ผู้เขียน หัวข้อ: การจอดรถจำเป็นต้องใส่เบรคมือตลอดไหมครับ สำหรับเกียร์ออโต้  (อ่าน 15415 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
ในกรณีที่เราจอดรถปกติเลื่อนเกียร์มาตำแหน่ง P แล้วยังจำเป็นอยู่ไหมที่จะต้องใส่เบรคมือในกรณีที่เป็นพื้นราบปกติไม่ใหลไปไหน เพราะผมเป็นคนติดว่าทุกครั้งที่จอดรถไม่ว่าจะไหลหรือไม่ไหล เข้าเกียร์P แล้วก็ยังใส่เบรคมืออยู่ เพราะถาไม่ใส่เบรคมือ รถมันจะไหลนิดนึงแล้วจะมีเสียงดังแก๊ก เบาๆที่ใต้ท้องรถ ก็เลยกลัวว่าเกียร์จะตึงแล้วเกิดอาการเสื่อมง่าย แต่บางคนก็ว่า เกียร์ P เนี่ยะมันไม่ไหลอยู่แล้ว ไม่ต้องใส่เบรคมือให้เบรคตึงนานๆหรอก

สอบถามพี่ๆเพื่อนๆในกลุ่มหน่อยครับ ว่าปฏิบัติกันอย่างไร เพราะบางทีเราจอดนานๆค้างๆเป็นวันๆ
ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ผมจอดใส่ P แล้วก็จะใส่เบรกมือตลอดครับ เพราะจะได้ลดแรงกดจากเฟืองเกียร์ลง
ยิ่งถ้ามีคนมาเข็นๆ ขยับๆ รถ (แม้จะไม่สามารถขยับได้) หรือมีคันอื่นมาชน เกียร์ก็จะได้ไม่กระทบเสียหาย (ความคิดเห็นส่วนตัว)
รอท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ปกติผมจะติดนิสัย เวลาจอดรถแล้วจะดึงเบรคมือขึ้นก่อน (รถสมัยใหม่ต้องกดปุ่ม P สินะ ของผมรถรุ่นเก่า) พอรถนิ่งแล้วค่อยเข้า P ครับ
ที่ทำแบบนี้เพราะไม่อยากให้เครื่องกับเกียร์ไปรั้งยางรองแทนเครื่อง ซึ่งจะทำให้มันเสื่อมไวกว่าเดิม

(การใส่เบรคมือก่อนคือล๊อคล้อไม่ให้ขยับ แต่การใส่ P อย่างเดียวคือใช้เฟืองเกียร์กับเครื่องล๊อคไม่ให้รถขยับ ซึ่งมันจะไปรั้งยางรองแท่นเครื่องด้วย)

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
ผมไม่ดึงเบรคมือครับ เพราะก่อนที่จะเลื่อนไปที่ P เท้าผมกดเบรคอยู่แล้ว จะใส่เบรคมือก็ต่อเมื่อเป็นทางลาด และจะเป็น process ท้ายสุด เท้าจะเหยียบเบรคอยู่เสมอไม่ว่าจะใส่หรือปลด

ออฟไลน์ Minister of Joy

ปกติผมจะติดนิสัย เวลาจอดรถแล้วจะดึงเบรคมือขึ้นก่อน (รถสมัยใหม่ต้องกดปุ่ม P สินะ ของผมรถรุ่นเก่า) พอรถนิ่งแล้วค่อยเข้า P ครับ
ที่ทำแบบนี้เพราะไม่อยากให้เครื่องกับเกียร์ไปรั้งยางรองแทนเครื่อง ซึ่งจะทำให้มันเสื่อมไวกว่าเดิม

(การใส่เบรคมือก่อนคือล๊อคล้อไม่ให้ขยับ แต่การใส่ P อย่างเดียวคือใช้เฟืองเกียร์กับเครื่องล๊อคไม่ให้รถขยับ ซึ่งมันจะไปรั้งยางรองแท่นเครื่องด้วย)

ถูกสอนมาอย่างนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mrcna

• **
ผมเข้าใจว่าที่มันไหลนิดๆ เป็นเพราะ Parking pawls มันไม่ลงร่องครับ

ส่วนเรื่องส่งถ่ายแรงไปที่เกียร์ (Transmission) ถ้าอยู่เกียร์ P ตัวหน้า Clutch มันไม่จับ ก็ไม่สามารถส่งแรงไปที่เกียร์ได้ หนิครับ (ถ้าผมเข้าใจผิด รบกวนแก้ไขให้ด้วยนะครับ)

ส่วนวิธีการผมใส่ N ก่อน ปล่อยเบรค ถ้าไหลแล้วหยุด ใส่ P เลย แต่ถ้าไหลไม่หยุดก็ใส่เบรคมือ แล้วค่อยเข้า P ครับ

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
หนึ่งแรงรั้ง กับ สองแรงรั้ง ไม่ให้รถเคลื่อน

ผมเลือก สองแรงรั้งครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Tien.W

ผมใส่เบรคมือตลอด ทุกครั้งครับ

รถติดไฟแดง ก็เข้าเบรคมือ (แต่ใส่ N นะ)

