ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับรถมือ2 สามรุ่นสามยี่ห้อ ด้วยครับ  (อ่าน 8801 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongrangsit

• Newbie
  • *
พอดีเพื่อนมาถามผม ผมก็ไม่รู้ ก็เลยมาถามที่นี่ดีกว่า
อันดับแรก โตต้า เอกซิเออร์ 2.0
สอง นิสสัน พริเมร่า 2.0
สาม เปอร์โย 406 (ea9)
ไม่ทราบว่าทั้งสามนี้ (เพื่อนไปดูมาบอกสภาพดีหมด)เป็นอย่างไรบ้างครับ เรื่อง อัตราเร่ง ความออดอ้อนของรถ อะไหล่รองรับอนาคต กินน้ำมัน ช่วงล่าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามเกี่ยวกับรถมือ2 สามรุ่นสามยี่ห้อ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 04:10:12 »
เอ็กซิเออร์ คุณจะสบายใจที่สุด ในเรื่องบอดี้ อะไหล่ตัวถัง ช่วงล่าง การบำรุงรักษา และอื่นๆ
แต่พรีเมรา ให้คุณได้ดีไม่แพ้กัน แถมเป็นรถประกอบญี่ปุ่นด้วย ยังพอหาสภาพดีๆได้อยู่
เครื่อง SR ที่วางมา จะทำอะไรต่อก็ไม่ยากเท่าไหร่ อะไหล่พอมี
406 ช่วงล่างดีสุดในกลุ่มนี้ แต่ พรีเมราก็เรียกได้ว่า ใกล้เคียงกว่า เอ็กซิเออร์
กระนั้น การดูแลรักษาเปอโยต์ ควรจะมีช่างข้างนอก อู่ประจำครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะมองพรีเมราก่อน

ออฟไลน์ H3T

Re: ถามเกี่ยวกับรถมือ2 สามรุ่นสามยี่ห้อ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 09:00:44 »
อะไหล่ premera อะไหล่เครื่อง sr20de มีมากหาง่าย อะไหล่ช่วงล่างก็เทียบกับรุ่นอื่นของนิสสันได้ เช่น R11 B14 คุณภาพรถประกอบญี่ปุ่น แต่จะมีปัญหาอยู่อย่างก็คืออะไหล่ตัวถังเทียบกับใครไม่ได้เลย เบิกห้างก็แพงสุดๆ เซียงกงก็พอหาได้ แต่ต้องใช้ความพยายามเดินหากันหน่อย
ส่วน 406 EA9 ที่จริงมันมีไมเนอร์ 3 ครั้งนะครับ ส่วนมากเพิ่มแค่ออปชั่น
1. EA9 V1 (version 1) ปี 2000
2. EA9 V2 (version 2) ปี 2002
3. L5 ปี 2004
ที่จริงเปอโยต์ไม่น่าจะนำมาเทียบในกลุ่มนี้เลยนะครับ คงเพราะราคาที่ไกล้เคียงกันมากกว่า เหมือนที่บอสจิมบอกแหละครับ ผมว่าหาอู่ให้ได้ก่อนค่อยซื้อดีกว่า หรือลองไปหาใน google ดูครับ ส่วนที่ต้องดูผมว่าเน้นไปที่เกียร์ AL4 นี่แหละครับ ไม่เหมือนออโตทั่วๆไป ใช้กับหลายรุ่นของ PSA (เมืองไทยก็ เปอร์โยต์ กับ ซีตรอง) เท่าที่ทราบอู่นอกน้อยมากที่รับซ่อม ต้องเข้าศูนย์เท่านั้น รถปีใหม่กว่าอย่างนี้พวกอิเล็คทรอนิคก็มีมากกว่าเป็นธรรมดา ก่อนซื้อก็ดูดีๆนะครับ อีกอย่างรถยุโรปส่วนมากเปลี่ยนอะไหล่ครั้งนึงก็ใช้ได้นานเลย (อะไหล่แท้นะไม่ใช่จากใต้หวัน)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 09:11:31 »
Exsior 2.0 สมัยนั้นจัดได้ว่าเป็นรถที่น่าสนด้วยขนาดตัวใหญ่ขึ้นอีกระดับ รุ่นท้อปมาพร้อมความปลอดภัยกับเบรค ABS และถุงลมนิรภัย (ผ่านไป10ปีน่าจะหมดอายุแล้ว)พละกำลัง 134แรงม้าเมื่อส่งผ่านเกียร์อัตโนมัติแล้วก็ถือว่าปราดเปรียวใช้ได้ จุดอ่อนที่พังง่ายมีแค่แร็คพวงมาลัยนอกจากนั้นทนยังกะแรดทุกส่วน ช่วงล่างและการขับขี่ยังมีนิสัยรถญี่ปุ่นแบบเก่าอยู่บ้างคือออกจะนุ่มๆและมีอาการรถเบาที่ความเร็วสูง อะไหล่มีทั้งในประเทศและเก่าจากญี่ปุ่น หากคำว่า ชัวร์ ถูกและทนคือหัวใจ ไป Exsior

