ผู้เขียน หัวข้อ: งานประกอบดีไม่ดีนี่ดูยังไงครับ  (อ่าน 8910 ครั้ง)

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
งานประกอบดีไม่ดีนี่ดูยังไงครับ
« เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 08:27:02 »
ผมพูดถึงกรณีรถใหม่นะครับ ผมเห็นบางท่านแค่มองๆ เข้าไปนั่งนิดหน่อย ก็เอามาโพสรีวิวได้แล้วว่าประกอบดีหรือไม่ดี มีวิธีดูยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: งานประกอบดีไม่ดีนี่ดูยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 08:44:13 »
หลักๆก็ Gap ครับ
รองลงมาก็ alinement
และอื่นๆ แล้วแต่ใครจะให้น้ำหนักอันไหน
ลองดูรถมอเตอร์ไชค์ฮอนด้า กับรถมอเตอร์ไชค์จีน อันไหนว่าใช้กว่ากัน ???

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: งานประกอบดีไม่ดีนี่ดูยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 09:34:22 »
Gap ช่องว่างระหว่างชิ้นส่วนต่างๆ ความต่อเนื่องของชิ้นส่วนต่างๆ คือมันเห็นแล้วรู้ครับว่าอันไหนดีไม่ดีถ้าผ่านตาบ่อยๆ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 09:39:43 »
การพ่นสีใต้ฝากระโปรง การพ่นสีตรงที่ใส่ยางอะไหล่ รอยต่อระหว่างประตู และอื่นๆอีกเยอะแยะค่ะ ลองเทียบหลายๆยี่ห้อ แล้วจะดูรู้ว่ายี่ห้อไหนขึ้นชื่อเรื่องงานประกอบแย่ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 09:50:15 »
ช่องไฟ
การพ่นสีในที่ลับตา
การพ่นแลคเกอร์
การเก็บพวกยาแนว
การเดินและเก็บสายไฟต่าง
ความหนาพลาสติก ลักษณะตัวยึด น็อค คลิป

เทียบง่ายๆ ยี่ห้อเจ้าตลาด Toyota กับ Honda เทียบในเซกเมนต์เดียวกัน สักพักคุณจะดูออกเองครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 10:17:34 »
ดูง่ายสุดเลยนะ

หา CRV G5 สักคัน แล้วไปดูท้ายรถ ช่องว่างระหว่างฝาท้าย กับ ด้านข้าง ซ้ายและขวา ไม่เท่ากันสักคัน (lot หลังๆเริ่มดีขึ้น) ข้างนึงห่างมาก อีกข้างห่างน้อย

แถมช่องนี่ ห่างระดับเอานิ้วสอดได้ ... อันนี้เรียกประกอบห่วย ครับ

เทียบกับ Toyota แม้แต่ vios / revo เนี่ย ช่องระหว่างชิ้นส่วน ห่างกันน้อยมาก แล้วเท่ากันหมด

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 10:22:33 »
ผมมองเรื่องงานประกอบเป็นปลายน้ำครับ

ผมมองว่า แต่ละชิ้นส่วนมีการออกแบบมาดีแล้ว แต่วัสดุต่างหากที่มีความแตกต่าง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 10:40:29 »
ต้นทุน กับ การประกอบ เป็นคนละส่วนกัน
รถบางคันถูกลดต้นทุนอย่างหนัก แต่ดันประกอบดี

อย่าง Vios โฉมปัจจุบัน ย้อนไปสมัยเปิดตัวปี 13 ถึงแม้ตัวรถจะลดต้นทุนมาก เมื่อเทียบกับปี 07-12
แต่การประกอบถือว่าดี แน่นหนาทุกจุด ไม่โยกหรือสั่นคลอน
ตัวถังช่องไฟ ซ้าย-ขวาเกือบเท่า หรือ เสมอกัน ส่วนภายในพวกรอยต่อพลาสติกทำได้ดี ไม่มีหลวมหรือคลอน

รถบางยี่ห้อ (ที่ชื่อรุ่นแปลว่าขยายส่วน) การประกอบพลาสติกและตัวถังถือว่าดี
แต่บางจุดเช่น ฟิวส์ใส่ไม่แน่นทำให้ไฟในรถดับ ก็ถือเป็นการประกอบบางส่วนที่ต้องปรับปรุง

หรือรถบางรุ่น ที่ต่อท่อระบายไอน้ำมันมาอยู่ตรงไดชาร์จ ทำให้ไดชาร์จพัง
นั้นเป็นเรื่องของเทคนิคการออกแบบ

ส่วนขนาดคลิปล็อค พุกยึด การพ่นสี ซีลเลอร์ วัสดุซับเสียง ความหนาบูชต่างๆ ถือเป็นต้นทุนครับ

ลองดูรถมอเตอร์ไชค์ฮอนด้า กับรถมอเตอร์ไชค์จีน อันไหนว่าใช้กว่ากัน ???

