ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] รอดจากอุบัติเหตุอย่างหวุดหวิดครับ  (อ่าน 18680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
Re: [คลิป] รอดจากอุบัติเหตุอย่างหวุดหวิดครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 19:38:16 »
นี่มันแยก อ.บ้านไผ่ นี่ครับ
แยกนี้เกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก รถทัวร์ รถบรรทุกเล็ก บรรทุกใหญ่ โดนมาหมดแล้ว เป็นโค้งเล็กๆครับไม่ใช่โค้งลึกอะไรมาก แต่ส่วนใหญ่จะคะเนระยะผิด
จริงๆคุณเพิ่งจะออกจากไฟแดงมาไม่ถึง 1กิโลเลยน่ะครับ แต่ขับมาเร็วมาก

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: [คลิป] รอดจากอุบัติเหตุอย่างหวุดหวิดครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:21:02 »
มาเร็วมากเกินไปครับ  แล้วแยกนี้เวลามองจากอีกฝั่งมันจะเป็นมุมอับพอดีครับ 
แยกนี้เกิดอุบัติเหตุหลายรอบแล้วครับ  แบบ จขกท.เลยครับ 
ทางตรงมาเร็วไป แล้วทางเลี้ยวมองไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:24:01 »
จากใจจริง ขับแบบนี้ถ้าตายผมดีใจและสมน้ำหน้าครับ ;D ;D ;D

ประมาทขนาดนี้ตายไป1 ผมและครอบครัวก็ปลอดภัยขึ้นอีกนิด

ใครขับเร็วแบบในคริปขอแช่งให้ลงข้างทางชนเสาไปฟ้าตายๆไปไวๆครับ >:( >:( >:(

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:26:23 »
ประมาทไปนะครับ  ขับไวเกิน  เจอทางแยกแล้วไม่ชลอเลย

สำหรับผมทางแยกใดๆ เข้าแค่90-100 นี่ก็งัดศพออกจากรถละ
ใช่ครับประมาทมากสักวันต้องพลาด

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:29:57 »
จากใจจริง ขับแบบนี้ถ้าตายผมดีใจและสมน้ำหน้าครับ ;D ;D ;D

ประมาทขนาดนี้ตายไป1 ผมและครอบครัวก็ปลอดภัยขึ้นอีกนิด

ใครขับเร็วแบบในคริปขอแช่งให้ลงข้างทางชนเสาไปฟ้าตายๆไปไวๆครับ >:( >:( >:(

ใช่ครับ

ท่าทางชั่วโมงขับรถยังน้อย ไม่เคยเห็นอุบัติเหตุมั้ง

ไม่เก่งเลย ขับรถแบบนี้ มีคนโง่ไว้ใจทางแยกด้วย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:31:13 »
จขกท ฝีมือครับ หักหลบแบบนี้แล้วเอาอยู่ไม่ปีนฟุตบาท ไม่เบรดจนหมุน
สมแล้วที่เล่นหนังเรื่องนี้

พี่น่าจะจำคนผิด ^^ แต่ก็ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 20:35:56 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:36:56 »

ใจเย็นๆ ครับท่าน จขกท ก็เกือบเกิดอุบัติเหตุ เค้าก็ต้องระมัดระวังมากยิ่งขึ้น เอาเหตุการณ์มาลงจะได้เตือนใจสมาชิกกันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:46:43 »
....ผมขับรถมายี่สิบกว่าปี สัมผัสได้เลยว่าตั้งแต่มีรถคันแรก เจอคนขับบ้ำระห่ำเยอะมาก ทุกวันนี้ได้ไฟเขียวคันแรกยังต้องมองเลยว่ามีรถฝ่าไฟแดงหรือย้อนศรมาทางอื่นหรือเปล่า สมัยรุ่นก่อนๆคนขับรถมีวินัยและระวังกันมากกว่านี้เยอะครับ คุณได้บทเรียนแต่บนถนนยังมีอีกเยอะที่ยังไม่ได้บทเรียน และผมเชื่อว่าถนนเมืองไทยยังเสี่ยงตายที่สุดในโลกไปอีกนานครับ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:53:09 »
ภาพจากกล้องสั่นมาก เนื่องจากจุดยึดไม่ดีหรือว่า จขกท ใช้ความเร็วครับ ? คือปกติถ้าขับ 80-100 ภาพสั่นมั๊ยครับ ?

ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ ต่อไปคงจะระวังมากขึ้น
ส่วนคนที่ไปแช่งเค้าก็เบาลงเถอะครับ ไม่น่าฟังเลย

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:54:38 »

ใจเย็นๆ ครับท่าน จขกท ก็เกือบเกิดอุบัติเหตุ เค้าก็ต้องระมัดระวังมากยิ่งขึ้น เอาเหตุการณ์มาลงจะได้เตือนใจสมาชิกกันครับ

ขอบคุณครับพี่

....ผมขับรถมายี่สิบกว่าปี สัมผัสได้เลยว่าตั้งแต่มีรถคันแรก เจอคนขับบ้ำระห่ำเยอะมาก ทุกวันนี้ได้ไฟเขียวคันแรกยังต้องมองเลยว่ามีรถฝ่าไฟแดงหรือย้อนศรมาทางอื่นหรือเปล่า สมัยรุ่นก่อนๆคนขับรถมีวินัยและระวังกันมากกว่านี้เยอะครับ คุณได้บทเรียนแต่บนถนนยังมีอีกเยอะที่ยังไม่ได้บทเรียน และผมเชื่อว่าถนนเมืองไทยยังเสี่ยงตายที่สุดในโลกไปอีกนานครับ

ขอบคุณที่เตือนสติครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:59:10 »
ภาพจากกล้องสั่นมาก เนื่องจากจุดยึดไม่ดีหรือว่า จขกท ใช้ความเร็วครับ ? คือปกติถ้าขับ 80-100 ภาพสั่นมั๊ยครับ ?

ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ ต่อไปคงจะระวังมากขึ้น
ส่วนคนที่ไปแช่งเค้าก็เบาลงเถอะครับ ไม่น่าฟังเลย

ขับเร็วขึ้นก็จะสั่นกว่าขับช้าครับ แต่เมื่อก่อนเหมือนจะไม่สั่นขนาดนี้นะครับ เดี่๋ยวผมกลับไปลองเช็คความแน่นหนาของจุดยึดอีกทีครับ ขอบคุณที่ช่วยท้วงเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 21:22:37 »
ใครมันช่างคิดให้เอายูเทิร์น/เลี้ยวขวามาไว้จุดแบบนี้นะ ไฟเขียวไฟแดงก็ไม่มี
บอกตรงๆผมดูคลิบเห็นป้ายเขียวแยกซ้าย เป็นผมผมก็คิดว่ามีทางเบี่ยงซ้ายอย่างเดียว ไม่คิดหรอกว่าจะมีรถมาจากทางขวาได้

กรณีแบบนี้ขับ 100 หรือ 140 มาก็ตายครับถ้าชน ระยะเบรคยังไงก็ไม่ได้หรอก
กลับกันถ้าไม่ตายขับมา 140 ก็ไม่ตายหรอก จขกท. ก็ทำให้ดูแล้ว
ผมโทษคนเลี้ยวตัดมากกว่า จะมาอ้างจุดอับมองไม่เห็นไม่ได้หรอก ไม่ชัวร์อย่าออก ไปยูเทิร์นกลับมาสิ

จะว่าไปก็มีเรื่องจุดอับสายตาที่เคยเจอมาอยากเล่าให้ฟังเหมือนกัน(ยาวหน่อยนะครับ เล่าให้ฟังเล่นๆ)

ใครอยู่แถวรัชโยธินจะทราบว่ามีการก่อสร้างรถไฟฟ้า สะพานข้ามแยก และอุโมงค์(ที่เสร็จไปแล้ว)
ประมาณสี่ห้าเดือนที่แล้วผมมาจากวงสว่างจะไปทางตึกช้าง ช่วงนั้นดึกๆจะปิดทางตรงและเลี้ยวขวา ต้องเลี้ยวซ้ายไปทางเมเจอร์แล้วกลับรถกลับมา
ปกติจุดกลับรถจะอยู่ก่อนถึงซอยเสนาฯนิดหน่อย แต่วันนั้นสงสัยอยากทดลองจุดใหม่ มีการเปิดจุดกลับรถตรงหน้าเมเจอร์เลย

ด้วยความที่มันมีการก่อสร้างอยู่กลางถนน ก็จะมีแบริเออร์และผ้าใบขึงขั้นมาสูงจนมองอีกฝั่งไม่เห็น
ผมคิดแล้วว่ามันไม่ปลอดภัย กลับรถแล้วจะมองรถทางเอกไม่เห็นจนยื่นหน้ารถออกไปเกือบครึ่งคันถึงจะเห็น
ในทางกลับกันรถที่มาทางตรงก็จะมองรถยูเทิร์นไม่เห็นจนกว่าฝั่งนั้นจะยื่นหน้ารถออกมาตัดหน้าอยู่บนเลน

