ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ สมช. คิดเห็นและชอบSylphyใหม่ตรงไหนบ้างครับ  (อ่าน 8408 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
จากใจคนที่มีรถนิสสันรุ่นเก่าคือSunny B14ที่บ้านที่ยังทนไม้ทนมือที่บ้านกว่า20ปีเช่นผม ต้องบอกเลยว่าถ้าไม่นับAltimaใหม่ Sylphyใหม่น่าจะเป็นรถเก๋งนิสสันรุ่นใหม่ที่ออกแบบน่าดึงดูดและชวนมองมากที่สุดเท่าที่มีมา จนบางมุมผมคิดว่าคล้ายCivic FC/FKด้วยซ้ำ

ท่านๆอื่นมีความเห็นและมุมมองกับเจ้านี่เป็นเช่นไรบ้างเอย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: พี่ สมช. คิดเห็นและชอบSylphyใหม่ตรงไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 10:21:49 »
สวยดีครับ ถามว่าสนใจตรงไหน น่าจะเป็นที่เขามีแนวโน้มจะทำ Sylphy Epower ครับ ซึ่งถ้าทำจริงผมว่าอ็อปชั่นเต็มเปี่ยมแน่นอน อาจจะมี Stop-go หรือ Adaptive Cruise Control ซึ่งเป็น Intelligent Mobility ของจริงครับ ไม่ใช่แค่กล้องรอบคันแบบที่โปรโมทอยู่

ออฟไลน์ Magl

Re: พี่ สมช. คิดเห็นและชอบSylphyใหม่ตรงไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 10:50:34 »
เหมือน altima ย่อส่วน เลยสวย หน้าตาผ่าน รอเครื่องยนต์ ถ้ายัง 1.6 Cvt เดิม จบ อย่างน้อยตัวท็อปต้องมี 1.6Dig ไว้โชว์แรงแข่งกับ civic บ้าง หน้าตา สปอร์ตแล้ว

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 11:15:35 »
รอเปิดตัวอย่างเป็นทางการ​ก่อนดีกว่าครับ

จะได้เห็นงานออกแบบชัดๆทั้งภายนอกภายใน รวมไปถึงออปชั่นต่างๆ ค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 11:42:25 »
ส่วนตัวมองว่ายอดขายรถในบ้านเราทุกวันนี้มีรูปร่างหน้าตาเป็นส่วนสำคัญ มองว่ามากกว่าออฟชั่นเสียด้วยซ้ำ
ซึ้งเจ้า Sylphy ใหม่นี้ออกแบบมาได้สวยงามมากๆ  จึงหวังไว้มากว่าเมื่อเจ้านี่เข้ามาขาย อยากให้ขายได้ดีๆ
เผื่อว่านิสสันจะได้เปลี่ยนนิสัย นำรถหน้าตางามๆแบบนี้เข้ามาอีกโดยเร็ว ย้ำ โดยเร็ว 

และส่วนตัวมองว่า ไม่จำเป็นต้องมีพวก E-Power หรือ Turbo เข้ามาทำตลาดในช่วงเปิดตัวทั้งสิ้น เอาเครื่องยนต์ง่ายๆที่ชาวบ้านเข้าถึงได้ ราคาเป็นมิตร
จัดออฟชั่นความปลอดภัยเยอะๆอย่างที่เคยทำก็น่าจะทำให้ขึ้นมาอยู่หัวแถวได้ง่ายๆแล้ว

Sylphy ใหม่นี้ผมว่าเป็นวัตถุดิบที่ดีที่สุดในรอบหลายปีที่ผ่านมาของ Nissan ประเทศไทยเลยนะ อย่างทำให้เสียของก็พอ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 12:14:27 »
เรื่อง Packaging โดยรวมมองว่าสามารถตอบโจทย์ได้ดีเลยทีเดียวครับ
แบรนด์นี้เรื่องการขับขี่ ถ้าดูจากผลงานผ่านๆมาไม่น่าเป็นกังวลครับ

