ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ nissan note ครับ  (อ่าน 5598 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ nissan note ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 08:49:15 »
พอดีคุณพ่อเกษียณงานแล้วกำลังมองรถ eco car มาใช้แทนคันเก่าที่คันใหญ่ไป แกแวะไปดู nissan note มาแล้วชอบมากชอบความกว้างของรถ
คุณพ่อคุณแม่เป็นคนขับรถไม่เร็วอยู่แล้ว
ใช้งานในเมืองเป็นหลัก ต่างจังหวัดนิดหน่อยก็ จากขอนแก่นไปอุดร เลย ร้อยเอ็ดบ้าง
ในอนาคตคงใช้รับส่งหลานที่โรงเรียน
อยากทราบว่าตัวรถมีอะไรต้องกังวลในระยะยาวไหมครับ เพราะดูท่าคันนี้แกคงใช้ยาวๆ

ปล.ใจคุณพ่อชอบ mazda 2 เพราะการขับขี่ถูกใจแต่ล่าสุดเอารถเข้าศูนย์ที่ไปเจอเซลล์ที่ไม่ค่อยโอเค กับเอารถคันเก่าไปเข้าศูนย์แล้วเจอการบริการที่ไม่ดี แกเลยบ่นไม่หยุดเลยไม่เอาแล้ว mazda

ที่ไปมอง note เพราะคนรู้จักกันเป็นผจก.โชว์รูมอยูาเลยได้แวะเข้าไปดูรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2018, 08:51:13 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ Magl

Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ nissan note ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 08:57:50 »
เครื่องกับเกียร์ สหกรณ์ใช้ร่วมกัน ปัญหาคงน้อยแล้วละครับ ต่อให้หมดประกันเกียร์พัง ยกลูกที่โอเวอร์ฮอนแล้งใส่2-3 หมื่นบาท ใช้ยาวๆถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 2 หมื่นโล ขับไม่หนักมากน่าจะใช้ได้ยาว ที่บ้านเกิน150,000โล แล้ว 2 คัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ nissan note ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 09:18:24 »
ผมมองว่าเครื่องกับเกียร์ลูกนี้มันไม่ค่อยมีปัญหานะ
ที่ผ่านๆมาที่มีปัญหากับมาร์ชและอัลเมร่า มันมีปัญหากับพวกส่วนควบอื่นๆของรถ
อย่างเช่น พัดลมหม้อน้ำ ลูกปืนล้อ ที่มีปัญหาบ่อยๆในมาร์ช

แต่ยอดขายเครื่องตัวนี้สะสมมานาน และมีคนใช้เยอะมาก
ผมมองว่าในอนาคตไม่น่าหนักใจอะไรเลยครับ
ใช้ๆไปสบายใจได้เลย..

ถ้าชอบรูปทรง ผมว่ามันก็น่าใช้ ซื้อไปเหอะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 10:07:57 »
ผมใช้ Note อยู่ครับ เป็นรถสำรองไว้ขับในกรุงเทพ สลับกับอัลติสและวีออส
ตอนแรกพี่สาวจะขับไปทำงาน แต่ตอนหลังเปลื่ยนใจนั่งรถตู้แบงค์ไปดีกว่า

โดยรวมของรถไม่มีปัญหาอะไรครับ ในคลับก็ยังไม่ได้ยินปัญหา
อาจเพราะถูกแก้ไขจากสองรุ่นก่อนหน้าคือ มาร์ช กับ อัลเมราหมดแล้ว
พวกพัดลมหม้อน้ำ ลูกปืน ปั้มติ๊ก เปลื่ยนพาร์ทใหม่เรียบร้อย

อัตราเร่งในเมืองใช้ได้ครับ ช่วง 0-80 กม/ชม ไวดี เกินกว่านี้ก็ช้าลง แต่ไม่ได้อืดมาก
ทรงตัวความเร็วสูงดี พวงมาลัยนิ่งใช้ได้   

อัตราสี้นเปลืองใช้ได้ครับ วิ่ง 90-100 ไปเรื่อยๆ อยู่ 18 - 19 กม/ลิตร
ยิ่งต่างจังหวัดรถไม่ติด น่าจะได้เกิน 20 กม/ลิตรไม่ยาก

ถ้าจะเล่น แนะนำรุ่น VL ครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ เช่น
- เตือนชนด้านหน้า ทั้งคน มอเตอร์ไซค์ จักรยาน และรถยนต์
- เบรคอัตโนมัติ 10 - 80 กม/ชม
- เตือนวัตถุรอบคันตอนจอดรถ
- กล้องรอบคัน
- ไฟหน้า LED Projector ปรับระดับได้
- กระจกมองหลังไฟฟ้า EC Mirror

