ผู้เขียน หัวข้อ: mazda เค้าจะหันมาใช้เกียร์ CVT ไหมครับ  (อ่าน 11413 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
mazda เค้าจะหันมาใช้เกียร์ CVT ไหมครับ
« เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 18:49:46 »
รถบ้าน mazda 2 mazda 3 เค้าจะเปลี่ยนมาใช้เกียร์ CVT หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Re: mazda เค้าจะหันมาใช้เกียร์ CVT ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 19:42:34 »
CVT สำหรับ mazda ในประเทศไทยน่าจะยากครับ
แต่เอาจริง 6AT ปัจจุบันที่ฉลาดเปลี่ยนไวก็จริงแต่ในความเร็วสูงรอบเครื่องก็สูงน่าดูเมื่อเทียบกับรถยุคใหม่ๆ

ออฟไลน์ O_o"

Re: mazda เค้าจะหันมาใช้เกียร์ CVT ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 20:26:08 »
เรื่องระบบส่งกำลังไม่แน่ครับ อะไรที่ลดต้นทุนได้ เพื่อความอยู่รอด ถ้ามันจำเป็นก็จะทำ

ขนาด mazda 3 2019 ช่วงล่างหลังยังเปลี่ยนมาเป็นแบบคานบิด

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 20:41:16 »
ปัจจุบันสโลแกน "Driving Matters" ของ Mazda จะจับคู่กับ CVT ผมว่ามันอาจจะไม่เข้ากันเท่าไร แถมด้วยความเสี่ยงที่จะมีปัญหาด้านความทนทานอีก

แต่ผมว่าอนาคตตอบยากครับ อาจจะมีใครทำ CVT ที่ขับสนุกและทนทานออกมาเปลี่ยนตลาดก็เป็นได้

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 20:42:00 »
ทำไมถึงจะอยากได้ cvtหละครับทั้งที่มันเป็นเกียร์ที่ลดต้นทุน  ซึ่งไม่ทนต่อแรงบิดสูงๆ้เท่าเกียร์ออโต้แบบอื่น

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 20:48:20 »
ผมว่า CVT พวก Honda toyota  ทนกว่าพวก 6 speed mazda 2 1.3  อีกนะครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 20:59:12 »
ปัจจุบันสโลแกน "Driving Matters" ของ Mazda จะจับคู่กับ CVT ผมว่ามันอาจจะไม่เข้ากันเท่าไร แถมด้วยความเสี่ยงที่จะมีปัญหาด้านความทนทานอีก

แต่ผมว่าอนาคตตอบยากครับ อาจจะมีใครทำ CVT ที่ขับสนุกและทนทานออกมาเปลี่ยนตลาดก็เป็นได้
CVT ใน altis chr ก็ขับสนุกพอตัวอยู่นะ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 21:03:30 »
ผมว่า CVT พวก Honda toyota  ทนกว่าพวก 6 speed mazda 2 1.3  อีกนะครับ
CVT ใน Altis ผมว่าทนจริงครับ แถมฉลาด+ตอบสนองไวด้วย แต่ช่วงที่เกียร์ร้อนก็มีอาการเย่อหน่อยๆ
แต่ของ Honda ผมว่าไม่เลย เคยใช้ City 2014 วิ่งไปแค่ 36,XXX บางทีมีกระตุกที่ความเร็วต่ำอย่างกะขับเกียร์ MT เลยครับ ในคลับก็มีพังไปหลายรายทั้ง City Jazz HRV เป็นเหมือนกันหมด ถึงจะถนอม ถึงจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามกำหนด ก็มีสิทธิ์พังอยู่ดี

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 21:25:17 »
ขอยืนยันง่าcvtของhonda toyota พวกนี้ทนจริง ในคลับcityบางคนใช้มา3แสนกว่าโลยังไม่พัง แต่มาสด้า1.3บางคน2หมื่นโลก็ลาโลกแล้ว

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 22:38:04 »
ขอยืนยันง่าcvtของhonda toyota พวกนี้ทนจริง ในคลับcityบางคนใช้มา3แสนกว่าโลยังไม่พัง แต่มาสด้า1.3บางคน2หมื่นโลก็ลาโลกแล้ว
ผมว่าcvt โตโยต้านี้ทนจริง แต่ของฮอนด้านี้เห็นมีปัญหาที่30,000 -60,000กม.นะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 23:13:59 »
ลงทุนไปเยอะกับระบบเกียร์ SkyActiv
คิดว่ายังไม่เปลื่ยนในระยะสั้นครับ

ส่วนระยะยาว ถ้าทำ CVT ออกมาขับสนุกและทนเหมือนโตโยต้า
ก็ไม่แน่นะครับ

เพราะ CVT โตโยต้าทั้ง Altis 1.6/1.8 และ CH-R เป็นสายโหดจริง กดแซงแล้วปล่อยมีคารอบให้เล่นต่อ ทั้งๆที่อยู่เกียร์ D อย่างเดียว
รอบสูงมีไล่ Step เหมือนเกียร์ออโต้ธรรมดา และเกียร์ทำงานแบบถวายชีวิตให้จนผมกลัวแทน

