ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] รอดจากอุบัติเหตุอย่างหวุดหวิดครับ  (อ่าน 18702 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เส้นทางระหว่าง จ.ขอนแก่น-อ.คง โคราช เจ้าของรถไม่่ทราบว่าเป็นทางแยกด้านขวาเนื่องจากโค้งบัง คิดว่าเป็นทางโค้งธรรมดาที่มีทางแยกซ้ายและทางร่วมซ้าย ซึ่งเจ้าของรถเห็นว่าเป็นทางแยกก่อนรถเลี้ยวตัดนิดเดียว

1. ความเร็วทางตรงต้นคลิป ประมาณ 140
2. ชะลอก่อนถึงทางโค้ง ต่ำกว่า 120
3. ไม่เห็นไฟจราจรสีแดง ไม่แน่ใจว่าเสียไหม
4. พุ่มไม้บังเป็นจุดอับ
5. กระทืบเบรคเมื่อเห็นคันแรกเลี้ยวตัด
6. พอเห็นคันที่สองยังไม่เลี้ยวจึงปล่อยไหล
7. เดาใจผิดนึกว่าเขาจะเห็นเรามาไกล้ๆแล้วจะเบรค
8. พอเขาหักเลี้ยวจึงรีบหักหลบ

ขออภัยที่ประมาทไปหน่อย เป็น lesson learn ที่ต่อไปเจอโค้งจะต้องชะลอรถช้าๆไว้ก่อน แม้จะไม่เห็นว่าเป็นทางแยกก็ตามครับ..

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ raygun

Re: [คลิป] รอดจากอุบัติเหตุอย่างหวุดหวิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 13:09:46 »
.
.
ได้บีบแตรไหมครับ ทางนั้นเหมือนจะเลี้ยวตามแบบมึนๆเฉยเลย

แต่ปกติเจอทางแยกผมชลอก่อนเลย ไม่ลุ้นดีกว่า

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: [คลิป] รอดจากอุบัติเหตุอย่างหวุดหวิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 13:12:20 »
.
.
ได้บีบแตรไหมครับ ทางนั้นเหมือนจะเลี้ยวตามแบบมึนๆเฉยเลย

แต่ปกติเจอทางแยกผมชลอก่อนเลย ไม่ลุ้นดีกว่า

ตอนนั้นไม่ได้บีบแตรครับ เพราะไม่ได้เผื่อใจว่ามันเป็นทางแยกเลยครับ คิดว่าเป็นทางโค้งปกติ พอทราบว่าเป็นทางแยกก็เห็รถเลี้ยวตัดหน้าเราไปเสียแล้ว ไม่มีสติกดแตรเลยครับ กำพวงมาลัยแน่น + กระทืบเบรค ทันทีด้วยสัญชาตญาณ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 13:40:35 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 13:42:37 »
ประมาทไปนะครับ  ขับไวเกิน  เจอทางแยกแล้วไม่ชลอเลย

สำหรับผมทางแยกใดๆ เข้าแค่90-100 นี่ก็งัดศพออกจากรถละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 13:52:25 »
ประมาทไปนะครับ  ขับไวเกิน  เจอทางแยกแล้วไม่ชลอเลย

สำหรับผมทางแยกใดๆ เข้าแค่90-100 นี่ก็งัดศพออกจากรถละ

ยอมรับว่าประมาทเกินไปครับ พลาดตรงในตอนแรกไม่ทราบว่าตรงนั้นเป็นทางแยก นึกว่าเป็นทางโค้งธรรมดา เนื่องจากเป็นทางแยกหลบโค้ง และพุ่มไม้บัง เลยไม่ได้เตรียมใจ ไม่ได้ชะลอให้ช้ากว่านี้ เพิ่งมาเห็นว่าเป็นทางแยก ก็ก่อนที่รถจะเลี้ยวตัดแปปเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 14:05:24 โดย New Driver »

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 13:58:54 »
มีป้ายบอกทางแยกนะครับ  ป้ายออกจะใหญ่
ไม่ชินทางก็ไม่ควรห้าวเกิน ชีวิต restart ใหม่ไม่ได้แบบเกมส์
ด้วยความหวังดีครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:00:06 »
คุณขับเร็วมาก  รถบ้านนอก คาดการณ์ความเร็วรถคุณผิด  คิดว่าไกล   ความเร็วสักแปดสิบพอครับ  เวลาเข้าแยก  อุบัติเหตุมาันมาได้เสมอ..