แนะนำตอนจอง ให้ขอสายต่อกล้องจากกระจกมองหลังลงจอกลางเป็นของแถมด้วยนะครับ
แล้วถ้าเซลส์กันสาด ควรเป็นของแท้เท่านั้นครับ

อ่อ.. รถมีฮีทเตอร์นะครับ เอาไว้ใช้หน้าหนาวได้

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 10:27:48 »
ถ้าศูนย์okก็ดีครับ

แต่ผมว่าถ้าใช้Highwayบ้าง Honda City ,ไม่ก็Honda jazz ตัวtop ถุงลม6ใบอาจจะดีกว่า
แต่ที่ผมเคยขับ Yaris Ativ 5ประตู เครื่อง okเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 10:50:36 »
ถ้าบ้านมียาริสตัวก่อนไมเนอร์คันนึงครับ ปกติแกจะใช้สลับกับแคปติว่า แต่ตอนนี้คันนั้นจะยกให้น้องไปใช้

จากที่แกใช้มาแกก็ดูจะพอใจกับอัตราเร่งของรถไซค์ 1.2 อยู่นะครับ ถ้าได้ยินอย่างนี้ก็สบายใจขึ้นมาแล้ว เพราะเห็นว่าจุดหลักเป็นของสหกรณ์ที่ใช้หลายรุ่นและมีการปรับปรุงให้ปัญหาน้อยลงแล้ว

ส่วนรุ่นคงเอารุ่น V แหละครับเพราะคันนี้จะซื้อสดเลย ส่วนต่าง 70000 นี่่่กะว่าจะแบ่งไปลงทุนอย่างอื่น
ลองไล่ๆออฟชั่นให้คุณพ่อดูแกค่อนข้างพอใจกับระบบช่วยการทรงตัวพื้นฐานของตัวรถแล้ว
ส่วน jazz กับ city เสียดายถุงลมอยู่ครับ แต่ต้องเพิ่มเงิน เป็นก้อนที่สูงไปหน่อยเพราะมีแผนเอาเงินแบ่งไปลงทุนทำร้าอยู่ด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 12:40:43 »
ลองไปดูยาริสยังละครับ ได้ถุงลม 7 ใบอุ่นใจขึ้นมาอีกหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 14:08:48 »
ผมว่าไม่น่าห่วงนะ ถ้าศูนย์แถวนั้นดีๆ ยิ่งไม่น่าห่วงครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 18:27:08 »
ดีหมดเว้น พวงมาลัย ซึ่งก็ไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ

ปัญหา อะไหล่บางตัว นั้นน้อยมากครับ เพราะปรับปรุงจากรุ่นพี่ไปแล้ว
เกียร์ก็มีการเปลี่ยนชิ้นส่วนภายในบางตัว ให้ใช้งานได้นานขึ้น
แต่ อัลเมร่า เอง หลายๆ คัน ไป 2 แสนกว่า สามแสน สามแสนกว่าก็มี เกียร์เดิม เริมเยอะแล้วครับ เพราะรุ่นแรกๆ จะ 10 ปีหมดแล้ว แล้วแต่คนใช้ ไม่ได้พัง ง่ายๆ แบบที่หลายคนปรามาสไว้
บางคัน สามแสนโล เกียร์เดิม ตู้แอร์เดิม เปลี่ยนพัดลมไป 1 ตัวเท่านั้น
ส่วนอะไหลบางตัวเสียเร็วนั้น เปลี่ยนดีๆ จบหมด เครื่องยนต์หายห่วง ตั้งแต่มารช มาโน่น คุณได้ยินปัญหาอะไรไหม

note เป็นรถที่น่าใช้มากครับ อัตตราเร่ง ต่างกันนิดหน่อย ถ้าขี่ชิวๆ ไม่ได้มีอะไรที่ต้องกังวล เพราะไม่ได้ต่างจาก พวก 1200 อื่นๆ มากจนแบบคนละขั้ว มันก็สะสมความเร็วทั้งชีวิตแซงเหมือนๆกันหมด