Nonlamer

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 23:28:49 »

CVT ใน altis chr ก็ขับสนุกพอตัวอยู่นะ

หวังอยู่เหมือนกันครับกับ Direct Shift-CVT ของค่าย Toyota  :D  เห็นว่า Altis ใหม่จะได้ใช้ด้วย ผมนี่รอกระแสตอบรับอยู่เลย  ;D
https://newsroom.toyota.co.jp/en/powertrain2018/cvt/

แต่สำหรับ Mazda ผมยังไม่เคยเห็น CVT จากเค้าเลย กลัวว่าเทคโนโลยีที่มีอยู่จะไม่ดีพอ เอาแค่ในปัจจุบันก็มีเสียงบ่นเรื่องความทนทานอยู่แล้วด้วย  :(  เดาว่าสำหรับค่าย Mazda ก็ยังไม่เป็น CVT ในเร็วๆนี้ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 00:09:57 »
ผมว่ายังอีกนานที่จะอยู่กับ 6 spd ต่อครับ ไม่ก็คงเพิ่มเป็น 7-8-9 เอา มาสด้าคงไม่เอา cvt แน่ครับ ค่ายนี้เค้าเน้นขับแล้วสนุกกับรถ เพราะรถรุ่นใหม่ก็ยังคง 6 spd อยู่ ซึ่งผมว่าค่อนข้างตกยุคละ 6 spd ในขณะที่ค่ายอื่นไป cvt กันหมดแล้ว ส่วนเรื่องฟีลลื่งตามความรู้สึกส่วนตัวยังต่างกันเยอะครับ สำหรับ cvt ที่มีการเปลี่ยนอัตราทดเกียร์ ฟีลมันไม่ใช่อ่ะครับ เคยกด altis cvt 7 spd มันแปลกๆ ตอบสนองดี ฉลาด แต่ไม่สนุก เกียร์มันไม่กระแทกกระทั้น ไม่โหด ไม่ดุ มันออกจะนุ่มๆ แต่แรงนะ ยิ่ง cvt ที่ล็อคอัตราทดเดิมตลอดไม่ต้องพูดถึง หมดสนุกเลย ฟังเสียงแล้วสงสาร 555 ส่วน 6 spd ของมาสด้า สะใจกว่ากันเยอะ กดมันส์ ตอบสนองเร็ว แต่เหมือนมีความรู้สึกเหมือนมันทำงานถวายชีวิต น่าจะเสื่อมไวกว่า cvt มากนะถ้ากดบ่อยๆ อ่ะครับ

ถ้าค่ายรถเน้นขับสนุกก็ต้องไม่ใช้ cvt ครับ ลองดูการตอบสนองของเกียร์แต่ละแบบดูครับ คนละอารมณ์กันเลย

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 00:42:39 »
เขาคงไม่ปรับให้ห่วยลงหรอกครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Jaew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 07:34:10 »
ในแคมรี่ใหม่รุ่น2.5ยังไม่ยอมใช้ cvt

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 08:47:46 »
มีโอกาศ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 09:23:54 »
ไม่ครับ เค้าจะกระโดดไป รถไฟฟ้าเลย

ส่วนเรื่องเกียร์พัง มันจะไม่พังได้ไงก็ mazda เล่นโม้ว่า น้ำมันเกียร์ Life Time Maintenance เคสล่าสุด ใน mazda 3 ก็ลาโลกไปตอน 126,xxx km
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2019, 10:21:23 โดย TheZero »

Turbocharger

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 10:08:13 »
เห็นในคลับเปิดโหมด Sport ลากรอบจนเกียร์พังไปหลายคันแล้ว

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 10:19:25 »
mazda 2 ตัวเก่าก็มี cvt ใช้นะครับ เพียงแต่วางขายในญี่ปุ่นกับฮ่องกงเท่านั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 10:50:06 »
น่าจะไม่ทำนะครับ ไม่เคยได้ยินข่าวเลย

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 11:47:05 »
ในแคมรี่ใหม่รุ่น2.5ยังไม่ยอมใช้ cvt