ผมเลยตัดสินใจขับเลยไปกลับรถตรงจุดเดิมที่เปิดอยู่แล้ว เพราะมันมองง่ายกว่า
ทีนี้พอกลับมาแล้วก็จะมาเจอจุดกลับรถที่เปิดใหม่อีกด้านนึง ผมก็ชะลอแล้วเพราะรู้สึกว่ามันอันตราย
มีรถยูเทิร์นผ่านหน้าไปคันนึง ผมก็รออีกประมาณสามวิไม่มีรถตามก็ออกตัวตรงไป
แต่อยู่ดีๆมีรถคันที่สองพุ่งมาอย่างไวต้องการที่จะยูเทิร์น ผมก็ชะลอดูว่าเขาจะหยุดมั้ย ถ้าเค้าตัดหน้าผมผมก็ยังหยุดทันอยู่
แต่ฝั่งนั้นเห็นผมที่ตรงไปก็ตกใจเลยรีบเบรคกะทันหันหยุดสนิท

พอเขาหยุดสนิทจากที่ผมชะลอผมก็เร่งเครื่องตรงไปต่อ ก็เร่งนิดหน่อยเพราะคิดว่าเขาจะได้กลับรถเร็วๆ
อยู่ดีๆมีอีกคันที่กลับรถตามคันแรกเร่งตามมา พอคันหน้าเบรคกะทันหัน คันตามเลยชนท้ายเต็มๆ ตอนชนคือผมกำลังผ่านจุดกลับรถพอดี
ไอรถคันหน้าที่เบรคอยู่ก็เด้งมาข้างหน้าจะมาจนข้างรถผมพอดี แค่เสี้ยววินาทีผมก็รีบเหลือบมองกระจกข้างแล้วหักซ้ายหลบ โชคดีที่พ้น
(ลักษณะที่หลบคล้ายๆในคลิบจขกท.เลย แต่มันตกใจเพราะเห็นคันหน้าหยุดอยู่ดีๆ พอจะผ่านแยกดันเด้งมาหาเราซะงั้น)
เท่าที่จำได้ลางๆเหมือนจะห่างไปแค่ไม่เกินครึ่งฟุตจะชนผมแล้ว

วันนั้นเป็นวันเดียวที่ผมเห็นจุดกลับรถตรงนั้นเปิด ไม่รู้เหมือนกันว่าเหตุผลคืออะไร ;D

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 21:39:57 »
ใครมันช่างคิดให้เอายูเทิร์น/เลี้ยวขวามาไว้จุดแบบนี้นะ ไฟเขียวไฟแดงก็ไม่มี
บอกตรงๆผมดูคลิบเห็นป้ายเขียวแยกซ้าย เป็นผมผมก็คิดว่ามีทางเบี่ยงซ้ายอย่างเดียว ไม่คิดหรอกว่าจะมีรถมาจากทางขวาได้

กรณีแบบนี้ขับ 100 หรือ 140 มาก็ตายครับถ้าชน ระยะเบรคยังไงก็ไม่ได้หรอก
กลับกันถ้าไม่ตายขับมา 140 ก็ไม่ตายหรอก จขกท. ก็ทำให้ดูแล้ว
ผมโทษคนเลี้ยวตัดมากกว่า จะมาอ้างจุดอับมองไม่เห็นไม่ได้หรอก ไม่ชัวร์อย่าออก ไปยูเทิร์นกลับมาสิ

จะว่าไปก็มีเรื่องจุดอับสายตาที่เคยเจอมาอยากเล่าให้ฟังเหมือนกัน(ยาวหน่อยนะครับ เล่าให้ฟังเล่นๆ)

ใครอยู่แถวรัชโยธินจะทราบว่ามีการก่อสร้างรถไฟฟ้า สะพานข้ามแยก และอุโมงค์(ที่เสร็จไปแล้ว)
ประมาณสี่ห้าเดือนที่แล้วผมมาจากวงสว่างจะไปทางตึกช้าง ช่วงนั้นดึกๆจะปิดทางตรงและเลี้ยวขวา ต้องเลี้ยวซ้ายไปทางเมเจอร์แล้วกลับรถกลับมา
ปกติจุดกลับรถจะอยู่ก่อนถึงซอยเสนาฯนิดหน่อย แต่วันนั้นสงสัยอยากทดลองจุดใหม่ มีการเปิดจุดกลับรถตรงหน้าเมเจอร์เลย

ด้วยความที่มันมีการก่อสร้างอยู่กลางถนน ก็จะมีแบริเออร์และผ้าใบขึงขั้นมาสูงจนมองอีกฝั่งไม่เห็น
ผมคิดแล้วว่ามันไม่ปลอดภัย กลับรถแล้วจะมองรถทางเอกไม่เห็นจนยื่นหน้ารถออกไปเกือบครึ่งคันถึงจะเห็น
ในทางกลับกันรถที่มาทางตรงก็จะมองรถยูเทิร์นไม่เห็นจนกว่าฝั่งนั้นจะยื่นหน้ารถออกมาตัดหน้าอยู่บนเลน

