ผู้เขียน หัวข้อ: Turbo มีจุดอ่อนอะไร ทำไมไม่ถูกใช้เป็นส่วนประกอบมาตรฐานในรถทุกคัน  (อ่าน 14458 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
มีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเข้ามา แน่นอนว่า ต้นทุนการผลิตเพิ่ม การ stock อะไหล่ ก้เช่นกัน คนซื้อก็ต้องดูแลเพิ่ม

ออฟไลน์ madboy

อ่านแล้วทำไมผมรู้สึกว่าเทอร์โบมันงอกขึ้นมาจากดินเลย  อยากจะใส่ก็เดินไปเด็ดมา

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Bank113

• Newbie
  • *
ต้นทุนคับ
เพิ่มขึ้นทุกอย่างเลยคับทั้งตัวเครื่อง
ระบบที่เพิ่มขึ้น ระบบระบายความร้อน เบนซินเทอร์โบ นี่ความร้อนสูงมากนะคับ
และที่มองข้ามไปไม่ได้เลยคือ ช่วงล่างคับ

ผมว่าพวกเครื่องเทอร์โบ มันเฉพาะกลุ่มคับ ไม่แพร่หลายขนาดnaในด้านราคาคับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
บริษัทรถยนต์ไม่ใช่มูลนิธิครับ เขาไม่ได้มีเป้าหมายเพื่อพัฒนารถยนต์ให้ดีที่สุด

แต่เขาต้องพัฒนารถยนต์ที่เขาได้กำไรมากที่สุด การที่เขาจะใส่อะไรมา

ถ้าไม่ใช่กฎหมายบังคับ ก็คือลูกค้าไม่มีใครซื้อรถที่ยังไม่มีอุปกรณ์นั้นครับ

ซึ่งการที่คนส่วนใหญ่ในไทยจะเลิกซื้อรถที่ไม่มีเทอร์โบ (ซึ่งราคาถูกกว่ามาก) คงยากในเร็ววันนี้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

ระยะยาว มันไม่พังง่ายๆ นะครับ
ดูดีเซล สิวิ่งกัน 500,000 หลายล้านคันละมั้ง

จุดอ่อนคือแพง นั่นละ ไม่จำเป้นกับรถจ่ายและส่งลูก

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
ตั้งตารอ ฮอนด้า ซิตี้ 1.0t  แต่อ่านคำตอบหลายท่านแล้ว  เหี่ยวเลย

ผมก็กำลังสนใจในรถ Honda ที่จะมีเครื่องใส่ turbo มาในหลายๆ รุ่น ช่วงนี้อยู่พอดี

กระจางเลย ครับ

ออฟไลน์ BN`

เพราะต้นทุนล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
ต้นทุนคับ
เพิ่มขึ้นทุกอย่างเลยคับทั้งตัวเครื่อง
ระบบที่เพิ่มขึ้น ระบบระบายความร้อน เบนซินเทอร์โบ นี่ความร้อนสูงมากนะคับ
และที่มองข้ามไปไม่ได้เลยคือ ช่วงล่างคับ

ผมว่าพวกเครื่องเทอร์โบ มันเฉพาะกลุ่มคับ ไม่แพร่หลายขนาดnaในด้านราคาคับ

ก็ร้อนจริงๆล่ะครับ
BMW F30 เบนซินนี่
ห้องเก็บของฝากระโปรงท้ายนี่
เวลาซิ่งเสร็จ อย่าไปเปิดออกมาเชียว ระอุ สุดๆ นะครับ
Turbo พัง ลูกละเหยียบแสน

ออฟไลน์ Staples

Honda เนี่ยนะ ขายราคาเดิม 5555+

ลองไปหาข้อมูล Honda Freed ตัวแรกดู ล้านกว่า รถ 1.5 บ้าไปแล้ว

ออฟไลน์ Darkart

ช่วงนี เทรน Downsizing เครื่องยนต์+เทอร์โบ ลดความจุCC.ลง แต่แรงม้าเท่าเดิมหรือมากกว่า มาแรง
ทำให้เครื่องยนต์ NA ค่อยๆลดลง และ ด้วยสภาพมลพิษทางอากาศ