Primera- เป็นรถที่สยามกลการเอาเข้ามาในช่วงเดียวกับที่ขาย Sunny B14 เพื่อสกัดดาวรุ่ง Exsior เพราะ A31, A32 เป็นรถใหญ่กินน้ำมันกว่า Primera เป็นรถญี่ปุ่นก็จริง แต่พัฒนาออกมาโดยมีเป้าหมายอยู่ที่กลุ่มลูกค้าในยุโรปและอังกฤษ ช่วงล่างและการขับขี่จึงเฉียบคมกว่า Exsior เครื่องยนต์ม้า 130ตัว แต่ถ้าเอาแค็มชาฟท์จาก SR20DEรุ่นแรกๆใส่จะเพิ่มเป็น 140ตัวได้ ข้อเสียคือไม่มีถุงลมนิรภัยและเบรคABS อะไหล่สต็อคนิสสันไทยอย่างหวังพึ่ง แต่เซียงกงมีเข้ามาให้เห็นได้เรื่อยๆ ถ้าหัวใจหลักคือชอบรถขับสนุก ตอบสนองดังใจ ไป Primera

406EA9- รถยุโรปที่เด่นด้วยช่วงล่างที่นุ่มใช้ได้แต่เกาะเอาเรื่อง บังคับเลี้ยวได้อย่างใจ ผู้ใหญ่ขับได้เด็กขับสนุก ภายในมีความหรูหราที่สุดในกลุ่มที่ยกมา อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครัน เครื่องยนต์อัตราเร่งจะไม่กระชากแต่มาเรื่อยๆเรียงๆและจะบอกให้ว่าถ้าวิ่งทางไกล ประหยัดกว่า Primeraอีก ส่วนข้อบกพร่องที่ผมเคยเจอกับตัวเองก็มีแค่ไฟหน้ามีลายงาเหมือนกรอบแตก แต่ดูจากการเดินสายไฟในรถและระบบMultiplexของมัน ทำให้ผมกังวลเหมือนกันหากจะใช้ไป 10ปีแล้วต้องมีการทำอะไรสักอย่างกับสายไฟ การเซอร์วิสดูเหมือนถูกตั้งใจออกแบบมาให้พึ่งศูนย์บริการมากกว่าอีก 2ตัวข้างต้นซึ่งไม่มีเทคโนโลยีอะไรแปลก ช่างทั่วไปสามารถซ่อมได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 11:39:31 »
ถ้าเป็นคนที่ขับรถแบบสบาย ๆ ไม่ต้องการสมรรถนะมากนัก
ไม่อยากเสียเวลากับการซ่อม หรือค่าซ่อมที่แพง ก็ exsior ครับ

ถ้าชอบแต่งเครื่อง ลองของแปลกใหม่ ขับรถระมัดระวังอยู่แล้ว
แต่ซิ่งพอสมควร รับได้กับค่าซ่อมบางอย่างที่อาจราคาสูง ก็ primera ครับ

ถ้าเป็นคนขับเร็ว สาดโค้ง ชอบช่วงล่างนิ่ม แต่เกาะ มีเวลาที่จะดูแลรถ
และรู้จักช่างที่ชำนาญ มีความรู้เรื่องรถพอสมควรด้วย ก็ peugeot 406 เลยคับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 13:29:32 »
ตอบในฐานะคนเคยขับและคลุกคลีกับรถสองรุ่นคือ โตต้าเอ็กซิเออร์ และเปอโยต์

