ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ Benz เติมน้ำมันเครื่องผิด spec จะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 9737 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามครับ ผมนำรถ Benz GLC43 coupe เข้าไป service ที่ศูนย์ใหญ่แถวดินแดง เป็น 1 ใน 11 ศูนย์ที่ขายรถ AMG ได้ และยังอ้างตัวเองเป็น AMG center 1 ใน 3 แห่งของประเทศไทยอีกด้วยครับ

จากคู่มือประจำรถ รถผมต้องใช้น้ำมันเครื่องรหัส 229.5 (พี่ในกลุ่มไปเปลี่ยนได้น้ำมันรหัสนี้ หน้าขวดเขียน Mercedes-AMG High Performance Engine Oil SAE0W-40) แต่ตามเอกสารที่ออกมาศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องความหนืด 5W-30 รหัส 229.51  ให้ เมื่อเช็คจากคู่มือประจำรถน้ำมันรหัสนี้สำหรับเครื่องดีเซล แบบนี้แล้วจะเกิดปัญหากับเครื่องยนต์ไหม ใช้รถได้ตามปกติหรือควรรีบเปลี่ยนออกครับ ศูนย์อาจจะมาบอกว่าใช้ได้ แต่ถ้ามันไม่ 100% ก็ไม่อยากเสี่ยงครับ ผมควรทำอย่างไรต่อไปดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2019, 11:30:28 โดย shogun »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
ลองโทรคุยดูก่อนครับว่าทางศูนย์จะตอบหรือรับผิดชอบยังไง เพราะถึงขนาดเติมผิดspecแล้วปริมาณก็ไม่น่าจะถูกต้องนะครับ

ออฟไลน์ kez

สอบถามที่ 0 ก่อนว่าผิดผลาดอย่างไรหรือเปล่า   แล้วสอบถามลูกค้าสัมพันธ์

ถ้ามีกระป๋องให้ดู ก็ดูว่าค่าของค่าน้ำมัน หลัง api มีตัว s หรือเปล่าและตามด้วยอะไร ถ้าตามด้วย m หรือ n ก็ใช้ได้

ถ้าต่ำกว่านั้นควรถ่ายออก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตอบแบบคนที่หาน้ำมันมาเติมเอง = ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมหิ้วไปให้ศูนย์เติมเบอร์ 30-40 เอง ตอนที่บ้ายี่ห้อ ตาม "เขาว่า" ทั้งที่เขียนในคู่มือเบอร์ 20

ตอบแบบคนทั่วไป = ลองคุยกับศูนย์ และถือเอกสาร ที่ได้จากศูนย์ตอนไปรับรถไปด้วย น่าจะมีเขียนระบุเบอร์น้ำมันเครื่อง คุยกันยังไง ถ้าเขาเปลี่ยนให้ก็โอเค แต่ถ้าไม่เปลี่ยนใหม่อาจจะแจ้งว่าเป็นสูตรใหม่ สูตรเก่า อะไรก็แล้วแต่ อยู่ที่เจ้าของรถพอใจในคำตอบหรือป่าว

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
น้ำมันผิดเบอร์ ฟิล์มเคลือบหนาไม่เท่ากัน ฉีดหรือกระจายไปตามจุดต่างๆได้ไม่เท่ากัน ทนความร้อน(อาจจะ)ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ eaton fuller

5w30 ผมก็ใช้ใน เครื่อง M274 ตั้งแต่หมดวารันตี

ไม่แตกต่างเลย

ออฟไลน์ Stp

เพื่อความมั่นใจติดต่อศูนย์บริการตรวจสอบดีกว่า แต่ปกติถ้ารถใหม่เติม 5W30 ดีกว่าด้วยซ้ำมั้ง แปลกดีเหมือนกันรถยุโรปชอบระบุให้ใช้ 5W40 ตลอดรถใหม่ยันรถเก่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Arnan_td

จากคนเคยใช้ M นะครับแต่ไม่เคยใช้ AMG

ควรไปตามสเปคครับเพราะคุณขับ 43 มีจังหวะบ้าพลัง เครื่องยนต์ทำงานหนักกว่าปกติเป็นระยะ ความร้อนสูงกว่าเครื่องปกติ

สาย M คงจำเรื่องน้ำมันเครื่องเป็นโคลนได้อย่างดี

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
คิดว่าใช้ได้เหมือนกันนะครับ น้ำมันเครื่องทั้งสองตัวเป็นแบบ long life ทั้งคู่ ดีกว่า 229.3