แต่อุปกรณ์มากขึ้น ชิ้นส่วนเครื่องยนต์ปรับแต่งรับกับบูสจากเทอร์โบ
ค่าดูแลมากขึ้น ตอนซ่อมบำรุงรักษา เทอร์โบเบิกใหม่ไม่ใช้ถูกๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ xman2029

city กับ jazz ใหม่ ถ้าเอา 1.0T มานี่บริษัทเสียภาษาลดลงนะ แล้วขายราคาเดิมออฟชั่นพอๆกับของเดิม หึหึ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
city กับ jazz ใหม่ ถ้าเอา 1.0T มานี่บริษัทเสียภาษาลดลงนะ แล้วขายราคาเดิมออฟชั่นพอๆกับของเดิม หึหึ

ด้วยจุดขายที่เทียบเท่าเดิม เพิ่มเติมคือเข้าศูนย์แล้วต้องบำรุงเยอะขึ้น
กำไรจาก service ก็เพิ่มขึ้น เป็นกลยุทธที่ใช้ได้ครับ  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ในความเป็นจริงเเทบเป็นไปไมได้ที่จะขายราคาเดิม

ภาษีที่จ่ายลดลง ก็คงถือเป็นกำไรที่มากขึ้นของบริษัทนะผมว่า คงไม่คืนกำไรให้ผู้บริโภค ขนาดนั้น

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Honda ราคาเดิม หึหึ

ลองไปดูเกรดพลาสติก และพาร์ทหลายๆชิ้นดูครับ แล้วคุณจะพบความจริง
Civic MY2019 1.8EL ไม่มีแผ่นกันความร้อนใต้กระโปรงหน้า ฝากระโปรงท้ายก็เห็นสายไฟเปลือยๆ เลย มองงานตัวถังในห้องเครื่อง นึกว่ารถชนหนักมา เกือบจะไม่รับรถอยู่แล้ว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ CarameLon

อุปกรณ์ส่วนเกี่ยวข้องกับโบ ถ้าทนไม่ได้ก็พังทั้งคัน
ทำให้เมื่อผูกโบต้องเปลี่ยนสเปกอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกัน ให้ทนทานกว่าเดิมมาก
ส่งผลให้เงินทุนผลิตสูงต่อคัน เมื่อต้นทุนแพง ก็ต้องขายรถแพง กำไรก็ต้องหวังเพิ่ม
แต่ในเมื่อคนยังต้องการรถเดิมๆอยู่ ไม่โบก็ได้ ก็เลยไม่รู้จะเพิ่มโบในรถทุกคันไปทำไม
เพราะขายอย่างเดิม ขายง่ายกว่า มีคนต้องการเยอะอยู่ ลูกค้าซื้อไปก็ดูแลง่ายกว่า ซ๋อมไม่แพงด้วย
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เอาว่ามันร้อนเวลาแช่มั้ง

"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ panjap

มันก็ทนทานดีนะ รถ benz bmw ถ้าไม่แต่ง ผมยังไม่เห็นมันพังสักคันเลย  แถมซีซีน้อยลง ประยหัดน้ำมันมากขึ้น

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
ในความคิดผมต่อไป เทอร์โบจะเป็นมาตรฐานในแทบจะทุกคันครับ
เหตุผลที่คำถามนี้เกิดขึ้นมา เพราะว่าเรากำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านครับ เลยยังไม่เห็นทั้งหมด

อย่างที่ทุกท่านบอกไว้ว่าต้นทุนที่เพิ่มขึ้น แต่ส่วนนี้สามารถชดเชยได้ด้วย สิทธิพิเศษทางภาษี และ
Economy of scale ครับ

ในเคสของ Honda นั้นผมว่ายังไงก็ต้องเป็น 1.0T ทั้ง Line-up หรือไม่ก็ Hybrid เป็นของเสริม
เพราะอย่าลืมว่ารถจะต้องเข้า ECO Phase-2 ซึ่งเครื่อง N/A เดิมนั้นไม่สามารถกดลงมาได้ต่ำกว่านี้ได้แล้ว
รวมถึงถ้าเครื่องตัวนี้จะแทนที่ 1.8์N/A ในอนาคตละ.....