ผมเลยตัดสินใจขับเลยไปกลับรถตรงจุดเดิมที่เปิดอยู่แล้ว เพราะมันมองง่ายกว่า
ทีนี้พอกลับมาแล้วก็จะมาเจอจุดกลับรถที่เปิดใหม่อีกด้านนึง ผมก็ชะลอแล้วเพราะรู้สึกว่ามันอันตราย
มีรถยูเทิร์นผ่านหน้าไปคันนึง ผมก็รออีกประมาณสามวิไม่มีรถตามก็ออกตัวตรงไป
แต่อยู่ดีๆมีรถคันที่สองพุ่งมาอย่างไวต้องการที่จะยูเทิร์น ผมก็ชะลอดูว่าเขาจะหยุดมั้ย ถ้าเค้าตัดหน้าผมผมก็ยังหยุดทันอยู่
แต่ฝั่งนั้นเห็นผมที่ตรงไปก็ตกใจเลยรีบเบรคกะทันหันหยุดสนิท

พอเขาหยุดสนิทจากที่ผมชะลอผมก็เร่งเครื่องตรงไปต่อ ก็เร่งนิดหน่อยเพราะคิดว่าเขาจะได้กลับรถเร็วๆ
อยู่ดีๆมีอีกคันที่กลับรถตามคันแรกเร่งตามมา พอคันหน้าเบรคกะทันหัน คันตามเลยชนท้ายเต็มๆ ตอนชนคือผมกำลังผ่านจุดกลับรถพอดี
ไอรถคันหน้าที่เบรคอยู่ก็เด้งมาข้างหน้าจะมาจนข้างรถผมพอดี แค่เสี้ยววินาทีผมก็รีบเหลือบมองกระจกข้างแล้วหักซ้ายหลบ โชคดีที่พ้น
(ลักษณะที่หลบคล้ายๆในคลิบจขกท.เลย แต่มันตกใจเพราะเห็นคันหน้าหยุดอยู่ดีๆ พอจะผ่านแยกดันเด้งมาหาเราซะงั้น)
เท่าที่จำได้ลางๆเหมือนจะห่างไปแค่ไม่เกินครึ่งฟุตจะชนผมแล้ว

วันนั้นเป็นวันเดียวที่ผมเห็นจุดกลับรถตรงนั้นเปิด ไม่รู้เหมือนกันว่าเหตุผลคืออะไร ;D

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ ผมอ่านจบทุกตัวอักษรเลย ขอบคุณที่เข้าใจครับ

อันที่จริงหลังจากเกิดเหตุ กลับมาย้อนดูคลิปผมก็ลอง simulate ในหัวอยู่หลายแบบ

1. ถ้าผมเบรคยาวๆตั้งแต่ที่เห็นคันแรกเลี้ยวตัด รอให้คันที่ 2 พ้นไปก่อนผมค่อยไป ผลลัพธ์ น่าจะชนครับ
2. ถ้าผมชะลอเข้าโค้งช้ากว่านี้ สมมติจากที่เข้าโค้ง 120 เหลือเพียง 80 ด้วยระยะที่เห็นมันไกล้มาก คงต้องเบรค+หักออกขวา อาจจะข้ามไปอีกเลน วัดดวงกะรถในเลนสวนมา ซึ่งน่าจะแย่กว่า หรือถ้าเบรคแล้วไม่หักเลยก็น่าจะชนตูดคันที่ 2 ครับ
3. ขับช้า 80 และอยู่เลนซ้าย เป็นเคสที่ผมคิดว่าน่าจะรอดครับ เพราะถ้าอยู่เลนซ้ายก็จะมองเห็นแยกได้ไกลกว่าเดิม เห็นจุดเลี้ยวเร็วขึ้น และรถที่สวนมาก็จะเห็นผมเช่นกัน น่าจะเบรคทันและผ่านไปได้อย่างปลอดภัยครับ

พี่ๆท่านอื่นๆ มีความคิดเห็นอย่างไร หรือตรงไหนที่ดูไม่สมเหตุผล ทักท้วงได้นะครับ ยินดีเปิดใจรับฟังทุกเหตุผลครับ

ปล. กล้องติดอยู่ตรงกลาง ไต้กระจกมองหลัง ส่วนคนขับนั่งอยู่ด้านขวา มุมมองของคนขับจะยิ่งอับกว่าในกล้องอีกนิดหน่อยครับ ลืมบอกไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 21:52:49 โดย New Driver »