ขออย่างเดียวเท่านั้นและจำเป็นมากๆ คือ ช่วยทำคุณภาพชิ้นส่วนให้ดี ไม่ใช่หมดประกันปุ๊บ
เสียทันทีเหมือนรุ่นที่ผ่านๆมา รวมถึงอย่ามีปัญหากับชิ้นส่วนที่ไม่ควรจะเสีย แต่ดันเสียง่ายๆ
เช่น ลูกปืนล้อ พัดลมหม้อน้ำ เป็นต้น

ถ้าแก้ข้อนี้ไม่ได้ นิสสันก็จะได้ลูกค้าแค่ครั้งเดียว แล้วก็จะไม่ได้ลูกค้าซ้ำอีกนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 12:16:30 »
ตัวถังใหญ่ใกล้เคียง d seg ในราคา c seg

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 12:19:59 »
 :-[ ขอโทษครับขอแทรกนิดนึง วันก่อนเข้า web nissan ผมเห็นรูปเทียน่าใหม่

แต่ผมแปลกใจว่าทำไมไม่เคยเห็นวิ่งบนถนนเลยซักคันครับ

เค้าเปิดตัวแล้ว ขายแล้วใช่ไหมครับ?

ใครชอบขับรถแปลกไม่เหมือนใคร ขับเทียน่าก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 13:12:54 »
ถ้ามาขาย ควรมีจุดเด่นที่ออปชั่นที่ไม่น้อยหน้ากว่าคู่แข่งที่กำลังจะเปิดตัวไล่เลี่ยกันอย่าง MZ3/Altis
ตัวรถหน่ะโอเค ใหญ่โตกว่าชาวบ้านเค้าหน่อยนึง คนไทยชอบรถใหญ่ (ดูจาก Almera/Yaris Ativ ได้)

โฉมปัจจุบันในยุคแรกปี 2012-2015 มีออปชั่นความปลอดภัย ที่แทบไม่ต่างกับมาร์ชตัวท้อป VL แม้แต่ระบบกันลื่นไถลอย่าง VDC ก็ไม่ให้
เพี่งจะใส่มาเริ่มตอนปี 2016 เฉพาะรุ่นบนๆ ขณะที่คู่แข่งเค้าใส่ตั้งแต่รุ่นล่างสุด
และเพิ่งจะมีครบทุกรุ่นตอนปลายปี 2017 ฮ่วยยย >:(

และของพี้นๆอย่างไฟหน้า Projector ในสิงคโปร์มีขาย แต่บ้านเรากลับโดนตัด
หรือล็อคประตูอัตโนมัติที่ความเร็ว 20 กม/ชม ขณะที่คู่แข่งเค้าใส่ให้หมดแล้ว แต่ Sylphy ก็ให้แค่ตัวท้อป 1.6 DIG เท่านั้น
(ปัจจุบันรุ่นล่าง + กลาง ก็ยังไม่ให้นะจ๊ะ)

ฉะนั้นแล้วดูการจัดออปชั่นคู่แข่งเอาไว้ อะไรที่ทำได้โดยไม่เกินต้นทุนก็ทำ อย่ากั๊กของให้มาก

ชี้นส่วนอะไหล่คิดว่าน่าปรับปรุงแล้ว ทำรถให้ทนทานใกล้เคียงยุค Sunny ยุค B14/N16 ก็พอ

ที่สำคัญ ควรจะโหมโฆษณาเรื่อง อะไรที่มันฉลาดจริงๆ
อย่าง Forward Collision Warning with Autonomus Braking / Lane Departure Warning / Moving Object Detection
เป็นความฉลาดที่ควรโปรโมทให้มากๆ ไม่ใช่บ้าแต่กล้องรอบทิศ

ขนาด Civic เค้าใส่ Sensing มีระบบ Forward Collision Warning with Autonomus Braking มาให้
เค้าก็โหมโฆษณากันหนักๆ จะได้เป็นจุดขายเหนือคู่แข่ง

เสียดาย Note อุตส่าห์ให้ระบบล้ำๆและฉลาดของจริงมาให้ ในราคาที่ทุกคนซี้อหาได้
แต่กลับโฆษณาเรื่องกล้องรอบคันเพียงอย่างเดียว

