ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเปลี่ยนลูกหมากแร็ค  (อ่าน 13085 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ถามเรื่องการเปลี่ยนลูกหมากแร็ค
« เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 20:57:39 »
เช็คระยะศูนย์บอกลูกหมากหลวม แต่รถผมยังแทบไม่มีอาการเลย มีแต่พวงมาลัยไวขึ้น ตกหลุมพวงมาลัยดื้อนิดนึง
ปล่อยมือก็ยังล้อตรงอยู่ ดันชอบซะอีกที่พวงมาลัยไวๆ
พวงมาลัยไม่มีอาการฟรี แบบนี้ยังใช้ต่อได้อีกนานมั้ยครับ เวลาเปลี่ยนนี่ต้องทำทั้งตัวนอกตัวในมั้ยครับ ราคาศูนย์ตีมาให้4ตัวหลักก็เกือบ6พันแล้วไม่นับพวกจุกจิกๆ
ใครมีร้านแถวสมุทรปราการแนะนำบ้างก็ดีครับ Honda ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ถามเรื่องการเปลี่ยนลูกหมากแร็ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 21:53:05 »
ไม่มีอาการเลย แล้วเขาสามารถชี้ให้เห็นจุดที่ว่าเสียได้ไหม เช่น มีร่องรอย ฉีกขาด จารบีไหล งัดดัง etc

แล้วมีอาการยางสึก กินนอกในอะไรบ้างไหมครับ

ถ้าไม่มีอะไรเลย ผมก็ไม่ทำครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

Re: ถามเรื่องการเปลี่ยนลูกหมากแร็ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 00:18:07 »
ลองดูวิธีเช็คตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 07:07:49 »
วิธีตรวจสอบ ดังYoutubeด้านบนนี้ครับ

HONDA รุ่นอะไรครับ?

ถ้าไมล์รถแตะหลักแสนกิโลเมตร
ลูกหมากที่เสื่อมไว คือ กันโคลงครับ
ผมใช้CRV 8ปี ไมล์15x,xxxkm. เปลี่ยนลูกกมากกันโคลง ใช้ของเทียบ ตอง555
หน้า
-ลูกหมากปีกนกล่าง ข้างละ4xx
-คันชัก ข้างละ6xx
-กันโคลง ตอง555ข้างละ 4xx

หลัง
ลูกหมากคันชักหลัง 555 = 610
ลูกหมากกันโคลงหลัง 555 = 850(2ช)

ลองถามร้านอะไหล่ไกล้บ้านครับ
หรือไปที่อู่ช่วงล่าง ราคาอะไหล่จะสูงกว่าซื้อเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2019, 07:10:52 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออนไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 07:18:02 »
ถ้าเหมารวมว่าทุกจุดคือลูกหมาก  มันคงมีบ้างครับ

ผมเองเรียกลูกหมากเฉพาะ ส่วนต่อปลายแร็ก หรือเหล็กกันโคลงที่มีเดือย  สำหรับขันโบลท์ได้

พวกชุดปีกนกฯลฯ  ผมจะเรียกบูช

แต่ถ้าเขาเหมารวม  ก็ไม่ผิด...

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 08:12:19 »
ราคา4พันของศูนย์นี่ตัวเดียวรึปล่าวครับ  ฮอนรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 09:11:26 »
อาการเหมือน Jazz GD ผมเลย
ขับทางตรงเป็นปกติเหมือนไม่มีอะไร
แต่พวงมาลัยไวกว่าเดิม ล๊อกแล๊กๆ ไม่นิ่งเหมือนเก่า
แต่ของผมเป็นที่แร็คพวงมาลัยเสีย ซึ่งเป็นแร็คไฟฟ้า
ก็เลยๆเปลี่ยนลูกหมากคันชักไปด้วยเลย
อาการหายเป็นปกติ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 10:23:26 »
ลูกหมากแรค ถ้าหลวมยังไงต้องมีอาการครับมิลสองมิลนี่ก็เห็นแล้ว ระยะฟรีก็มากขึ้น วิ่งเร็วๆพวงมาลัยหวิวไม่นิ่ง วิ่งช้าๆพวงมาลัยสะบัด ยิ่งความเร็วสูงๆยิ่งอันตราย

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 18:34:28 »
ลองดูวิธีเช็คตามนี้เลยครับ

ขอบคุณครับ ช่องตาคริสผมก็ดูนะ แต่ไม่รู้ว่าชื่อพาร์ทอังกฤษกับไทยมันเทียบกันตัวไหนๆบ้าง เอาแค่ชื่อไทยจากในศูนย์เอามาหาเทียบยังงงเลยเรียกไม่เหมือนกัน
ลองดูแล้วขยับไม่ค่อยได้เท่าไหร่นะ
ลองหาร้านแถวบ้านแล้วเดี๋ยวให้เค้าตรวจอีกทีแล้วกัน

วิธีตรวจสอบ ดังYoutubeด้านบนนี้ครับ

HONDA รุ่นอะไรครับ?

ถ้าไมล์รถแตะหลักแสนกิโลเมตร
ลูกหมากที่เสื่อมไว คือ กันโคลงครับ

ซีวิคครับ 8หมื่นกว่าโลเอง แต่ถนนที่วิ่งค่อนข้างเลว แนวรถไฟฟ้าปากน้ำ เพิ่งมาดีหน่อยปีนี้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2019, 18:40:56 โดย Freekick042 »