฮูสตัน ไปขอเข้าแก๊งพี่เป๊ก เพื่อนคุณจิโร่ชาน ยังง่ายกว่าเลยครับ
อู่+รถ JDM เพียบบ ตัวรถราคาไม่แพง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rapee001

บรรยากาศเหล่านั้นยังคงมีอยู่ เพียงแต่เปลี่ยนจากรถสปอร์ตเป็นกระบะหรือไม่ก็เก๋งเล็กแทนล่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันกลับมานานละครับ

อย่าว่าแต่รถยนต์เลย รถมอเตอร์ไซต์เอง ตอนนี้กระแส 2 จังหวะ ยังกลับมา คนหารถพวก 150cc 2 จังหวะมาแต่ง หรือ มาทำเดิมๆ กันเพียบเลย

ผมเคยหารถ 90 กะว่าจะเอามาไว้ขับเล่น เพราะชอบ ไม่ถึงเอามาเก็บ อยู่ 2-3 คันที่หาดู ณ ตอนที่กระแสมันเงียบๆ ไป หารถไม่ได้เลย เพราะคนเก็บกันเยอะ เพราะกระแสมันกลับมา มีรถ แต่ราคากระโดดม๊ากกกก ทำให้ผมยอมแพ้ไม่กล้าซื้อเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2018, 16:32:02 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Alonely

• Jr. Member
  • **
ผมรู้สึกเหมือนๆว่ามันเรี่มกลับมาบ้างแล้วและ ตั้งแต่ Toyota GT86 แล้ว, ข้ามไปปี 19 ก็ Supra, แล้วไหนข่าวลือมีแผนจะสร้าง MR2 อีกด้วย. คิดว่าคงมีกลับมาบ้างในบางรุ่นและ เพราะมอไชค์เปิดทางย้อนยุคไปก่อนแล้ว.

ผมเองก็ยังอยากได้รถญี่ปุ่นยุค 90 มาไว้ซักคัน. เพราะมันเป็นซ่วงที่ JDM ยัดเทคโนโลยีเข้ามาแบบจัดเต็มมาก ของบางอย่างมันมีในแบบที่รถเจนใหม่ยังไม่มีเลย, ดีไซน์ที่ดูเรียบง่ายไม่สับซ้อน. แต่มีที่ติคืออะไหล่เดิม JDM ที่จะทำเป็นรถเก็บเดิมนี่ บางชิ้นแพงมากกกก ลวมๆกันแทบจะเท่าราคารถเลยทีเดียว.
*Using...*
1994 Honda Civic (EG) 4dr 1.5LX Carb. 5MT.
2014 Toyota Hilux Vigo Champ 3.0G 4×4 5MT.
2016 Honda Zoomer-X (Gen2) CVT. ---*(Stolen)*
2019 Honda Wave 110i 4MT.

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2018, 11:35:00 »
เอาแค่ A31 2JZ turbo รถซิ่งแห่งชาติในยุคนั้น
ตอนนี้ก็หารถสภาพดีๆยากแล้วครับสนิมกิน ไม่ก็แยกชิ้นส่วนกันไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ยุคนั้นผมก็ชอบรถซิ่งญี่ปุ่น แต่ไม่มีตังซื้อ

อย่าว่าแต่สปอร์ตเลย รถที่ถูกที่สุดในตลาดผมยังซื้อไม่ได้ด้วยซ้ำ

เก็บความฝันไว้ตลอด

ตอนนี้ก็ได้ BRZ มาสานฝันแล้วครับ

พอขับแล้วก็เข้าใจ  ถึงรถบ้านสมัยนี้ทำออกมาได้เร็ว ๆ แรง ๆ แต่จุดประสงค์ในการสร้างมันไม่ใช่ "รถสปอร์ตขับเล่น" ครับ

ต้องเป็นสปอร์ตจริง ๆ มันถึงจะฟินครับ แม้จะไม่แรงก็เถอะครับ แต่ความแบน การควบคุมสุดยอด ขับช้า ๆ ก็มีความสุข

ต่างจากรถบ้านแรง ๆ ขับช้าหงุดหงิด คอยว่าเมื่อไหร่จะมีทางตรงโล่ง ๆ จะได้กดบ้างขำ ๆ อารมณ์มันต่างกันมากมายนัก

ถึงจะชอบรถยุค 90s แต่ผมก็ไม่ซื้อรถเก่ามาเพราะขี้เกียจซ่อมบำรุง อยู่บ้านนอกหาอู่หาของลำบากครับ

อนาคตก็จะรอดู Supra ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร จะผิดหวังเหมือน Z4 ไหมนะ?

ออฟไลน์ madboy

ถ้าถามว่า บรรยากาศแบบนั้น คือ หลายร้อยคัน อยู่ในที่ๆเดียว ในเวลาเดียวกัน "แบบในปั้ม วันนั้น" คงยากกระมังครับ เพราะโดนเพ่งเล็ง แต่ตามสถานที่ปิดอื่นๆ น่าจะมีอยู่เรื่อยๆ

เรื่องความนิยม มันก็กลับมาระดับนึง นานสักพักล่ะครับ ไม่แม้แต่รถยุ่น รถฝรั่งเอง ราคาก็ถีบตัวสูงขึ้น ยิ่งบางตัวสูงมาก

ของแบบนี้ บางทีมันไม่ได้อยู่ที่ความคุ้มเงินอย่างเดียว มันสนองตัณหาวัยเด็กได้ไหมน่ะสิครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

R34 สีฟ้า ยังไงก็ต้องหันมองครับ แม้ทุกวันนี้

เพื่อนผมยังใช้ Supra อยู่เลย มันก็รักของมัน มีความสุขกันไป