ปล.  เส้นทางนั้นไปโนนแดงปะทาย ฯลฯ  ไม่ใช่ไป อ.คง    ถ้าไป อ.คง  เลยไปอีกนิด  จะมีแยกขวา...ถนนแถวนั้น  เมื่อก่อน  ผมปรุโปร่งมาก ทั้งเส้นเล็กเส้นน้อย...

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:03:15 »
ประมาทไปหน่อยครับ ขับเร็วด้วย
ก่อนถึงจุดเกิดเหตุมีป้ายเขียวบอกว่ามีแยกทางซ้ายด้วย
อันนี้สามารถประเมินล่วงหน้าได้ว่าข้างหน้าจะมีรถอีกฝั่งเลี้ยวข้ามมารึเปล่า
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:05:07 »
ใจเย็นๆพ่อหนุ่ม อีกนิดเกือบได้ลงเรือสำราญแล้ววววว......
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:07:46 »
ขับรถบ่อยๆๆๆ เจอเหตุการณ์แนวๆนี้บ่อยๆ ก็จะรู้ครับ

ผมผ่านอไรมาเยอะ เกือบตายก็มี ทำคนเกือบตายก็มี ตอนนี้ผมขับไม่เกิน 120 เลย และทุกทางแยก และยูเทิร์น ต่อให้ฝั่งเราไฟเขียว ผมก็ชะลอทุกครั้งครับ บางครั้งเราขับตามกฏ แต่คนอื่นเขาไม่เป็นแบบเราครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:13:11 »
ประมาทไปหน่อยครับ ขับเร็วด้วย
ก่อนถึงจุดเกิดเหตุมีป้ายเขียวบอกว่ามีแยกทางซ้ายด้วย
อันนี้สามารถประเมินล่วงหน้าได้ว่าข้างหน้าจะมีรถอีกฝั่งเลี้ยวข้ามมารึเปล่า
ขอบคุณมากครับ จะจำและนำไปปรับปรุงครับ ถ้ามีแยกซ้าย ต้องประเมินล่วงหน้าว่าอาจจะมีทางแยกด้านขวาให้เลี้ยวตัด ผมพลาดที่ำม่ได้คิดถึงข้อนี้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:15:09 »
ขับรถบ่อยๆๆๆ เจอเหตุการณ์แนวๆนี้บ่อยๆ ก็จะรู้ครับ

ผมผ่านอไรมาเยอะ เกือบตายก็มี ทำคนเกือบตายก็มี ตอนนี้ผมขับไม่เกิน 120 เลย และทุกทางแยก และยูเทิร์น ต่อให้ฝั่งเราไฟเขียว ผมก็ชะลอทุกครั้งครับ บางครั้งเราขับตามกฏ แต่คนอื่นเขาไม่เป็นแบบเราครับ

เอาจริงๆ นอกจากเรื่องขับรถเกิน 120 ถ้าเจอแยกใดๆ แม้เราจะเขียว ผมก็ชะลอเบาทุกแยกแบบที่พี่แนะนำครับ แต่ในคลิป พลาดตรงที่มองไม่เห็นแยกขวา เลยนึกว่าเป็นทางโค้งธรรมดา ผมพลาดเอง ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:32:48 »
เดาใจผิดมีความเสี่ยงครับ ยังไงต่อไปต้องเผื่อพร้อมหยุดแล้วครับ
เคสนี้ถ้าเป็นผมใช้ความเร็วเท่าๆกัน ผมจะไม่ไปจนกว่าจะมั่นใจว่าอีกคันจะไม่ออกมานะ
ถ้าถามว่าทำยังไงให้มั่นใจ คือผมกระพริบไฟ และอาจจะบีบแตรถ้าใกล้มาก และดูอาการเค้าครับ

หรืออีกกรณี ผมอาจจะเบรคจนเค้าออกมา แล้วรีบพ้นไป ผมถึงไปต่อ

ออฟไลน์ stssp29

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:38:34 »
ด้วยความเร็วขนาดนี้ดูรอบแรกแบบไม่ได้สังเกตุอะไรมองข้างหน้าอย่างเดียว ผมก็คิดว่าเป็นทางโค้งเหมือนกันแหะ แต่ผมคงไม่กล้าขับเร็วขนาดนี้ แค่ 110 ทุกอย่างในรถก็สั่นไปหมดแล้ว 555+

