ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเบียนตัวหนังสือจางๆ คืออะไรครับ ผมเริ่มเห็นเยอะมากตอนนี้  (อ่าน 12634 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
คือปกติ ทะเบียนรถยนต์ทั่วไป จะมีพื้นหลังสีขาว ตัวหนังสือสีดำ จริงไหมครับ (ไม่รวมป้ายทะเบียนรถประเภทอื่นๆ นะ)

แต่ช่วงนี้ ผมเห็นป้ายทะเบียน ที่ตัวหนังสือสีดำ แต่เหมือนมันจื๊ดจืด บางทีเรียกว่า ตัวหนังสือสีขาว เหมือน พื้นหลัง เลยก็ว่าได้ ขับตาม อ่านไม่รู้เรื่องเลยว่า ตกลงรถคันข้างหน้าทะเบียนอะไร

ไม่แน่ใจว่า เขาทำเอง หรือว่า เป็นข้อผิดพลาดหรือทะเบียนชำรุดจากกระบวนการผลิตของขนส่ง(เหมือนกรณีป้ายทะเบียนแตกลาย หรือ ลอก) เหรอครับ

และถ้าเป้นการทำเอา ทำให้ตัวหนังสือจืดๆ หรือ ขาวๆ ให้เหมือนพื้นหลัง เพื่อจะหลบกล้องจับความเร็ว หรือ เจตนาไม่ดี หรือ จะอะไรก็แล้วแต่ ทำไมมันเยอะจังเลย ผมเห็นวิ่งกันเต็มไปหมด ไม่ว่าจะทะเบียนสวย ทะเบียนธรรมดา รถถูก รถแพง ยังกะรถกระบะไฟหรี่ฟ้า มันเป็นเทรน หรือ ว่ายังไง 

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ราวๆ 10 ปีก่อน มีทะเบียนล็อตนึงไม่ได้มาตรฐานครับ ใช้ไปซักพักสีดำจะลอกหมด

ออฟไลน์ palma

ราวๆ 10 ปีก่อน มีทะเบียนล็อตนึงไม่ได้มาตรฐานครับ ใช้ไปซักพักสีดำจะลอกหมด

ครั้งนี้ก็น่าจะเหมือนกันครับ เป็นมากในหมวด 3กx-xxxx ครับ ส่วนมากจดทะเบียนในปี 2014 รถ ต่างจังหวัดในรุ่นปีจดทะเบียนเดียวกัน ก็มีจางนะครับ น่าจะมาจากผู้ผลิตล่ะครับ

หมวด 4กx 5กx เป็นปกติดี

ลองสังเกตดูครับ หมวด 3กx รถผมก็เป็น จางแบบไม่มีเหตุผล อยู่ดีๆก็จางเสียอย่างนั้น

ขนส่งควรจัดการเรียกไปเปลี่ยนฟรีนะครับ ไม่ใช่ความผิดของเจ้าของรถเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2018, 10:09:52 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จริงครับ ที่ lot น่าจะหลายปีละ ที่พื้นหลังรวมทั้งตัวหนังสือ บนทะเบียน จะลอก แตก และเป็นแผ่นๆ หลุดออกเลยก็มี ผมเคยเห็นนะ เหมือนขนส่ง เขาจะเปลี่ยนให้ฟรีปะ lot นััน

แต่ตัวหนังสือจางๆ เนี่ยะ ผมเห็นหมวด 8xx ทะเบียนใหม่ๆ เลยนะ ออกมาไม่ถึง 3-4 เดือน ก็จาง แล้วเหรอครับ มันเร็วไปหรือป่าว หรือว่า มันเกิดจากกระบวนการผลิตของขนส่งจริงๆ ถ้าเป็นแบบนั้นผมว่า ขนส่งเอง น่าเปลี่ยนให้ฟรี ไม่ต้องภาระของเจ้าของรถนะ

เพราะผมห่วงว่า เวลาเกิดอุบัติหรืออะไรก็แล้วแต่ ถ้ากล้องหน้ารถ หรือ กล้องวงจรปิด จับเลขทะเบียนไม่ชัด จะกลายเป็นงานเข้าหรือความซวย ของคู๋กรณีเอาได้

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member

ครั้งนี้ก็น่าจะเหมือนกันครับ เป็นมากในหมวด 3กx-xxxx ครับ ส่วนมากจดทะเบียนในปี 2014