แต่ถามในนี้ ก็คงเชียร์ 7 ใบกันครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 22:49:17 »
ลองชักชวนไปดูมาสด้าสองที่โชว์รูมอื่นดูนะครับ ผมว่าโน้ตอืดไปหน่อยนึง  แต่ช่วงล่างดีพอตัวนะครับ  ส่วนน้องยา ผมว่าอัตราทดพวงมาลัยไม่โอเค เบาไปแบบแปลกๆ แถมหมุนแล้วไม่ชอบคืนกลับครับ ต้องสาวคืนเองอีก ส่วนอัตราสิ้นเปลืองน้องยานี้ เวลาขับในเมืองนี้กินเยอะพอตัวครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 00:45:23 »
Note เป็นรถที่กว้าง + ช่วงล่างดี ถ้าจะใช้ระยะยาวก็ถือว่าเหมาะเลยครับ

แต่ขอเพิ่ม Yaris, Ativ เป็นตัวเลือกเพิ่มเติมด้วยนะครับ เพราะรุ่นนี้ได้ถุงลม 7 ใบ ครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 09:01:24 »
เพิ่งแนะนำรถให้เพื่อนไปสองคนคือ note กับ 2 พอดี ซึ่งทั้งสองคนมีบุคลิกที่แตกต่างกัน คนหนึ่งเงินถึง พร้อมกับการรับความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นในอนาคต (เป็นรถคันที่สามของบ้าน) อีกคนเข็ดหลาบจากการที่ออพตร้าพังแล้วรับค่าซ่อมไม่ไหว (เป็นเชฟคันเดียวของบ้าน คันอื่นนิสสัน) ตามโจทย์ถ้าให้เลือก note กับ 2 ผมเชียร์ note ครับ อย่างน้อยรถไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเลย ผมใช้ยาริส 1.2 เคยใช้มาร์ชกับอัลเมร่ารู้สึกว่ามันไปได้ดีของมัน แถมประหยัดน้ำมันกว่ายาริสอีก สิ่งที่ผมไม่โอเคกับมันคือการเก็บเสียงจากพื้นถนนที่ดังกว่ายาริสมากกก ซึ่ง note ไม่เป็นแบบนั้น ตัวรถน่าใช้กว่าเยอะ ซื้อมาใช้ยาวผมว่าคุ้ม ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ค่อนไปทางถูก แต่ถ้าใช้ไม่นานแล้วขาย ไม่ว่าจะขายเต๊นท์หรือขายเอง บอกเลยผมเจ็บมากกับรถนิสสัน ถ้าแคร์เรื่องนี้ยังไงก็ต้องไปยาริส

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 10:46:41 »
ไม่ทราบข้อมูลเชิงลึกนะครับ แต่เท่าที่ได้ดูมารถน่าใช้ครับ ถ้าผมสนใจอีโคคาร์สักคัน ตอนนี้คงจะเลือก Note ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 11:09:40 »
มาสด้า 2 ลองเปลี่ยนศูนย์ดูแล้วครับตอนนี้ที่จังหวัดผมไม่มีรถส่งมอบกันเลยจะเหลิอแต่ตัว ท๊อปกับตัวรองท๊อปเท่านั้น ซึ่งเกินงบไปหน่อย ก็เลยผ่านไป
ส่วนยาริส ส่วนตัวผมโอเคกับตัวรถนะ แต่ติดที่คุณพ่อไม่ชอบโตโยต้า ไหนๆคันนี้ให้แกแล้วก็เลยตามใจแกหน่อย
เรื่องราคาขายต่อคันนนี้ไม่มีในตัวเลือกเลยครับ เพราะใช้ยาวๆ เดี๋ยวเซลล์เข้ามาตีนถคันเก่าแล้วเอารถมาให้แกลองที่บ้านอีกรอบ ถ้าแกชอบก็คงตามใจแกเลย

ออฟไลน์ maximus_max

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:45:37 »
ใครว่าเกียร์กับเครื่องนิสสันตัวนี้ไม่ทนผมเถียงขาดใจเลยครับ คันนี้นิสสันอัลเมร่า เกียร์เดิมด้วยครับ เป็นของรุ่นพี่ผมเขาวิ่งงานเป็นประจำ ตอนนี้อายุรถ5ปีแล้ว เฉลี่ยก็คือปีละ1แสนกิโลเมตรครับ

ออฟไลน์ pat643

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 11:40:52 »
ถ้าไม่ขับตีนผีไม่คิดเปลี่ยนรถก็เอาเลย
คุณพ่อได้รถที่ถูกใจกับบริการที่ดีจากศูนย์ผจกที่รู้จักกัน
ด้านความทนมันก็เป็นที่ 2 รองจาก Yaris แต่ทนกว่าคันอื่นๆทั้งหมด

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 16:25:35 »
รับรถมาแล้วครับ คุณพ่อพอใจมากครับ