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับผมเองก็จะจำไว้เป็นบทเรียน

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:49:02 »
ไม่อยากพูดมากจะหาว่าซ้ำเติม ต้นคลิปจะเห็นป้ายเขียวบนหัว รู้ไวเลยว่า ข้างหน้ามีทางแยกแน่ๆ ยกเท้าออกจากคันเร่งรอได้เลย

ขับเร็วต้องหูตาไวครับ ขับเร็วไม่ผิด แต่ต้องรู้จังหวะ ดูสัญญาณป้ายด้วย เค้าไม่ทำไว้เล่นๆ ให้เปลืองภาษีเราแน่ๆ

ปล. ใจหายมั้ยครับ ผมเคยเจอคล้ายแบบนี้  เจอรถยูเทิร์นตัดหน้า เบรคหักหลบจนรถส่ายไปมา ใจเต้นแรงมาก หายง่วงนอนเลย

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 15:35:34 »
ขอบคุณที่เอาลงมาเป็นประโยขน์ครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 16:19:59 »
แก้ไขสถานการณ์ได้ดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 16:25:10 »
ดีที่หลบได้ครับ ขับต่างพื้นที่ที่เราไม่คุ้นเคย ดูป้ายจะช่วยได้มากครับ

ป้ายที่สำคัญก็พวกมีไฟแดงข้างหน้า บางทีโค้งเสร็จเจอไฟแดงเลยก็มี

เพราะฉะนั้นต้องสังเกตป้ายตลอดครับ

ปล. รูปประจำตัวน่ารักครับ ผมชอบจัง

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 16:29:38 »
เรื่องข้อควรระวัง เพื่อนสมาชิกได้บอกไปหลายท่านแล้ว

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ตอนหลบคันที่สอง ระบบช่วยการทรงตัว (vsc , vsa , eps , etc) หรือ ระบบเบรคเอบีเอส ได้ทำงานขึ้นมารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 16:30:12 »
เจ้าของคลิปก็มาเร็ว คันที่ขับตามก็ไม่ดูรถที่วิ่งเข้ามาหาเลย โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 16:51:55 »
ใจหายแทนเลยครับ
ทางแยกนี้เอง ถนนแจ้งสนิท (ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 23 สายบ้านไผ่–อุบลราชธานี) แยกออกจากถนนมิตรภาพ (ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 2)

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 17:12:23 »
คิดดีทำดี ขอให้พระคุ้มครอง ความปลอดภัยเราสร้างเองใช้เอง

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 17:21:50 »
ขอทราบรุ่นรถในคลิปครับ

ออฟไลน์ not031

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 17:57:07 »
ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ เป็นบทเรียนเลย อย่างน้อยก็เอามาเล่าสู่กันฟังครับ
 :-X

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 19:04:29 »
เดาใจผิดมีความเสี่ยงครับ ยังไงต่อไปต้องเผื่อพร้อมหยุดแล้วครับ
เคสนี้ถ้าเป็นผมใช้ความเร็วเท่าๆกัน ผมจะไม่ไปจนกว่าจะมั่นใจว่าอีกคันจะไม่ออกมานะ
ถ้าถามว่าทำยังไงให้มั่นใจ คือผมกระพริบไฟ และอาจจะบีบแตรถ้าใกล้มาก และดูอาการเค้าครับ

หรืออีกกรณี ผมอาจจะเบรคจนเค้าออกมา แล้วรีบพ้นไป ผมถึงไปต่อ

ผมย้อนดูคลิปแล้วลองนึกถึงตอนเกิดเหตุ คิดอยู่ว่าถ้าผมเบรคยาวๆตั้งแต่ที่เริ่มเบรคเมื่อเจอคันแรก แล้วเบรคแช่ยาวไปจนกว่าคันที่สองจะผ่านไปแล้วผมค่อยไปต่อ แต่ลองคิดแล้วรู้สึกว่าถ้าทำแบบนั้น น่าจะชนกลางลำ หรือไม่ก็ช่วงท้ายของคันที่ 2 ครับ ความเร็วหลังจากคันแรกผ่านไปน่าจะเหลือราวๆ 80-100 กับระยะห่างไม่มากก่อนถึงคันที่ 2 ดูแล้วต่อให้เบรคก็น่าจะมีโอกาสชนสูงเพราะแรงเฉื่อยครับ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 19:05:37 »
ทางแยกอย่าไปคิดว่าคันอื่นต้องหยุดให้เสมอครับ เดาว่าน่าจะเป็นรถเก๋ง ถ้ากระบะคงหมุนไปแล้ว