ถ้าเทียบเจ้าตลาดอย่าง ฮอนด้า กับ ยามาฮ่า
ยามาฮ่า ประกอบเฟรมพลาสติกดีกว่า ฮอนด้า ครับ

อย่าง PCX หรือ Click รถใหม่เพิ่งส่งจากโรงงาน แต่ประกอบไม่ค่อยดี มีช่องว่างระหว่างชี้นส่วนเยอะ
เมื่อเทียบกับ Nmax หรือ Aerox แล้ว รอยต่อ หรือ ช่องว่าง ทำได้สนิทกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2019, 10:43:44 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 10:50:22 »
ตอนซื้อรถผมก็ดูช่องระหว่างชิ้นส่วน เท่ากันรึเปล่า พวกกันชน ฝากระโปรง หรืออะไรที่เทียบซ้ายขวาได้นี่ดูง่ายครับ พวกภายในก็จับโยกๆคลอนๆดูว่าแน่นหนามั้ย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 12:55:09 »
ต้นทุน กับ การประกอบ เป็นคนละส่วนกัน
รถบางคันถูกลดต้นทุนอย่างหนัก แต่ดันประกอบดี

อย่าง Vios โฉมปัจจุบัน ย้อนไปสมัยเปิดตัวปี 13 ถึงแม้ตัวรถจะลดต้นทุนมาก เมื่อเทียบกับปี 07-12
แต่การประกอบถือว่าดี แน่นหนาทุกจุด ไม่โยกหรือสั่นคลอน
ตัวถังช่องไฟ ซ้าย-ขวาเกือบเท่า หรือ เสมอกัน ส่วนภายในพวกรอยต่อพลาสติกทำได้ดี ไม่มีหลวมหรือคลอน

รถบางยี่ห้อ (ที่ชื่อรุ่นแปลว่าขยายส่วน) การประกอบพลาสติกและตัวถังถือว่าดี
แต่บางจุดเช่น ฟิวส์ใส่ไม่แน่นทำให้ไฟในรถดับ ก็ถือเป็นการประกอบบางส่วนที่ต้องปรับปรุง

หรือรถบางรุ่น ที่ต่อท่อระบายไอน้ำมันมาอยู่ตรงไดชาร์จ ทำให้ไดชาร์จพัง
นั้นเป็นเรื่องของเทคนิคการออกแบบ

ส่วนขนาดคลิปล็อค พุกยึด การพ่นสี ซีลเลอร์ วัสดุซับเสียง ความหนาบูชต่างๆ ถือเป็นต้นทุนครับ

ถ้าเทียบเจ้าตลาดอย่าง ฮอนด้า กับ ยามาฮ่า
ยามาฮ่า ประกอบเฟรมพลาสติกดีกว่า ฮอนด้า ครับ

อย่าง PCX หรือ Click รถใหม่เพิ่งส่งจากโรงงาน แต่ประกอบไม่ค่อยดี มีช่องว่างระหว่างชี้นส่วนเยอะ
เมื่อเทียบกับ Nmax หรือ Aerox แล้ว รอยต่อ หรือ ช่องว่าง ทำได้สนิทกว่าครับ

+1 ครับ

Yamaha มีความสัมพันธ์ใกล้ชิดและถือหุ้นไขว้กันกับToyota เปรียบเสมือนYamahaคือมอเตอร์ไซค์Toyotaจำแลงนั่นเอง

Yamahaแฟริ่งและการประกอบแน่นหนา ตั้งแต่รถแม่บ้านรุ่นล่างๆ ซึ่งตรงข้ามกับHonda รวมถึงช่วงล่างการเกาะถนนและความนิ่งของเครื่องยนต์ของการบิดที่ความเร็วสูง Yamahaก็ดีกว่าHonda นี่พูดถึงรถแม่บ้าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 14:57:03 »
ช่องไฟ
การพ่นสีในที่ลับตา
การพ่นแลคเกอร์
การเก็บพวกยาแนว
การเดินและเก็บสายไฟต่าง
ความหนาพลาสติก ลักษณะตัวยึด น็อค คลิป