ดังนั้นเหตุผลทั้ง 2 ข้อที่กล่าวถึงไปนั้นก็สามารถเป็นไปได้ใช่ไหมครับ

โดยปกติ Honda มักจะเป็นเจ้าแรกที่ทำให้ใช้ E85 อยู่แล้ว และถ้าทำได้อีกก็สามารถลดภาษีสรรพสามิตได้อีก

น่าคิดนะครับ....................

ปล.
1. https://www.honda.co.uk/cars/new/civic-4-door/performance.html
https://www.honda.co.uk/cars/new/jazz/performance.html

ลองดู FC 1.0T พบว่า CO2 เกิน 100 มานิดๆ พอๆกับ 1.3 i-VTEC เลย

แล้ว CITY-JAZZ ใหม่น่าน่าจะทำผลงานได้ดีอีกถูกต้องไหมครับ :)

2. เปรียบเทียบแรงบิด
1.0T
Peak: 200 Nm @ 2250 rpm /
Flat: 180 Nm @ 1700-4500 rpm

1.8 N/A (R18)
174 Nm / 4300 rpm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2019, 18:40:55 โดย F.I.P.G. »

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
NA ดูแลง่ายไม่จุกจิก

ออฟไลน์ XMSL

ก็เหมือนเครื่องหัวฉีดของเบนซิน กับเครื่องไดเรคอินเจคชั่นของดีเซล ต้องผ่านการแข่งขันและพัฒนาทั้งด้านเทคนิคและต้นทุน

ในความคิดผมต่อไป เทอร์โบจะเป็นมาตรฐานในแทบจะทุกคันครับ
เหตุผลที่คำถามนี้เกิดขึ้นมา เพราะว่าเรากำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านครับ เลยยังไม่เห็นทั้งหมด

อย่างที่ทุกท่านบอกไว้ว่าต้นทุนที่เพิ่มขึ้น แต่ส่วนนี้สามารถชดเชยได้ด้วย สิทธิพิเศษทางภาษี และ
Economy of scale ครับ

ในเคสของ Honda นั้นผมว่ายังไงก็ต้องเป็น 1.0T ทั้ง Line-up หรือไม่ก็ Hybrid เป็นของเสริม
เพราะอย่าลืมว่ารถจะต้องเข้า ECO Phase-2 ซึ่งเครื่อง N/A เดิมนั้นไม่สามารถกดลงมาได้ต่ำกว่านี้ได้แล้ว
รวมถึงถ้าเครื่องตัวนี้จะแทนที่ 1.8์N/A ในอนาคตละ.....

ดังนั้นเหตุผลทั้ง 2 ข้อที่กล่าวถึงไปนั้นก็สามารถเป็นไปได้ใช่ไหมครับ

โดยปกติ Honda มักจะเป็นเจ้าแรกที่ทำให้ใช้ E85 อยู่แล้ว และถ้าทำได้อีกก็สามารถลดภาษีสรรพสามิตได้อีก

น่าคิดนะครับ....................