ออฟไลน์ ABUSEz

229.51 เป็นสูตร low saps ครับ เหมาะสำหรับเครื่องดีเซล แต่ก็สามารถใช้แทน 229.5 ได้ไม่มีปัญหา
เพราะฉะนั้นสิ่งที่ต่างจะเหลือแค่เบอร์ 30 กับ 40 แค่นั้นครับ

แต่จริงๆเคสแบบนี้ ทางศูนย์น่าจะต้องแสดงความรับผิดชอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ สิ่งที่ทำให้ผมกังวลถึงต้องเอามาถามคือ

1. เรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับดีเซล เอามาเติมเครื่องเบนซินได้ไม -> อันนี้ได้คำตอบแล้วว่าพอใช้ได้ แม้จะไม่ตรงตาม owner's manual กำหนด

2. เรื่องความหนืด 30 vs 40 อันนี้กังวลมากกว่า  เพราะผมขับรถค่อนข้างเร็ว กลัวเรื่องประสิทธิภาพการหล่อลื่น ฟิล์มน้ำมันจะทนความร้อนไม่ไหวครับ

ณ ตอนนี้ทางศูนย์ก็ยังไม่ได้ติดต่อกลับมาเพื่อตอบคำถาม แจ้งว่าใช้ต่อไปได้หรือให้เอาเข้าไปเปลี่ยน นิ่งเฉยอย่างเดียวครับ  >:(

อีกเหตุผลที่ผมสงสัยคือ ผมซื้อ MBSP excellent ไว้ จะเป็นเหตุผลให้รถผมได้รับการ service ด้วยอะไหล่ที่ราคาถูกที่สุดหรือเปล่า เพราะน้ำมัน AMG 0W-40 ลิตรละ 880 บาท น้ำมันที่ใส่ให้ลิตรละ 660 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2019, 11:33:03 โดย shogun »

ออฟไลน์ Stp

ถ้าซื้อ MBSP excellent ไว้ด้วยนี่ต้องจัดหนัก ขับเร็วเหยียบหนักคงไป 5W40 เหมาะสมกว่าจริงๆ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ สิ่งที่ทำให้ผมกังวลถึงต้องเอามาถามคือ

1. เรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับดีเซล เอามาเติมเครื่องเบนซินได้ไม -> อันนี้ได้คำตอบแล้วว่าพอใช้ได้ แม้จะไม่ตรงตาม owner's manual กำหนด

2. เรื่องความหนืด 30 vs 40 อันนี้กังวลมากกว่า  เพราะผมขับรถค่อนข้างเร็ว กลัวเรื่องประสิทธิภาพการหล่อลื่น ฟิล์มน้ำมันจะทนความร้อนไม่ไหวครับ

ณ ตอนนี้ทางศูนย์ก็ยังไม่ได้ติดต่อกลับมาเพื่อตอบคำถาม แจ้งว่าใช้ต่อไปได้หรือให้เอาเข้าไปเปลี่ยน นิ่งเฉยอย่างเดียวครับ  >:(

อีกเหตุผลที่ผมสงสัยคือ ผมซื้อ MBSP excellent ไว้ จะเป็นเหตุผลให้รถผมได้รับการ service ด้วยอะไหล่ที่ราคาถูกที่สุดหรือเปล่า เพราะน้ำมัน AMG 0W-40 ลิตรละ 880 บาท น้ำมันที่ใส่ให้ลิตรละ 660 บาทครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
ขอแนะนำให้แจ้งศูนย์บริการ (ทำแล้ว) และ โทรเข้า Call center พร้อมกันไว้ครับ
***ถ้าโทรศัพท์เรามี APP อัดเสียงสนทนาได้ แนะนำให้ทำเพื่อเป็นหลักฐานสนับสนุนอีกครั้งครับ***

เหตุการณ์นี้ผมมองว่า ศูนย์บริการ (ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการ) ทำไม่ถูกต้องครับ เพราะได้ทำผิดพลาดตั้งแต่
ขั้นตอนแรกเลย คือ ไม่เปลี่ยนแปลงเคมีภัณฑ์ ตามที่คู่มือ(อย่างเป็นทางการ)แนะนำไว้ (แม้ในทางปฏิบัติสามารถทดแทนกันได้ก็ตาม)

ทางศูนย์บริการต้องรับผิดชอบและเปลี่ยนเคมีภัณฑ์ตามที่ผู้ผลิตกำหนดครับ

สุดท้ายนี้ถ้าเราถือตามเอกสารที่กำหนด ไม่มีอะไรที่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ครับ ยกเว้นมีเอกสารเปลี่ยนแปลงจาก
ผู้ผลิตมายืนยันให้เห็นถึงความเชื่อถือครับ

ปล. ขอย้ำอีกครั้งว่า ถ้ามีการบ่ายเบี่ยงจากศูนย์บริการ ให้โทรเข้า Call-center เพื่อ cross check ข้อมูลทันทีนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเราจะทนใช้  มันก็คงจะใช้ได้  แต่เต็มประสิทธิภาพหรือไม่  คงไม่เต็ม..