เทียบง่ายๆ ยี่ห้อเจ้าตลาด Toyota กับ Honda เทียบในเซกเมนต์เดียวกัน สักพักคุณจะดูออกเองครับ
จริงแท้เลย ของแบบนี้ดูภายนอก ภายในแบบปกติไม่จับผิดจะดูไม่ค่อยออก
แต่พอลองสังเกตุขนาด panel gap, สังเกตุการเก็บงานขอบประตู
ยาแนวช่องยางอะไหล่, การเก็บสีใต้ฝากระโปรงและชิ้นส่วนตัวถังที่อยู่ในห้องเครื่อง สองค่ายนี้ต่างกันพอสมควร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 14:59:14 »
ใช่ครับ ไปนั่งรถ ค่ายโตโยต้า แล้ว มานั่ง ฮอนด้า จะเข้าใจเลยครับผม

Turbocharger

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 15:54:56 »
ฟังหลายท่านพูด Honda นี่งานประกอบแย่มากเลยเหรอครับ แต่รถขายดีมากเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 16:59:15 »
เผยอบ้าง ไม่สนิทบ้าง ฮอนด้านี่ห่วยจริงๆ
บางคันมันก็ไม่ได้แย่มากมายหรอก แต่ยี่ห้ออื่นๆมันหาเจอได้น้อยกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 17:11:52 »
ฟังหลายท่านพูด Honda นี่งานประกอบแย่มากเลยเหรอครับ แต่รถขายดีมากเลย
งานประกอบไม่ได้แย่เพียงแต่เจ้าอื่นเค้าดีกว่าครับ
ยกตัวอย่างเช่น cityของผมกันชนหน้าห่างบ่อยมาก ไม่แนบสนิทเหมือนยี่ห้ออื่น
กับ crv g5ที่บ้านฝาท้ายซ้ายขวา gapไม่เท่ากัน

Nonlamer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 17:14:05 »
ดูตามรอยต่อครับ ทั้งภายในภายนอก รวมใต้ฝากระโปรงหน้าหลังด้วยครับ อะไรที่บุๆไว้แง้มดูได้ก็ดู

ไปทดลองขับ ปิดวิทยุวิ่งครับ สังเกตเสียงแปลกๆ มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆมั้ย

ใช่ครับ งานประกอบแย่ แต่ขายดีครับ สิ่งที่ H ทำได้ดีมากๆเป็นสิ่งที่คนส่วนใหญ่ชอบครับ รวมทั้งผมด้วย มันคือพื้นที่ใช้งานในห้องโดยสารครับ และคนทั่วไปที่ไม่ได้ติดตามเรื่องรถยนต์ส่วนใหญ่เขาไม่แคร์งานประกอบครับ ไม่ทดลองขับด้วยครับ หลักๆที่ดูกันคือรถสวยมั้ย ราคาขายแพงไปหรือไม่ และราคาขายต่อเข้าเต้นท์ราคาโดนกดมากมั้ย

ผมคนนึงที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ ไม่ติดตาม ก็คิดแบบที่ว่า เกือบจอง Accord G9 เพราะมันสวยมาก เจอบนถนนทีไรก็มองแล้วเคลิ้ม จนกระทั่งมาเจอเวปนี้ อ่านรีวิวไปเรื่อยเจอแต่คำว่าคุณต้องไปทดลองขับด้วยตัวเอง ก็เลยไปลองครับ ถึงกับหน้าเบี้ยว อะไรที่ไม่ชอบโผล่มาเยอะเลย แต่ยังเลือกลำเอียงให้กับความสวยของมันอยู่ดี กลับมาบ้านนั่งคิดนาน เอาวะ ไปลองคู่แข่งให้หมดละกัน จบครับ รู้เลยว่าไอ้ที่เรียกว่างานประกอบดีมันเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2019, 17:25:44 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 13:24:06 »

+1 ครับ

Yamaha มีความสัมพันธ์ใกล้ชิดและถือหุ้นไขว้กันกับToyota เปรียบเสมือนYamahaคือมอเตอร์ไซค์Toyotaจำแลงนั่นเอง

Yamahaแฟริ่งและการประกอบแน่นหนา ตั้งแต่รถแม่บ้านรุ่นล่างๆ ซึ่งตรงข้ามกับHonda รวมถึงช่วงล่างการเกาะถนนและความนิ่งของเครื่องยนต์ของการบิดที่ความเร็วสูง Yamahaก็ดีกว่าHonda นี่พูดถึงรถแม่บ้าน

เห็นด้วยเลยครับ เห็นภาพชัดเจน แต่ผมก็เผลอใจซื้อ Zoomer X ไว้ไปตลาด เพราะดีไซน์มัน 55555
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