หมวด 4กx 5กx เป็นปกติดี

ลองสังเกตดูครับ รถผมก็เป็น จางแบบไม่มีเหตุผล อยู่ดีๆก็จางเสียอย่างนั้น

ขนส่งควรจัดการเรียกไปเปลี่ยนฟรีนะครับ ไม่ใช่ความผิดของเจ้าของรถเลย
ใช่ครับ สังเกตมานานแล้ว รถผม รถเพื่อน ทะเบียนต่างจังหวัด จดปี 2014 หรือเทียบกับทะเบียนกรุงเทพก็หมวด 3กx-xxxx พอดี ซีดจางโดยไม่รู้สาเหตุ ผมล้างรถเองนี่เห็นติดฟองน้ำออกมาเลย ต้องคอยลูบเบา ๆ แต่ทะเบียนปี 2015 ขึ้นมายังไม่เคยเห็นว่ามันผิดปกตินะ (ในจังหวัดที่ผมอยู่)  ขนส่งควรเรียกไปเปลี่ยนฟรี เห็นด้วยอย่างแรงครับ ผมนี่รอแล้วรออีก ไม่รู้จะได้มั๊ย มันเป็นปัญหาแค่ล็อตสั้น ๆ แต่เพื่อนไปเสียเงินขอใหม่เองแล้ว เพราะซีดจนไม่เห็นทั้งตัวอักษรและตัวเลขเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2018, 10:45:50 โดย Joii »

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
จงใจทำซะเยอะครับ
วิธีการก็ไม่ยาก
เวลาล้างรถก็เอาดินทรายมาถู มันจะจางไปเรื่อย
ไม่ก็พวกน้ำยา.......
เหตุ​ผลคนทำ เลี่ยงกล้องทุกกล้อง

อีกประเภทคือ เลข 0 แตะแปะสติกเกอร์​สีดำตรงกลาง มองไกลๆเป็นเลข 8
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ cadherin

เป็นกันเยอะมาก เหมือนเจ้าของรถก็ไม้ได้แคร์ว่าทะเบียนเลือนจนมองไม่เห็นนะครับ
บางคันใส่กรอบพลาสติก แล้วหมึกไหลเป็นทางเหมือนหมึกอิ้งเจ๊ตโดนน้ำ

น่าจะไปตามที่ต้นตอ กรมการขนส่ง ว่าบริษัทไหนผลิต และใครเซ็นต์อนุมัติ

ออฟไลน์ Tien.W

หมวด 3กX จะเป็นเยอะครับ  แล้วก็แปลก ที่เป็นด้านหลังมากกว่าด้านหน้า ... คันที่ทำงานก็แบบนี้ เจ้าของล้างเอง เค้าไม่ซนไปแกะ ไปขูดป้ายเอง แน่ๆ

ออฟไลน์ winit2014

เห็นเยอะจริงๆครับ สงสัยอยู่เหมือนกัน มันขาวทั้งแผ่นเลย แต่ก่อนๆเคยเห็น แต่แตกลายงา แค่นั้น ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ Magl

เข้าใจว่าด้านหลังโดดแดดเผาตรงๆเลยซีดกว่าด้านหน้า แต่มีคนอีกกลุ่มตั้งใจให้ซีดด้านหน้าหนีกล้อง

ออฟไลน์ tongtom

เมื่อก่อนเห็น มีสเปรย์ ป้องกันกล้องจราจร ขายตามเน็ตเยอะแยะ แต่ไม่รู้ว่าผลผลิตของมัน จะทำให้ซีด หรือว่าแค่สะท้อนหรือกลืนแสง จนกล้องจับไม่ได้ เพราะไม่เคยลองซะที ไม่อยากหาเรื่อง

ใครเคยใช้สเปรย์พวกนี้ไหมครับ มันเป็นไง 

แต่ผมว่า อยากให้ปรับไปเรือ่ยๆ ครับ เพราะมันเป็นหน้าที่ของเจ้าของรถต้องตรวจสอบว่า รถตัวเองอยู่ในสภาพแบบไหน ป้ายแบบที่ว่าไม่ควรเอามาวิ่งด้วยซ้ำ ถ้าจับได้ว่า ใช้อะไรอำพรางทะเบียน ควรปรับให้หนัก จำคุกเป็นตัวอย่างก็ยิ่งดี 
แต่ถ้าแค่ ลอก หลุด ก็ควรจะรีบแจ้งขนส่ง ขอป้ายใหม่หลังจากโดน"ปรับ" แล้ว