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 21:54:14 »
อีกนิดก็เกิดอุบัติเหตุละนะครับ ผมเคยขับตกถนนตอนตี3รอบนึงตอนนั้นนึกว่าตัวเองเป็นทาคุมิ หลังจากนั้นผมก็เห็นภาพในโค้งช้าไปหมดเลย แต่ผมหักไม่ค่อยทันครับก็เลยขับช้าเหมือนเดิม แฮ่ 😂
ไม่รู้ว่า จขกท อายุเท่าไรนะ แต่ถ้าลองรถสุดรักพังยับ ซ่อมที 5 6 แสน ผมว่าจะเปลี่ยนนิสัยการขับไปเลย เหมือนเค้ามาเตือนเราแล้วอ่ะ จากเพื่อนวัยใกล้40ที่ชอบขับรถนะครับ 😃

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 22:02:24 »
อีกนิดก็เกิดอุบัติเหตุละนะครับ ผมเคยขับตกถนนตอนตี3รอบนึงตอนนั้นนึกว่าตัวเองเป็นทาคุมิ หลังจากนั้นผมก็เห็นภาพในโค้งช้าไปหมดเลย แต่ผมหักไม่ค่อยทันครับก็เลยขับช้าเหมือนเดิม แฮ่ 😂
ไม่รู้ว่า จขกท อายุเท่าไรนะ แต่ถ้าลองรถสุดรักพังยับ ซ่อมที 5 6 แสน ผมว่าจะเปลี่ยนนิสัยการขับไปเลย เหมือนเค้ามาเตือนเราแล้วอ่ะ จากเพื่อนวัยใกล้40ที่ชอบขับรถนะครับ 😃
ผมอายุ 32 ครับพี่ ผมเคยซ่อมรถแพงสุด หมื่นสอง รถ oversteer ชนข้างทางเพราะฝนตกถนนลื่น ตอนนั้นดีที่ขับ แค่ 40-50 เลยโชคดีรถพังไม่มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 22:05:08 โดย New Driver »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 22:20:13 »

จากใจจริงครับ ผมไม่ได้โลกสวยขับเร็วขนาดนั้นอันตรายต่อคนอื่นครับ ล่าสุดคริปcamryขับ180ตายสองศพ ผมดูแล้วคิดแบบนี้ ตายๆไปได้คันเดียวก็ดีแล้วจะได้ไปชนคนอื่นให้เดือดร้อน ใครขับแบบในคริปขอให้ลงข้างทางตายๆไปไวๆ >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 23:30:16 »
ผมก็ชอบขับเร็วแบบพี่เลยครับ พยายามขับช้าแล้วนะ แต่มันทำไม่ได้จริงๆครับ5555
ยิ่งถนนโล่งๆนะมีเท่าไหร่ก็ใส่หมดครับ ::) ::)

แต่ต้องคิดไว้ตลอดว่าที่นี้ประเทศไทย มักจะมีเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นเสมอครับ เราระวังแล้วนะแต่เพื่อนร่วมทางไม่ระวังเราเลย ความเร็วเป็นส่วนนึงของอุบัติเหตุครับแต่มันก็ ไม่ใช่ทั้งหมด  ถึงผมหรือพี่เจ้าของกระทู้จะขับเร็ว แต่ถ้าเปลี่ยนจากผมหรือพี่เป็นรถคนขับคันที่อยู่ตรงทางแยกและตัดหน้าออกมา
ผมคงไม่คิดที่จะออกมาแบบั้นแน่ๆครับ ถ้าไม่ดูรถให้ดีซะก่อน จริงไหม? อย่าโทษคนขับรถเร็วเลยครับ เขาระวังแล้ว และอาจจะมีประสบการณ์มากกว่าคนที่ขับรถตัดหน้าแบบนั้นด้วย

ตรงนั้นเป็นทางแยกก็จริง มันต้องชะลอก็จริง แต่ขอถามจริงๆว่าในการขับรถ เราจะเบาตรงทางร่วมทางแยกกันจริงๆซะกี่ครั้งกันครับ
ถึงยังไงก็ช่าง
ส่วนตัวผมก็ใส่แหลกเหมือนเดิม 55555

ไม่เป็นอะไรหรอกครับพี่ ตกใจนิดหน่อย
เดี๋ยวก็กลับมาซิ่งเหมือนเดิม 5555
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 23:44:36 »
เรื่องข้อควรระวัง เพื่อนสมาชิกได้บอกไปหลายท่านแล้ว

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ตอนหลบคันที่สอง ระบบช่วยการทรงตัว (vsc , vsa , eps , etc) หรือ ระบบเบรคเอบีเอส ได้ทำงานขึ้นมารึเปล่าครับ