ปล.
1. https://www.honda.co.uk/cars/new/civic-4-door/performance.html
https://www.honda.co.uk/cars/new/jazz/performance.html

ลองดู FC 1.0T พบว่า CO2 เกิน 100 มานิดๆ พอๆกับ 1.3 i-VTEC เลย

แล้ว CITY-JAZZ ใหม่น่าน่าจะทำผลงานได้ดีอีกถูกต้องไหมครับ :)

2. เปรียบเทียบแรงบิด
1.0T
Peak: 200 Nm @ 2250 rpm /
Flat: 180 Nm @ 1700-4500 rpm

1.8 N/A (R18)
174 Nm / 4300 rpm

ยุคเปลี่ยนผ่าน ผมว่าต้องเป็น จากรถยนต์น้ำมันไปเป็นรถยนต์ไฟฟ้ามากกกว่า

เทอโบเป็นเทคโนโลยีเก่ามากเเล้ว ซึ่งทุกคนรู้มันมีข้อดีบางอย่าง เเละก็ข้อเสียอีกบางอย่าง

ในยุคนั้นจึงไม่มีใครสนใจนำมาใส่ในรถระดับใช้งานทั่วไปนัก ทั้งที่สามารถทำได้ เทเเต่เทอโบมักไปอยู่ในรถรุ่น เเเรงๆสะมากกกว่า

เเต่มาถึงปัจจุบันที่เทอโบกลับมาได้รับความนิยม มาจากกการเเก้ปัญหาที่หลายประเทศตั้งมาตรฐาน เครื่องยนต์ที่ปล่อยมลพิษ ให้มีขอบเขตต่ำลงทุกที เพื่อลดมลภาวะ รวมถึงความสำคันในการประหยัดเชื้อเพลิงด้วย  รถที่ ซีซีเยอะจึงผ่านมาตรฐานลำบาก

ต้องดาวน์ไซส์เครื่องยนต์ลง เอาเทอโบมาเป็นตัวช่วยให้มีกำลังเพียงพอ เเละช่วยให้เผาไหม้ดีขึ้นอีกนิดหนึ่ง   เทอโบถึงกลับมาเป็นความนิยม ในรถทั่วไป เเต่ก็เเลกมากับการใช้งานของผู้ซื้อ ที่ต้องดูเเลมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2019, 11:23:37 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
ยุคเปลี่ยนผ่าน ผมว่าต้องเป็น จากรถยนต์น้ำมันไปเป็นรถยนต์ไฟฟ้ามากกกว่า

เทอโบเป็นเทคโนโลยีเก่ามากเเล้ว ซึ่งทุกคนรู้มันมีข้อดีบางอย่าง เเละก็ข้อเสียอีกบางอย่าง

ในยุคนั้นจึงไม่มีใครสนใจนำมาใส่ในรถระดับใช้งานทั่วไปนัก ทั้งที่สามารถทำได้ เทเเต่เทอโบมักไปอยู่ในรถรุ่น เเเรงๆสะมากกกว่า

เเต่มาถึงปัจจุบันที่เทอโบกลับมาได้รับความนิยม มาจากกการเเก้ปัญหาที่หลายประเทศตั้งมาตรฐาน เครื่องยนต์ที่ปล่อยมลพิษ ให้มีขอบเขตต่ำลงทุกที เพื่อลดมลภาวะ รวมถึงความสำคันในการประหยัดเชื้อเพลิงด้วย  รถที่ ซีซีเยอะจึงผ่านมาตรฐานลำบาก

ต้องดาวน์ไซส์เครื่องยนต์ลง เอาเทอโบมาเป็นตัวช่วยให้มีกำลังเพียงพอ เเละช่วยให้เผาไหม้ดีขึ้นอีกนิดหนึ่ง   เทอโบถึงกลับมาเป็นความนิยม ในรถทั่วไป เเต่ก็เเลกมากับการใช้งานของผู้ซื้อ ที่ต้องดูเเลมากขึ้น

เท่าที่ผมลองจับประเด็น จากข้อความดังกล่าว คือ

1. ยุคเปลี่ยนผ่าน คือ การเปลี่ยนการใช้พลังงานแบบหนึ่งไปสู่อีกแบบหนึ่ง
ตอบ
- ไม่ผิดครับในกรณีถ้ามองแบบทั่วไป แต่ถ้าเราลองมองลึกลงไปอีกขั้นหนึ่งพบว่า การเพิ่มประสิทธิภาพของเดิมที่มีด้วยเทคโนโลยี ทำให้เกิดการใช้พลังงงานต่อหน่วยได้คุ้มค่ามากขึ้น อันนี้ถือว่าเป็นการเปลี่ยนผ่านได้ไหมครับ
(ตัวอย่าง... คาร์บู>>>หัวฉีด>>หัวฉีดเดี่ยว>>หัวฉีดแยกตาม Port Intake>>Direct Injection // ห้องเผาไหม้ช่วย>>Direct injection>>Common rail Direct Injection)