ออฟไลน์ PREM

ลอกเองครับ ของผมหมวด 3กx ลอกเอง
เห็นด้วยว่าขนส่งควรเรียกไปเปลี่ยนฟรี เหมือนสมัย ฎ ที่ลอกกันเยอะๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ boogie2020

รถที่บ้าน  ออกช่วงปี 2014  สองคัน  ก็จางทั้งสองคัน   รถเพื่อนที่ออฟฟิศที่ออกไล่ๆ  กัน ก็จางเช่นกัน   เป็นป้าย ตจว นะคับ    ....อย่างงี้แสดงว่า คงเป็นทั้ง lot  ของขนส่งเลยแหง
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Dubee

ล็อกปี 2014 ป้ายทะเบียนรถที่บ้านที่ออกและจดทะเบียนปีนั้น จางทุกคันครับ ผมไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรเหมือนกัน แต่เอาไปเปลี่ยนที่ขนส่ง เสียค่าธรรมเนียม 2-3 ร้อย/ป้ายมั้งครับ ผมเอาไปเปลี่ยนตอนต้นปีจำราคาไม่ได้ละ

ออฟไลน์ DriveOnly

ของผมหมวด 1กร ขอบเริ่มลอกตรงขอบๆ ตัวหนังสือเหมือนกันครับ ไว้รอมันอ่านไม่ออกค่อยไปขอขนส่งเปลี่ยนใหม่

ส่วนป้ายประมูลผม หมวด 3กx ยังไม่ลอกครับ

ออฟไลน์ Deaw

เคลือบกรอบกันน้ำ รับรองสีดำสวยยาวนาน แต่อาจโดนจับเพราะบางทีป้ายถูกตัดขอบบนล่างไปหน่อย

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
ผมอยู่หาดใหญ่เจอเยอะมาก เป็นเฉพาะป้ายหลัง ถามผู้รู้เขาว่าเอาสีขาวพ่นทับป้ายหลังไปเลย

ออฟไลน์ palma

ผมอยู่หาดใหญ่เจอเยอะมาก เป็นเฉพาะป้ายหลัง ถามผู้รู้เขาว่าเอาสีขาวพ่นทับป้ายหลังไปเลย

เหมือนจะเป็นหนักๆ คือ จางเยอะๆ ป้ายนึง อีกป้ายจะจางช้ากว่าครับ ที่บ้านเป็นแบบนั้น

ไม่ได้จางเท่าๆกันทั้งสองป้าย ของผมป้ายหน้าจางเยอะกว่ามาก

ส่วนเรื่องเปลี่ยน ก็ยังคิดว่ามันมีปัญหาจากการผลิต (เริ่มจางตั้งแต่ปีแรกๆ) ทำไมต้องเสียเงินเปลี่ยนกันหลายๆคันด้วย รวมๆกันน่าจะเป็นเงินหลายอยู่นะครับ เงินประชาชน ทั้งนั้น
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ CoolBanana

• Newbie
  • *
รถผม 4 ปีแล้วมันก็ลอกเองนะ ตอนนี้ขาวมาก แต่ก็ยังพอมองเห็น

ออฟไลน์ raygun

.
.
คุณภาพทะเบียนมันห่วยมากครับ
รถผมขอเปลี่ยนไป 3 ชุดละ แล้วส่วนใหญ่ด้านหลังจะซีดก่อนเลย
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเดี๋ยวนี้ถึงเป็นแบบนี้
รุ่นก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นเลย ผมก็เบื่อที่ต้องไปทำเรื่องขอใหม่เรื่อยๆ
ไม่แแปลกที่บางคนเค้าจะช่างมัน เสียเวลาทำมาหากินนะครับ
ไปทีต้องลางานไปเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

เมื่อก่อนเห็น มีสเปรย์ ป้องกันกล้องจราจร ขายตามเน็ตเยอะแยะ แต่ไม่รู้ว่าผลผลิตของมัน จะทำให้ซีด หรือว่าแค่สะท้อนหรือกลืนแสง จนกล้องจับไม่ได้ เพราะไม่เคยลองซะที ไม่อยากหาเรื่อง