ออฟไลน์ RERFz

P หยุดล้อหน้า เบรคมือหยุดล้อหลัง
ควรใส่ทั้งคู่ เวลาจอดครับ

ออฟไลน์ Salmon

P หยุดล้อหน้า เบรคมือหยุดล้อหลัง
ควรใส่ทั้งคู่ เวลาจอดครับ

ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ BigCat

ใส่ทั้งคู่ตลอดครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Krongbun

;) ใส่ตลอดครับ บางทีมันไม่นิ่งจริง
ถ้าใส่ P อย่างเดียว เวลากลับมาเข้าเกียร์ มันจะเข้ายาก
ดึงมาแล้วดัง กึก เลย

ส่วนตัว ใส่ N ดึงเบรคมือจนรถนิ่งแล้วค่อยเข้า P   ::)

ออฟไลน์ nuntapon.s

เด็กๆเคยจอดแล้วลงจากรถเลยรถไหลต้องกระโดดกลับเข้าไปดึงเบรคมือ  จากนั้นมารถเกียร์อะไรผมก็ดึงทุกครั้ง

ออฟไลน์ sukhontha

บางท่านคิดว่าเข้าเกียร์ p  แล้ว  รถขยับไม่ได้   

ผิดครับ  แม้เข้าเกียร์ พาร์คแล้ว  ก็ยังเข็นได้  แต่ต้องใช้สามสี่คนเข็น  ผมเห็นที่บิ๊กซีทำให้ดู  ไม่ต้องไปประกาศ...แต่ถ้าติดสองอย่างไปไม่รอด..

ออฟไลน์ seeker

ตอนแรกใส่ p อย่างเดียวตลอด
แต่เคยจอดบนทางลาด แล้วเข้าเกียร์ยาก จึงใส่เบรคมือทุกครั้ง

N->เบรคมือ->P

ทำเกือบตลอดละครับ

ออฟไลน์ flat6

ไม่ใส่ก็ได้ครับ ถ้าอยากให้ parking pawl เสีย

เห็นคนจอดเกียร์ออโต้ไม่ใส่เบรคมือแล้วหงุดหงิดทุกที
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ใส่ครับ ถ้าทางราบปกติ และในซอง ไม่มีใครมาเข็น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่ครับ จอดซ้อนคันทางราบเข้า N ปลดเบรคมือได้

แต่ถ้าเข้า P ผมใส่เบรคมือตลอดครับ จำเป็นมั้ยไม่รู้จริงๆแต่ทำเพราะอุ่นใจกว่า

ออฟไลน์ CHANOM

ปกติไม่เคยใส่เบรคมือเลยค่ะ  ยกเว้นถ้าจอดบนเนินชัน
เคยให้แฟนยืมรถไปขับทีนึง เขาดึงเบรคมือขึ้นให้ แล้วเราไม่มีแรงดึงลง
หลังจากนั้นมา ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ จะไม่เข้าไปใกล้เบรคมือเลย  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมใส่ตลอดนะ ยิ่งทางชันยิ่งต้องใส่

ออฟไลน์ toonze

ถ้าทางไม่ราดผมใส่Pอย่างเดียวครับ 

ออฟไลน์ bullyboy

ปกติไม่เคยใส่เบรคมือเลยค่ะ  ยกเว้นถ้าจอดบนเนินชัน
เคยให้แฟนยืมรถไปขับทีนึง เขาดึงเบรคมือขึ้นให้ แล้วเราไม่มีแรงดึงลง
หลังจากนั้นมา ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ จะไม่เข้าไปใกล้เบรคมือเลย  ::)

ลองแบบนี้ครับ เวลาจะเอาเบรคมือลง ให้ยกเบรคมือขึ้นนิดนึง กดปุ่มค้างไว้ น่าจะเอาลงได้ง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ BN`

ปกติผมใส่เฉพาะตอนที่จอดทางชันหรือทางต่างระดับครับ ถ้าจอดทางเรียบปกติตามห้างก็ไม่ได้ใส่ครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ก่อนจอดใส่เกียร์N+ดึงเบรคมือให้รถนิ่งก่อน แล้วค่อยใส่เกียร์Pครับ ทำจนติดเป็นนิสัยแล้ว
~~

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมใส่เบรคมือตลอดนะ

แต่ถ้าจอดขวางทาง จะปล่อยเกียร์ว่างครับ  8)

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมจอดได้ตำแหน่งก็จะเหยียบเบรคเท้าจนสุด เข้าเกียร์ P ดึงเบรคมือ แล้วถึงปล่อยเบรคเท้าครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

จำเป็นครับ เหยียบเบรค -> เข้า N  -> ดึงเบรคมือ -> ปล่อยเบรค รถจะขยับนิดนึง -> เข้า P ครับ

ที่ต้องดึงเบรคมือเพราะว่าถ้าพื้นเอียง แล้วดันเข้า P ไปเลย ตอนเปลี่ยนจาก P ข้าม R มันจะเปลี่ยนยากครับ สึกหรอโดยใช้เหตุ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Freekick042

ใส่แค่2-3กริ๊กพอ เอาแค่เผื่อๆไว้