ผมเชียร์ เอ็กซิเออร์ครับ หาตัวท้ายๆนะ ที่เป็น 2.0 ไฟหน้าเพชร แอร์แบล็คคู่ครับ
เครื่องรหัส 3S-FE จี๊ดไม่แพ้ใครนะ แต่งก็ง่ายด้วย ช่วงล่างเดิมๆ ย้วยดี แต่ถ้ายก TRD ใส่จบเลย เพิ่มกันโคลงหน้าหลังอีกสักชุด หนึบครับ
ผมใช้ทั้ง เอ็กซิเออร์ 1.6 และ 2.0 แนะนำ 2.0 เท่านั้นอ่ะ

ซ่อมง่าย ไม่งอแง ไม่จุกจิก อู่ที่ไหนก็ทำเป็น อะไหล่เต็มเมืองไปหมด อะไหล่แท้(แพงพอควร) เทียบ เทียบแท้ๆ ก๊อป ก๊อปแท้ๆ มันมีทุกเกรดเลยครับ
เรื่องความจุกจิีกผมว่า เอ็กซิเออร์ไม่ค่อยจะงอแงเลย ผมใช้ตั้งแต่ปี 1996 วิ่งมาจนปีก่อนเพิ่งขายไป ซ่อมไปไม่กี่หมื่นครับ ถ้าเป็น 406 คาดว่าแตะแสนอ่ะ
ถ้าไม่เคยเล่นเปอโยต์ ไม่แนะำนำ แต่ถ้าเคยใช้เปอโยต์มาก่อน 406 ก็น่าเล่นครับ พูดง่ายๆ รู้ทางปืน อิอิอิ

เรื่องความแข็งแรง เกาะถนน ผมว่าถ้าเอาเอ็กซิเออร์มาโมเพิ่มตามที่บอกไปข้างต้น ไม่แพ้ 406 ครับแต่เรื่องบอดี้ ตัวถัง ยังไง 406 ก็กินครับ
แต่ช่วงล่างฟิลลิ่งของ 406 มันก็เกาะแบบผู้ดี นิ่มนวลหนักแน่น  ไม่ได้เกาะโหดๆเหมือน 405 นะครับ ดังนั้นถ้าเทียบกับเอ็กซิเออร์สูสีเลยหล่ะ

เครื่องยนต์ ผมว่าสูสีนะ ระหว่าง เปอโยต์กับโตต้าไม่หนีกันเลยครับ แต่โดยรวมผมว่าโตต้าเหนือกว่า ทั้งต้นและปลาย ยังไงก็ทะลุสองร้อย
ภายในนั่งสบายพอๆกัน กว้างพอๆกันครับ

ที่สำคัญ เอ็กซิเออร์ราคาขายต่อดีกว่า 406 มากๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ☺????☺

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 19:58:50 »
กำลังส่อง 406 ให้พี่ชายเหมือน กระจ่างเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ tongrangsit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 22:15:47 »
ในใจผมก้เชียร์ พริเมร่า ก่อน และ 406 เพราะว่าอะไรพอเทียบกับตัวอื่นได้ของนิสสันยกเว้นบอดี้ ส่วนขับแล้วทันใจไหมไม่รู้ไฮเพราะไม่เคย เคยขับแต่ไฮทอร์คเครื่องพันแปดมันทันใจดี (ไม่รู้เทียบกันได้เปล่า) ส่วน 406 ดูแล้วสวยดีแต่ออกแนวมีอายุหน่อยตัวนี้ก็ไม่เคยขับเหมือนกันเลยไม่รู้ว่าช่วงล่างดีเป็นแบบไหน ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้รู้แต่ว่า ขับแต่อัลเมร่าคันเดียวเอง อืด(บางวันอืดบางวันไม่อืดก็งง งงกับรถเหมือนกัน) ถึก ทน

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 22:19:22 »
ผมแนะ volvo s40 อีกรุ่น
เพื่อไว้ๆ
ตัวรถใกล้เคียง primera 406
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option