รถผมมีแต่ ABS ระบบอื่นๆไม่มีเลยครับ ตอนนั้น ABS ยังไม่ทำงานเพราะยังไม่ได้เบรคเต็มที่ครับ

ขอทราบรุ่นรถในคลิปครับ

อัลติส 2004 วางเครื่อง 2zz-ge เกียร์ธรรมดา 6 สปีด ครับพี่

ขอบคุณครับ

เห็นด้วยตามที่วิเคราะห์ไว้ในข้อ 3 reply ถัดๆมา ครับ
" 3. ขับช้า 80 และอยู่เลนซ้าย เป็นเคสที่ผมคิดว่าน่าจะรอดครับ เพราะถ้าอยู่เลนซ้ายก็จะมองเห็นแยกได้ไกลกว่าเดิม เห็นจุดเลี้ยวเร็วขึ้น และรถที่สวนมาก็จะเห็นผมเช่นกัน น่าจะเบรคทันและผ่านไปได้อย่างปลอดภัยครับ "

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
- ขอทราบรุ่นของยางครับ , size (เช่น 215/45/17) ,  และยางวิ่งมาประมาณกี่ กม. แล้ว
- รถได้ทำช่วงล่างมาหรือเดิมๆครับ

ออฟไลน์ Man-Mini

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 23:52:11 »

จากใจจริงครับ ผมไม่ได้โลกสวยขับเร็วขนาดนั้นอันตรายต่อคนอื่นครับ ล่าสุดคริปcamryขับ180ตายสองศพ ผมดูแล้วคิดแบบนี้ ตายๆไปได้คันเดียวก็ดีแล้วจะได้ไปชนคนอื่นให้เดือดร้อน ใครขับแบบในคริปขอให้ลงข้างทางตายๆไปไวๆ >:( >:( >:( >:(

ผมก็ให้พี่ตายๆไปก็ได้นะครับ จะได้ไม่รกบอร์ด ทุกคนมีประสบการณ์แย่ๆกันบ้าง(ทุกๆอย่าง ไม่ใช่เกี่ยวกับรถอย่างเดียว) ผมไม่เชื่อถ้าคุณบอกคุณทำทุกอย่างดี100% ไม่เคยพลาด ไม่เคยผิดเลย แล้วเจ้าของกระทู้ก็พร้อมรับผิดนำไปในแก้ในทางที่ดี แต่คุณมาใช้ที่คำพูดมันเหมือนเด็กนะครับ ใช้คำพูดอะไรให้มันสร้างสรรค์สะบ้าง จะติเตียน ว่ากล่าว ก็ใช้คำอย่างปัญญาชนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 23:54:32 โดย Man-Mini »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 23:57:10 »
ขับรถเร็วมากครับ  สำหรับทางแยก แถมถนนเส้นนี้มักมีน้องหมาวิ่งตัดผ่าน รถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์วิ่งสวนเลน ต้องใช้ความระมัดระวัง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 00:05:20 »
เปนกระทุ้ร้อนแรงปนะดิมต้นปีเลยคับ :-X
ว่าแต่ จขกท. เป็นมือใหม่หัดขับจริงหรือเปล่า ดูตามชื่อโปรไฟล์
ถ้าเปนมือใหม่หัดขับจริง ทำไมขับเร็วขนาดนั้น ตั้ง 140 เพราะเปนมือใหม่อยู่ ผมตอนเปนรถใหม่ๆไม่เคยขับเร็วเว่อรขนาดนั้นนะ ถึงแม้สมรรถนะรถที่ขับจะดีก้ตาม เพราะชั่วโมงบินเรายังไม่สูงพอ ผมมาขับเร็วขนาดนั้นเมื่อซื้อรถป้ายแดงคันที่สองอีกหลายปีถัดมาโน่นนะคับ งานนี้ถือว่าคุณประมาทมากนะคับ ดีนะที่รอดชีวิตมาได้ ต่อไปควรจำไว้เปนบทเรียนนะคับ :D

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 00:10:30 »
ขับรถเร็วมากครับ  สำหรับทางแยก แถมถนนเส้นนี้มักมีน้องหมาวิ่งตัดผ่าน รถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์วิ่งสวนเลน ต้องใช้ความระมัดระวัง

เอ ผมไม่เจอเลยนะครับ หรือเพราะผมขับวันอังคาร ช่วงเที่ยงๆ รถเลยสัญจรน้อย น้องหมาก็อาจจะหลบแดดครับ และทางส่วนใหญ่ที่ผ่าน สองข้างทางค่อนข้างเคลียร์นะครับ ไม่ค่อยมีบ้านคนอยู่ริมทางครับ

