ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer E car มีเสียงที่เบรค วิ๊ดๆๆ  (อ่าน 5397 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Lancer E car มีเสียงที่เบรค วิ๊ดๆๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 08:38:52 »
ผมมี Lancer E car อยู่คันนึง  เวลารถวิ่งก็จะมีเสียงที่เบรค วิ๊ดๆๆ  เสียงดังพอสมควร เอาไปให้ที่อู่นอก ถอดล้อออกมา เค้าบอกไม่มีอะไร เลยเอาไปให้ศูนย์ เค้าก็บอกปกติ   เบรคก็จับดีนะครับ  แต่ว่าทำไมเสียงมันยังไม่หายไป  ท่านไหนพอทราบสาเหตุ รบกวนด้วยนะครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: Lancer E car มีเสียงที่เบรค วิ๊ดๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:19:39 »
ลองเอาน้ำยาลดเสียงทาดูก่อนเป็นอย่างแรกครับ ถ้าทาแล้วหาย ก็เป็นที่วัสดุของผ้าเบรค ถ้าไม่มีผลต่อความปลอดภัย ก็ควรปล่อยวาง จะง่ายกว่าการเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

Re: Lancer E car มีเสียงที่เบรค วิ๊ดๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:36:40 »
มาสด้าผมก้อเป็นนะ แต่เป็นบางครั้ง เวลาเบรคเหมือนจะดังอี๊ดๆๆ

คิดว่าเป็นช่วงหน้าฝนนี่แหละ บางทีลุยน้ำ ตากฝน มันมีออกไซต์สนิมน่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 11:36:35 »
ถอดผ้าเบรคมาขัดใช้กระดาษทรายเบอร์ 400 up++ อาจจะหายในบัดดล ถ้าไม่หายก็เดาต่อไป คริ คริ คริๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 13:04:03 »
รถผมเคยชน แล้วเจอดังวี๊ดๆ ช่างเอาไปเจียจาน เปลี่ยนผ้าเบรก ก็ไม่หาย
ผมถอดดูเอง เจอว่าเป็นตัวล็อกผ้าเบรก ขามันหักไปซีกนึง เลยวิ่งจะสีกับจานเบรค คือมันเลื่อนไปเลื่อนมาได้ครับ
เลื่อนๆหน่อยมันก็เงียบ แต่กระแทกอะไรหน่อยก็ดังอีก
เปลี่ยนใหม่ก็หายครับ กะว่าว่างๆจะไปซื้อมาเปลี่ยน จนตอนนี้มันเงียบไปเองครับ คาดว่าสีจนพอใจแล้วครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 15:23:08 »
ผมใช้ทั้ง Lancer และ Pajero sport  ครับ

เสียงดังวี๊ดทั้ง 2 คัน  ทุกครั้ง  ดังจนคุ้นเคย  แต่จะเป็นเฉพาะ

ตอนออกตัวหลังจอดรถไว้หลายชั่วโมง  พอรถออกตัวได้สักพัก

เสียงก็เงียบ  เข้าไปแก้ก็เงียบพักหนึ่ง แล้วก็ดังอีกเลยเฉย ๆ ซะแล้ว
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 15:32:01 »
ผมใช้ทั้ง Lancer และ Pajero sport  ครับ

เสียงดังวี๊ดทั้ง 2 คัน  ทุกครั้ง  ดังจนคุ้นเคย  แต่จะเป็นเฉพาะ

ตอนออกตัวหลังจอดรถไว้หลายชั่วโมง  พอรถออกตัวได้สักพัก

เสียงก็เงียบ  เข้าไปแก้ก็เงียบพักหนึ่ง แล้วก็ดังอีกเลยเฉย ๆ ซะแล้ว

ตอนออกตัวนี่เป็นเรื่องปกติครับ ระบบมันตรวจเช็คเบรคมั้งท่าจำไม่ผิด คู่มือบอกไว้ครับ

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 15:49:04 »

ตอนออกตัวนี่เป็นเรื่องปกติครับ ระบบมันตรวจเช็คเบรคมั้งท่าจำไม่ผิด คู่มือบอกไว้ครับ

ตอนออกใหม่ ๆ 10000 โลแรก ไม่มีเสียงครับ  พอขับได้สักพัก

เสียงก็มาทั้ง 2 คันครับ

แต่ก็ยังใช้อยู่ครับ  ขับอยู่ทุกวันครับ  เพราะชอบในเครี่องยนตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 15:51:22 โดย DENTE »
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:44:52 »
ไปเปลี่ยนเบรคมาใหม่แล้วนะครับ   สาเหตุคือ ผ้าเบรคอันเดิมมันเริ่มกางออกมาจากแกนเหล็กของมัน ก็เลยเป็นสาเหตุที่มันถูกับจานแล้วมีเสียงครับ  หมดไปเกือบ 4 หน้าหลังหมด ที่ b quick ครับ