ความหนืดน้ำมัน  30 กับ 40   ถ้าใช้เบอร์ต่ำกว่าคู่มือ  ไม่เป็นการดีแน่ ๆ   

เมื่อก่อนมีคนบอก และแนะนำรถเก่าให้ใช้เบอร์หนืดขึ้นสักเบอร์  (รถผม คู่มือบอก ตัวหลัง 30-40)  แต่เติมจริง  เป็นโมบิล1 เบอร์ 50  มีปัญหาตามมาเกี่ยวกับน้ำมันดันออกตามซีล -ฝาเติมน้ำมัน ฯลฯ  กลายเป็นรถกินน้ำมันเครื่อง หนักเลย  แต่พอลดเบอร์ลงมาเป็นเบอร์มาตรฐาน  อาการเหล่านั้น  หายไป  เหมือนผีหลอก

อยากจะบอกว่าความหนืดน้ำมัน  มีผลต่อเครื่องยนต์  ไม่ใช่ว่าเบอร์สูง  ฟิล์มหนา  จะดีเสมอไป

ถ้าซื้อ MBSP excellent ไว้ด้วยนี่ต้องจัดหนัก ขับเร็วเหยียบหนักคงไป 5W40 เหมาะสมกว่าจริงๆ

ตอนเอารถไปส่ง ย้ำกับ SA แล้วนะครับว่า พี่ในกลุ่มไปเปลี่ยนใช้น้ำมัน Mercedes-AMG ผมจะได้แบบเดียวกันใช่ไหม ยังใส่น้ำมันผิดแบบมาให้

ขอแนะนำให้แจ้งศูนย์บริการ (ทำแล้ว) และ โทรเข้า Call center พร้อมกันไว้ครับ
***ถ้าโทรศัพท์เรามี APP อัดเสียงสนทนาได้ แนะนำให้ทำเพื่อเป็นหลักฐานสนับสนุนอีกครั้งครับ***

เหตุการณ์นี้ผมมองว่า ศูนย์บริการ (ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการ) ทำไม่ถูกต้องครับ เพราะได้ทำผิดพลาดตั้งแต่
ขั้นตอนแรกเลย คือ ไม่เปลี่ยนแปลงเคมีภัณฑ์ ตามที่คู่มือ(อย่างเป็นทางการ)แนะนำไว้ (แม้ในทางปฏิบัติสามารถทดแทนกันได้ก็ตาม)

ทางศูนย์บริการต้องรับผิดชอบและเปลี่ยนเคมีภัณฑ์ตามที่ผู้ผลิตกำหนดครับ

สุดท้ายนี้ถ้าเราถือตามเอกสารที่กำหนด ไม่มีอะไรที่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ครับ ยกเว้นมีเอกสารเปลี่ยนแปลงจาก
ผู้ผลิตมายืนยันให้เห็นถึงความเชื่อถือครับ

ปล. ขอย้ำอีกครั้งว่า ถ้ามีการบ่ายเบี่ยงจากศูนย์บริการ ให้โทรเข้า Call-center เพื่อ cross check ข้อมูลทันทีนะครับ
ตั้งแต่รู้ว่าใส่น้ำมันให้ไม่ตรง spec ผมเอาหลักฐานจากคู่มือประจำรถส่งให้ SA เขายังบอกว่าไม่เชื่อครับ ต้องใช้ข้อมูลที่เป็นทางการจากฝ่ายเทคนิคของ MBTH (คู่มือประจำรถยังเชื่อไม่ได้ แล้วจะให้เชื่ออะไรครับ  >:()

ผมแจ้ง complain ไปทั้งทาง MBTH และ Mercedes-Benz สำนักงานใหญ่ที่เยอรมนีแล้วครับ แต่ยังไม่ได้รับการติดต่อกลับ

ออฟไลน์ shikimaru

ให้ศูนย์เปลี่ยนครับ ผิดชัดเจนมาก อีกอย่างถ้าขับเร็ว มีรอบสูง ยังไงๆ ผมว่าหาเกรด 40 ดีกว่า

ออฟไลน์ plu

ส่วนตัวใช้ได้ครับ  แต่ควรเป็นเบอร์ 40 มากกว่า

ออฟไลน์ madboy

ถ้า SA กล่าวเยี่ยงนั้น ก็น่าจะถามกลับไปว่าคู่มือประจำรถ ตกลงมันใช้อ้างอิงได้จริงไหม  :D