เรื่องทางแยกอย่างที่ผมพยายามอธิบายไปหลายครั้งครับ ผมมองไม่เห็นทางแยกขวา ถ้าผมทราบว่ามีแยกขวา ผมจะเบากว่านี้มากครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 00:26:22 »
เปนกระทุ้ร้อนแรงปนะดิมต้นปีเลยคับ :-X
ว่าแต่ จขกท. เป็นมือใหม่หัดขับจริงหรือเปล่า ดูตามชื่อโปรไฟล์
ถ้าเปนมือใหม่หัดขับจริง ทำไมขับเร็วขนาดนั้น ตั้ง 140 เพราะเปนมือใหม่อยู่ ผมตอนเปนรถใหม่ๆไม่เคยขับเร็วเว่อรขนาดนั้นนะ ถึงแม้สมรรถนะรถที่ขับจะดีก้ตาม เพราะชั่วโมงบินเรายังไม่สูงพอ ผมมาขับเร็วขนาดนั้นเมื่อซื้อรถป้ายแดงคันที่สองอีกหลายปีถัดมาโน่นนะคับ งานนี้ถือว่าคุณประมาทมากนะคับ ดีนะที่รอดชีวิตมาได้ ต่อไปควรจำไว้เปนบทเรียนนะคับ :D

ขอบคุณครับ เหตุการณ์ครั้งนี้และพี่ๆในกลุ่มนี้ สอนให้ผมได้รู้ว่า เมื่อมีทางแยกซ้าย อาจจะมีทางแยกขวาเช่นกัน ให้ระวังชะลอรถไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ ขอบคุณครับ

ผมขับรถมาประมาณ 7 ปี ระยะทางประมาณ แสนห้าหมื่น กม. ต้องขอรบกวนขอคำแนะนำและคำตักเตือนจากพี่ๆอีกมากครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ ต่อไปจะระวังให้มากกว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2019, 00:28:01 โดย New Driver »

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 02:05:55 »
บนถนนเมืองไทย ขับเกิน 100 ก็เริ่มอันตรายแล้วครับ ไม่ใช่อันตรายเพราะขับเร็วเกินไปนะครับ

แต่อันตรายเพราะเบรคกระทันหันไม่ทันครับ เพราะไม่สามารถเดาได้จริงๆว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง

บนทางด่วนบูรพาวิถี และทางด่วนกาญจนาภิเษก ขนาดเป็นทางตรงยังมีชนกันบ่อยๆเลยครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:24:12 »

ผมก็ให้พี่ตายๆไปก็ได้นะครับ จะได้ไม่รกบอร์ด ทุกคนมีประสบการณ์แย่ๆกันบ้าง(ทุกๆอย่าง ไม่ใช่เกี่ยวกับรถอย่างเดียว) ผมไม่เชื่อถ้าคุณบอกคุณทำทุกอย่างดี100% ไม่เคยพลาด ไม่เคยผิดเลย แล้วเจ้าของกระทู้ก็พร้อมรับผิดนำไปในแก้ในทางที่ดี แต่คุณมาใช้ที่คำพูดมันเหมือนเด็กนะครับ ใช้คำพูดอะไรให้มันสร้างสรรค์สะบ้าง จะติเตียน ว่ากล่าว ก็ใช้คำอย่างปัญญาชนครับ

โดนใจพวกบ้าพลังขับเร็ว ผมไม่ได้สร้างสรรค์อะไรแต่"แช่ง" ครับ "แช่ง" จากใจคิดจริงแช่งจริง .ใครขับแบบในคริปสมควรตายครับ ไม่ปลอดภัยต่อคนขับดีๆ  ตายไปผมและครอบครัวก็ปลอดภัยขึ้นอีกนิด
สมัครใหม่มาตอบเลย??? ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2019, 08:30:24 โดย bodin »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:35:16 »
ดีครับที่ไม่เป็นอะไร และขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ ถึงจะดูประมาทและเสี่ยงไปนิดจนทำให้พี่ๆ บางท่านเครียดหรือรู้สึกอันตราย

สำหรับผม หลักๆ เลย ทางไม่คุ้น ไม่ขับเร็ว ต่อให้ทางที่คุ้น ถ้าไม่เห็นครบแนวเส้นทาง ก็ไม่ขับเร็ว
คำว่าเร็วสำหรับผมคือเร็วจนเอาไม่อยู่กรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน
ปล. ตจว. หมา คน มอไซค์ บางทีโผล่มาเลยครับ ไม่เห็นก่อนหรือดูโล่งๆ นี่ อยู่ดีๆ ก็โผล่มาครับ ระวังไว้เลย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:48:57 »
ปิดกระทู้เถอะครับ คลิปแนวนี้มาทีไรเป็นแบบนี้ทุกที