ใครเคยใช้สเปรย์พวกนี้ไหมครับ มันเป็นไง 

แต่ผมว่า อยากให้ปรับไปเรือ่ยๆ ครับ เพราะมันเป็นหน้าที่ของเจ้าของรถต้องตรวจสอบว่า รถตัวเองอยู่ในสภาพแบบไหน ป้ายแบบที่ว่าไม่ควรเอามาวิ่งด้วยซ้ำ ถ้าจับได้ว่า ใช้อะไรอำพรางทะเบียน ควรปรับให้หนัก จำคุกเป็นตัวอย่างก็ยิ่งดี 
แต่ถ้าแค่ ลอก หลุด ก็ควรจะรีบแจ้งขนส่ง ขอป้ายใหม่หลังจากโดน"ปรับ" แล้ว

สเปรย์พวกนี้พ่นแล้วป้ายเห็นเหมือนปกติครับแค่ไปเคลือบบนวัตถุเดิม แต่จะสะท้อนแสงง่ายมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AkE

ผมเคยเห็นสมัย ฎ ในอดีตที่เป็นปัญหาของการผลิตซึ่งไม่ใช่เรื่องเลย หลังจากนั้นก้ปิ๊งไอเดียกันไปเรื่อย เนี่ยละครับสิ่งที่คิดได้ หึๆ รถบ้านผม 2ก,4ก,7ก พวกที่ขายไปแล้ว ส,ฆ ก้ไม่เห็นมีคันไหนลอกนะครับรถคนรู้จักก้เช่นกันยกเว้นพวกตั้งใจทำนะครับ

ออฟไลน์ Polonium

ของ 3กย เลขซีดจนเป็นสีเทาเข้มแล้วครับผม

ออฟไลน์ SLuang

ตอนแรกผมเข้าใจว่าเจ้าของ เอาสี่สเปรย์ไปพ่น เพื่อหลบกล้อง
ทีนี้เกิดกับคนใกล้ตัว  ถึงรู้ว่า เกิดจากป้ายไม่ได้มาตรฐาน  เมื่อผ่านการล้างรถในคาร์แคร์โดนแรงอัดฉีดหลายๆ รอบเข้าไป ก็เลยซีดไปเรื่อยๆ
เขาไม่พอใจเป็นอย่างมาก รถราคาล้านกว่าบาท แต่ป้ายสีหลุดรุ่ยซะงั้น เห็นว่าโทรไปหาขนส่งฯ แล้ว ได้รับคำตอบว่า ถ้าจะเปลี่ยน ต้องมาเดินเรื่องและเสียค่าใช้จ่ายเอง    แต่คันไหนที่ใส่กรอบป้ายก็จะยังดูดีดูใหม่คครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
เดี๋ยวนี้กระบะป้ายเขียวก็เป็นทั่วบ้านแล้วครับ สรุปอยู่ที่การผลิตห่วยสิ้นดี

ออฟไลน์ vigger

สมัยก่อน หมวด ฎX ล็อตนั้นทะเบียนแตกลายงากันเยอะมาก บางคันสีขาวลอกออกมาหมดเลย
ตอนนี้หมวด 3กX ป้ายไม่ลอกแต่สีดำของเลขทะเบียนจางกันเยอะมากจริงๆ บางคันกลายเป็นสีขาวจนเหมือนจงใจลบทะเบียนเลย

ออฟไลน์ Nutty eiei

รถที่บ้านจดป้ายเชัยงใหม่นะครับ คันแรกหมวด กล 10กว่าปีไม่เคยเห็นจะลอกเลยครับ แต่คันล่าสุดตอนแรกจดหมวด ขษ ป้ายหลังเริ่มซีดๆละครับ ผมสังเกตเพราะล้างรถเองตลอด มันซีดได้ไงหว่า หมวด ขก, ขข ป้ายก็ลอกครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เดาว่าอาจเป็นที่ผู้ผลิตก็ได้ครับที่ผลิตไม่ได้มาตรฐาน คันเก่าผมยังไม่เคยเจอ คันใหม่ตอนนี้ยังไม่เป็น แต่ต้องรอดูต่อไปเหมือนกันครับ

ปล. ถ้ามันจางแบบนี้เปลี่ยนฟรีได้มั้ยคับ หรือต้องเสียตังอะ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

เป็น lot ที่ประมูลมาราคาถูก คุณภาพสินค้าก็ประมาณนั้นแหละครับ กรรมตกกับประชาชนอย่างเราๆ

ออฟไลน์ Notez

ของผม3กx ด้านหลังซีดไปประมาณ 50% ด้านหน้ายังปกติดี รถเกือบ 5 ปี

ออฟไลน์ toonze

อยู่ที่จิตสำนึกเจ้าของรถครับ จ้างก็ไปเปลี่ยนได้ ไม่กี่บาท