2. เทอร์โบคือเทคโนโลยีเก่า แต่คือปัจจัยนึงที่สามารถเพิ่มประสิทธิภาพการใช้งานพลังงานในปัจจุบัน ซึ่งมีข้อจำกัดคือค่าบำรุงรักษามากขึ้น
ตอบ
- แม้ว่าจะเก่า แต่ถ้าเพิ่มเทคโนโลยีให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น เช่น การใส่ระบบอิเลกทรอนิกส์ เพื่อควบคุมให้มีการทำงานอย่างแม่นยำ แต่ว่าค่าใช้จ่ายบำรุงรักษามากขึ้น
ซึ่งส่วนนี้ถ้าแก้ไขได้ด้วยการใช้เทคโนโลยีการผลิตและเพิ่มจำนวนให้มีต้นทุนคุ้มค่ามากยิ่งขึ้น เพื่อให้ผู้บริโภคเข้าถึงการใช้งานที่ง่ายขึ้น อันนี้สามารถแก้ไขปัญหา 2 อย่างนี้ที่ตั้งกระทู้ได้ไหมครับ

เพราะ ผมมองว่าเทคโนโลยีต่างๆ ถ้ามันมาถูกที่ ถูกเวลา และสามารถเปลี่ยนแปลงความเชื่อของมนุษย์ได้ทีละนิดๆได้จนเหมือนเป็นส่วนหนึ่งได้อย่างสนิทใจ มันก็สามารถเป็นไปได้ใช่ไหมครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2019, 12:48:56 โดย F.I.P.G. »

เท่าที่ผมลองจับประเด็น จากข้อความดังกล่าว คือ

1. ยุคเปลี่ยนผ่าน คือ การเปลี่ยนการใช้พลังงานแบบหนึ่งไปสู่อีกแบบหนึ่ง
ตอบ
- ไม่ผิดครับในกรณีถ้ามองแบบทั่วไป แต่ถ้าเราลองมองลึกลงไปอีกขั้นหนึ่งพบว่า การเพิ่มประสิทธิภาพของเดิมที่มีด้วยเทคโนโลยี ทำให้เกิดการใช้พลังงงานต่อหน่วยได้คุ้มค่ามากขึ้น อันนี้ถือว่าเป็นการเปลี่ยนผ่านได้ไหมครับ
(ตัวอย่าง... คาร์บู>>>หัวฉีด>>หัวฉีดเดี่ยว>>หัวฉีดแยกตาม Port Intake>>Direct Injection // ห้องเผาไหม้ช่วย>>Direct injection>>Common rail Direct Injection)

2. เทอร์โบคือเทคโนโลยีเก่า แต่คือปัจจัยนึงที่สามารถเพิ่มประสิทธิภาพการใช้งานพลังงานในปัจจุบัน ซึ่งมีข้อจำกัดคือค่าบำรุงรักษามากขึ้น
ตอบ
- แม้ว่าจะเก่า แต่ถ้าเพิ่มเทคโนโลยีให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น เช่น การใส่ระบบอิเลกทรอนิกส์ เพื่อควบคุมให้มีการทำงานอย่างแม่นยำ แต่ว่าค่าใช้จ่ายบำรุงรักษามากขึ้น
ซึ่งส่วนนี้ถ้าแก้ไขได้ด้วยการใช้เทคโนโลยีการผลิตและเพิ่มจำนวนให้มีต้นทุนคุ้มค่ามากยิ่งขึ้น เพื่อให้ผู้บริโภคเข้าถึงการใช้งานที่ง่ายขึ้น อันนี้สามารถแก้ไขปัญหา 2 อย่างนี้ที่ตั้งกระทู้ได้ไหมครับ