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:52:06 »
จาก clip ผมเห็นป้ายเตือนแยกซ้าย
มันมีป้ายบอกแยกขวาปะครับ

ขับเร็วก็ส่วนนึง
ถนนก็ส่วนนึง พ้นแยกซ้ายตามป้าย
เป็ยผมก็อาจจะนึงว่าพ้รแยกแล้ว ดันมีแยกที่อีกทางจะตัดเข้ามา ถ็ถือว่าเป็นบทเรียน
ผมเองก็จะตำตากกระทู้นี้ว่ามีแยกซ้าย ก็น่าจะมีแยกขวาด้วย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 09:09:03 »
จาก clip ผมเห็นป้ายเตือนแยกซ้าย

ถนนก็ส่วนนึง พ้นแยกซ้ายตามป้าย
เป็ยผมก็อาจจะนึงว่าพ้รแยกแล้ว ดันมีแยกที่อีกทางจะตัดเข้ามา ถ็ถือว่าเป็นบทเรียน
ผมเองก็จะตำตากกระทู้นี้ว่ามีแยกซ้าย ก็น่าจะมีแยกขวาด้วย

คิดง่ายๆ สิครับ ป้ายมันบอกว่าข้างหน้ามี 3 แยก แปลว่ารถมันมี 3 ทาง ทั้งทางตรง และทางว้าย

เห็นโค้งซ้ายวันเวเฉพาะทางเรา ห็แปลว่ามันต้องมีอีกทางมาจากเลนส่วนเรา และมาจากเลนซ้าย

ปล. อย่างที่เคยบอก จขกท. ว่าขับเร้ว ต้องคิดเร็ว วิเคราะห์เร็ว ถึงจะปลอดภัย เคสนี้ต้องรู้ละว่ามี 3 เลนแยกที่เราต้องเจอ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 09:38:40 »

คิดง่ายๆ สิครับ ป้ายมันบอกว่าข้างหน้ามี 3 แยก แปลว่ารถมันมี 3 ทาง ทั้งทางตรง และทางว้าย

เห็นโค้งซ้ายวันเวเฉพาะทางเรา ห็แปลว่ามันต้องมีอีกทางมาจากเลนส่วนเรา และมาจากเลนซ้าย

ปล. อย่างที่เคยบอก จขกท. ว่าขับเร้ว ต้องคิดเร็ว วิเคราะห์เร็ว ถึงจะปลอดภัย เคสนี้ต้องรู้ละว่ามี 3 เลนแยกที่เราต้องเจอ

ผมเป็นคนที่ประสบเหตุ คำอธิบายของผมอาจจะฟังดูไม่มีน้ำหนักเท่าไร แต่ขอให้ลองเปิดใจรับฟังเหตุผลดูก่อนนะครับ

เท่าที่ผมเคยมีประสบการณ์จากสถานที่อื่นๆ สามแยกที่เคยเจอ จะเป็นแยกทางตรงไม่หลบโค้งแบบนี้ อาจมีเส้นประขาวให้ชะลอความเร็ว หรือบางที่ถ้าค่อนข้างอันตรายหรือรถเยอะ ก็จะมีไฟเขียวไฟแดงกำกับ หรือป้ายที่เราเห็นบ่อยๆคือ ป้ายบอก ''​ทางแยกข้างหน้ามีอุบัติเหตุบ่อยครั้ง''​ ในบางพื้นที่ก็จะปิดไม่ให้สามารถเลี้ยวตัดได้เลย ให้ไปยูเทิร์นกลับมาเอง อาจจะเสียเวลาเพิ่มนิดหน่อยแต่น่าจะปลอดภัยกว่า

คหสต. แยกนี้ค่อนข้างอันตรายตรงที่ คนที่มาทางตรงก็มองไม่เห็นรถที่รอเลี้ยวทางแยกขวา คนที่อยู่ตรงแยกรอเลี้ยวก็มองไม่เห็นรถทางตรง ต่อให้ขับมา 90 ตามกฎหมาย รถเดิมๆไม่ได้อัพเบรค ก็น่าจะชนกับคันที่ 2 อยู่ดีครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ได้ต้องการชี้ว่าตัวเองไม่ผิด หรือคันเลี้ยวตัดผิด แต่ที่คนพื้นที่บอกว่าแยกนี้เกิดอุบัติเหตุบ่อย อาจจะยังไม่บ่อยพ่อที่พ่อเมืองจะให้ความสำคัญกับแยกนี้ครับ ขอบคุณที่รับฟังครับ