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 19:08:05 »
ไม่อยากพูดมากจะหาว่าซ้ำเติม ต้นคลิปจะเห็นป้ายเขียวบนหัว รู้ไวเลยว่า ข้างหน้ามีทางแยกแน่ๆ ยกเท้าออกจากคันเร่งรอได้เลย

ขับเร็วต้องหูตาไวครับ ขับเร็วไม่ผิด แต่ต้องรู้จังหวะ ดูสัญญาณป้ายด้วย เค้าไม่ทำไว้เล่นๆ ให้เปลืองภาษีเราแน่ๆ

ปล. ใจหายมั้ยครับ ผมเคยเจอคล้ายแบบนี้  เจอรถยูเทิร์นตัดหน้า เบรคหักหลบจนรถส่ายไปมา ใจเต้นแรงมาก หายง่วงนอนเลย

ใจหายครับ ภาพมันสโลวโมชั่นเหมือนในหนังเลยครับ ถอนหายใจเฮือกใหญ่ก่อนจะขับไปต่อได้ ขอบคุณที่แนะนำครับ ต่อไปถ้าเจอป้ายทางแยกซ้าย ผมจะระวังปแยกด้านขวาด้วยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 19:09:49 »
เรื่องข้อควรระวัง เพื่อนสมาชิกได้บอกไปหลายท่านแล้ว

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ตอนหลบคันที่สอง ระบบช่วยการทรงตัว (vsc , vsa , eps , etc) หรือ ระบบเบรคเอบีเอส ได้ทำงานขึ้นมารึเปล่าครับ

รถผมมีแต่ ABS ระบบอื่นๆไม่มีเลยครับ ตอนนั้น ABS ยังไม่ทำงานเพราะยังไม่ได้เบรคเต็มที่ครับ

ขอทราบรุ่นรถในคลิปครับ

อัลติส 2004 วางเครื่อง 2zz-ge เกียร์ธรรมดา 6 สปีด ครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 19:12:14 โดย New Driver »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 19:16:13 »
ขอบคุณที่เอาลงมาเป็นประโยขน์ครับ

แก้ไขสถานการณ์ได้ดีครับ

ดีที่หลบได้ครับ ขับต่างพื้นที่ที่เราไม่คุ้นเคย ดูป้ายจะช่วยได้มากครับ

ป้ายที่สำคัญก็พวกมีไฟแดงข้างหน้า บางทีโค้งเสร็จเจอไฟแดงเลยก็มี

เพราะฉะนั้นต้องสังเกตป้ายตลอดครับ

ปล. รูปประจำตัวน่ารักครับ ผมชอบจัง

เจ้าของคลิปก็มาเร็ว คันที่ขับตามก็ไม่ดูรถที่วิ่งเข้ามาหาเลย โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ

คิดดีทำดี ขอให้พระคุ้มครอง ความปลอดภัยเราสร้างเองใช้เอง

ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ เป็นบทเรียนเลย อย่างน้อยก็เอามาเล่าสู่กันฟังครับ
 :-X

ทางแยกอย่าไปคิดว่าคันอื่นต้องหยุดให้เสมอครับ เดาว่าน่าจะเป็นรถเก๋ง ถ้ากระบะคงหมุนไปแล้ว

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ ขอบคุณที่ช่วยรักษาบรรยากาศในกระทู้ให้ยังอบอุ่นอยู่ครับ ต่อไปจะเพิ่มความระวังให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 19:34:16 »
จขกท ฝีมือครับ หักหลบแบบนี้แล้วเอาอยู่ไม่ปีนฟุตบาท ไม่เบรดจนหมุน
สมแล้วที่เล่นหนังเรื่องนี้