ถ้าโหมโฆษณาเรื่องที่ฉลาดจริงๆ ตัวรถน่าจะขายดีกว่านี้

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 13:22:16 »
ภายนอกดูสวยมากครับ ปกติไม่ชอบ v motion รอลุ้นภายในครับ ไม่เอาเบาะสีดำน่าเบื่อนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 13:27:28 »
คิดว่าคุ้มค่า คุ้มราคาครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 13:46:04 »
:-[ ขอโทษครับขอแทรกนิดนึง วันก่อนเข้า web nissan ผมเห็นรูปเทียน่าใหม่

แต่ผมแปลกใจว่าทำไมไม่เคยเห็นวิ่งบนถนนเลยซักคันครับ

เค้าเปิดตัวแล้ว ขายแล้วใช่ไหมครับ?

ใครชอบขับรถแปลกไม่เหมือนใคร ขับเทียน่าก็ดีนะครับ
ผมเจอหลายคันล่ะครับ 2.0XL สีขาวหมดเลย เข้าใจว่าล็อตแรกคงมีแต่สีขาวซึ่งเป็นสียอดนิยม

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 15:19:31 »

ดูดีกว่าเดิมเยอะเลยครับ เทียบกับตัวเดิมนะ อย่าเทียบกับ camry accord

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 15:30:12 »
เสา c น่าดึงดูดมาก

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 18:32:08 »

ผมชอบนะรถแปลกไม่เหมือนใคร แต่ teana ใหม่มันก็ยังเป็นรถธรรมดาๆ แถมเกียร์เป็น CVT อีก แล้วแรงม้าก็น้อย (สำหรับผม)

ผมขอไป Skoda octavia combi ดีกว่า

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 19:16:16 »
เท่าที่เห็นตอนนี้ก็ชอบนะครับ แต่จะรอดูภายในก่อนดีกว่า เพราะ L33 ผมผิดหวังมาก
จริงๆน่ามาไทยทั้ง Altima/Teana ใหม่ และ Sylphy เลย แต่ควรเอารุ่นใหญ่มาก่อน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 12:07:12 »
ชอบตรงที่มันดูทันสมัย  พอๆกับคู่แข่งเสียที  เพราะแก่มาตลอด
ส่วนเรื่องความทนทานถ้าช่วงหลังๆเสียชื่อไปเยอะมาก  อยากให้แก้ตรงนี้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 12:38:35 »

ตัวที่ออกปัจจุบันผมเห็นแล้วนะครับ ป้ายขาวเลย อาจเพราะที่บ้านอยู่ใกล้ศูนย์นิสสันก็เป็นได้  8)

ส่วนออลนิวซิลฟี่ รอชมตัวจริงครับ ค่อยว่ากันอีกที จากรูปก็ค่อนข้างสวยเลยล่ะ  :-*

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 13:07:47 »
สั้นๆ ถ้าออก e-Power ตัว 130 HP ผมซื้อเลย เปลี่ยนเลยตอนนี้เลย

ตอบโจทย์เรื่องหน้าตากับความต้องการใช้รถผมเกือบหมดทุกอย่าง

(ยกเว้นเรื่องลุย ซึ่งผมก็มี SUV อยู่แล้วคันนึง)

บอดี้โอเค ดูดีเกินราคา ล้ำ และเป็น Chinese Model ที่น่าจะทำขายไทยแทน Teana ได้ในราคาถูกลง!
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 17:10:42 »
คล้ายFCมากกว่าL34นะ มันก็สวยดีแหละ แต่จะเข้าไทยหรือเปล่า

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 23:13:24 »
สั้นๆ ถ้าออก e-Power ตัว 130 HP ผมซื้อเลย เปลี่ยนเลยตอนนี้เลย

ตอบโจทย์เรื่องหน้าตากับความต้องการใช้รถผมเกือบหมดทุกอย่าง

(ยกเว้นเรื่องลุย ซึ่งผมก็มี SUV อยู่แล้วคันนึง)

บอดี้โอเค ดูดีเกินราคา ล้ำ และเป็น Chinese Model ที่น่าจะทำขายไทยแทน Teana ได้ในราคาถูกลง!
E-power สเป็คไทยมีลุ้นนะครับ