เพราะ ผมมองว่าเทคโนโลยีต่างๆ ถ้ามันมาถูกที่ ถูกเวลา และสามารถเปลี่ยนแปลงความเชื่อของมนุษย์ได้ทีละนิดๆได้จนเหมือนเป็นส่วนหนึ่งได้อย่างสนิทใจ มันก็สามารถเป็นไปได้ใช่ไหมครับผม

ถ้ามองถึงการเปลี่ยนผ่านทางเทคโนโลยี ลองมองเครื่องยนต์ skyactive x  ของมาสด้าครับ อันนั้น นวัตกรรมใหม่ ที่มาเปลี่ยนการเครื่องยนต์เบนซินของจริง

มุมมองส่วนตัวผม เทอโบยังไม่ใช่ครับ  เป็นเเค่อุปกรณ์ร่วมภายนอกเครื่องยนต์เบนซินระบบเดิมๆ มาเพิ่มเเรงอัดอากาศ เข้าไปห้องเผาไหม้ได้เยอะขึ้น  เค้นเเรงม้าเพิ่มขึ้น จากก การทำงานระบบเดิมๆของเครื่องยนต์

จะเทียบกับ การเปลี่ยนผ่าน คาบิวมาเป็นหัวฉีดไม่น่าได้ นั้นถือเป็นการเปลี่ยนเทคโลยีการควบคุมการจ่ายเชื่อเพลิงไปเลยอย่างสิ้นเชิง จาก เเมคคานิค เป็นอิเลคโทรนิค เเละเป็นที่ยอมรับว่ามีประโยชน์กว่าเดิม อย่างที่ทำให้คาบิว เเทบสูนพันธุ์ไปเเล้ว

เเต่เป็นสิ่งที่เทอโบไมไ่ด้จำเป็นขนาดนั้น เพราะเทอโบมีมานานเกิน 30ปีเเล้ว จนถึง ปัจจุบัน ก็ยังมีทั้งรถที่มีก็ดีไม่มีก็ได้   ถ้ามันมีความสามารถเปลี่ยนผ่านเทคโลโนยีเครื่องยนต์ได้จริง ผ่านมาเกิน 30ปี รถยนต์ควรจะเป็นระบบเทอโบไปหมดเเล้ว  เเต่ทุกวันนี้ ก็ยังไมไ่ด้เเพร่หลายขนาดนั้น หลายค่ายหลายรุ่นก็ยังพัฒนาเบนซิน กันต่อไป โดยไม่ได้จำกัดว่าต้องเทอโบ  อย่างมาสด้า sky activex ก็มีสิ่งที่ข้ามผ่านเทอโบไปไกลเเล้ว

ส่วนสาเหตุที่กลับมานั้นก็เเจ้งไปเเล้วว่า มาตรฐานต่างประเทศยิ่งญี่ปุ่นเเละยุโรป จะเข้มงวดมากขึ้นทุกปีๆ เข้มจนถึงขั้นมีเเผน ให้รถยนต์ปล่อยมลพิษเป็น 0% ในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า  ตอนนี้เพื่อผ่านการควบคุมเหล่านั้น เครื่องดาวไซส์จึงจำเป็น  การติดเทอโบร์ จึงเป็นทางออก ที่จะใช้เครื่องเล็กลง เเต่เรียกเเรงม้าไห้กลับไปเท่าขนาดเครื่องเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2019, 13:30:03 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ mamaman

ข้างบนถูกครับ
Turbo ถูกนำมาใช้ กับรถบรรทุก นานแล้ว เพื่อจุดประสงค์ ประสิทธิภาพ
คราวนี้ มันถูกบังคับ ให้ประจำกับ รถบ้าน เบนซินแทบทุกขนาดแล้ว