ความน่าสนใจกว่าคู่แข่ง คือตรงนี้ครับ มันสนุกกว่า ถึงแม้ตัวเลขวัดได้จะไม่ดี
แต่ขับจริงเหมือนมันมีสเน่ห์นะครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 13:39:14 »
ถ้าผมเป็นมาสด้า ผมจะตอบว่า
ตรูจะใช้ไปทำไม ในเมื่อ 2 1.3 มันก็ประหยัดกว่าพรรคพวกทั้งตลาดไปแล้ว เอาไว้สู้ไม่ได้ค่อยปรับใหม่
มาสด้า ทำอะไรก็แพงครับ คิดเหรอว่าทำ CVT แล้วจะถูก (ซื้อเองด่าเองนักเลงพอ 555)
ณ จุดนี้ โลกกำลังไปไฟฟ้านะ ถ้าจะไปแวะป้าย CVT อาจจะเสียเวลา เอาเวลา/งบ ไปพัฒนาอย่างอื่นทดแทนดีไหม หรือเอาเวลาไปปรับปรุงเกียร์ sky ให้มันบรรลัยน้อยลงดีกว่ารึเปล่า
Xpander 4AT เครื่องบล็อกโบราณปรับปรุงใหม่ กินน้ำมัน jimmy mode ดีกว่า  BRV CVT คืออัลไล....การออกแบบตัวรถก็สำคัญนะ
..................
นอกเรื่อง
ผมมองว่าที่เกียร์ sky มันบรรลัยกันเยอะ เรื่องระยะเวลาเปลื่ยน นมก เป็นเรื่องนึง แต่เรื่องหลักน่าจะตั้งแต่ออกแบบว่า รับโหมดซาดิสมากๆ ไม่ไหวมากกว่า
ถ้าดู clip test 2 ท้ายๆคลิป jimmy ก็ให้สังเกตเสียงหอนเกียร์ รถทดสอบที่ผ่านการตืบมาเยอะ แม้ว่าจะวิ่งไม่มาก ก็อาการออกนะ
เพราะหลายคน เปลื่ยน นมก 4หมื่น ก็มีพังนะ
เพราะงั้น โดยเฉพาะคนออกเบนซินที่แรงไม่ค่อยมี ไม่ต้องไปลาก sport เยอะ ใช้แรงที่มีไปเรื่อยๆ เถอะครับ ....

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 14:56:10 »
ถ้าเปลี่ยนมองเห็นอยู่ทางเดียวคือแชร์เทคโนโลยีกับ Toyota ครับโดยเฉพาะ Direct Shift น่าจะตอบสนองได้ส่วนหนึ่งเพราะที่คนบ่นเกียร์ CVT มันออกตัวช้า แต่มันไต่ความเร็วเร็วกว่า หรืออาจจะโดดไป 10 เลย

ออฟไลน์ 3ankok

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 01:19:16 »
ไม่ใช้ดีแล้วครับ เกียร์skyตัวปัจจุบันก็พัฒนามาจากรากฐานระบบออโตเดิม+ข้อดีของcvt เข้าด้วยกัน เกียร์ก็ฉลาดดีอยู่แล้ว แต่ถ้าอนาคตจะลดต้นทุนเป็น cvt ก็แล้วแต่ครับ ผมชินล่ะสมัยจับรถเกียร์cvtมาใช้งาน ยุคช่วงปี2010เรื่อยมา มีแต่คนให้ฉายาว่าเกียร์หนังสะติ๊ก แต่สมัยนี้คนในเว็บนี้เริ่มชื่นชม 555 นึกย้อนไปก็ขำดีครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 13:37:16 »
คงไม่ครับ  เพราะเกียร์ใหม่ sky พัฒนามาเพื่อลบข้อเสีย cvt และแบบเกียร์auto ธรรมดา
แล้วจะไป CVT ทำไมเล่า

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 15:21:05 »
ทำไมถึงจะอยากได้ cvtหละครับทั้งที่มันเป็นเกียร์ที่ลดต้นทุน  ซึ่งไม่ทนต่อแรงบิดสูงๆ้เท่าเกียร์ออโต้แบบอื่น
แล้วมั่นใจแล้วหรอครับว่า CVT มันเป็นเกียร์ลดต้นทุน ไปจำภาพเก่าของ CVT รุ่นแรกมารึเปล่าหรือเห็นกลไกไม่เยอะไม่ซับซ้อนรึเปล่าจึงคิดว่ามันต้นทุนต่ำ ลองดู CVT ของซูบารุก่อนไหมหรือ CVT รุ่นใหม่ๆของ TOYOTA ก่อน  เคยมีเคสที่ F1 ใช้ CVT
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

Turbocharger

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 15:40:59 »
สงสัยเหมือนกันครับว่าถ้าดีจริงทำไมพวกเบนซ์บีเอ็มที่ออกแบบรถมาเพื่อเน้นการขับขี่ไม่ยอมใช้ CVT ในรถรุ่นใหม่ๆ เลย

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 16:25:26 »
สงสัยเหมือนกันครับว่าถ้าดีจริงทำไมพวกเบนซ์บีเอ็มที่ออกแบบรถมาเพื่อเน้นการขับขี่ไม่ยอมใช้ CVT ในรถรุ่นใหม่ๆ เลย

feeling ล้วนๆครับ

cvt set step shift ยังไง ก็ไม่เหมือน AT อยู่ดี