ผู้เขียน หัวข้อ: รถ MPV ทรงประตู slide ซ้ายขวา ทั่วโลกมีรุ่นอะไรบ้างครับ???  (อ่าน 10871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yang Lee

• Newbie
  • *
พอดี ตอนนี้มีโปรเจกของมหาลัย ซึ่งผมอยากนำเสนอไอเดียเกี่ยวกับเทคโนโลยีและ การใช้งานรถยนต์ รูปแบบประตู slide อยากให้เพื่อนๆร่วมแชร์ข้อมูล เกี่ยวกับรถประเภทนี้หน่อยครับ ว่า มีรุ่นอะไรบ้าง แต่ล่ะรุ่นมี option อย่างไร ข้อดี-ข้อเสียอะไรบ้าง ไม่จำกัดแค่ประเทศไทยน่ะครับ เพราะต้องการข้อมูลไปวิเคราะห์และนำเสนอครับ

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
https://focus2move.com/world-best-selling-mpv/

ลองเอาข้อมูลจากเว็บนี้ไปต่อยอดดูครับ เป็นการจัดอันดับยอดขาย MPV top 100 ของโลก และมีการแยกแบรนด์ให้เรียบร้อยแล้วด้วย

• Newbie
  • *
5555 ขอเป็นรายชื่อรุ่นดีกว่าครับ แล้วก็ spec แต่ล่ะรุ่น เพราะผมอยากไปต่อยอด เรื่องโครงสร้าง มากกว่า ตัวเลขแค่ประกอบเฉยๆครับ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
5555 ขอเป็นรายชื่อรุ่นดีกว่าครับ แล้วก็ spec แต่ล่ะรุ่น เพราะผมอยากไปต่อยอด เรื่องโครงสร้าง มากกว่า ตัวเลขแค่ประกอบเฉยๆครับ

Link ของคุณ Integra ดีมากนะครับ ตารางสุดท้ายบอกยี่ห้อและรุ่นแล้ว นำไปหารายละเอียดเพิ่ม ว่าทำไมถึงขายดี ทำไมคนนิยม ขายดีในตลาดไหน ถ้าเรื่องโครงสร้างก็เปิด spec รุ่นที่ขายดีก่อน ไล่ไป
ต่อยอดได้อีกเยอะ

ออฟไลน์ Skyforce

มันเยอะมากน้อง หาข้อมูลจากลิงค์แล้วสรุปเองจะดีกว่า
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คำว่า ทั่วโลก ลองหา Google หรือ Wiki ได้นะครับน้อง เพราะอย่างบางคนบอก มันเยอะมาก

ออฟไลน์ DriveOnly

https://focus2move.com/world-best-selling-mpv/

ลองเอาข้อมูลจากเว็บนี้ไปต่อยอดดูครับ เป็นการจัดอันดับยอดขาย MPV top 100 ของโลก และมีการแยกแบรนด์ให้เรียบร้อยแล้วด้วย

link นี้ดีมากเลยครับ จขกท คงต้องทำการบ้านหนักหน่อย ท้ายตารางมีบอกรุ่นรถขายดี 100 อันดับแรก ดังนั้นก็ต้องเจาะไปเองทีละรุ่นแล้วว่าขายดีเพราะอะไร และขายดีที่ไหนของโลก ส่วนเรื่อง option แต่ละประเทศมันไม่เหมือนกันซะทีเดียว และมีการปรับเปลี่ยนไปตามความต้องการของแต่ละภูมิภาค ทางด้านโครงสร้างนี่ไม่แต่ใจว่าคือโครงสร้างรถไหม ถ้าเป็นเรื่องโครงสร้างรถสามารถบอกได้ว่ามีการใช้วัสดุต่างกันขึ้นอยู่กับความเข้มงวดของรัฐบาล เช่น รถที่ผลิตในอเมริกา อาจจะได้เหล็กที่แข็งกว่ารถที่ผลิตในประเทศไทย เพราะใช้ supplier คนละเจ้า และกฎหมายความปลอดภัยคนละตัวกัน

ออฟไลน์ Sit: )

ข้อดีของรุ่นที่เป็นประตูslide หรือ ข้อดีของประตู slide ครับ

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
พอดี ตอนนี้มีโปรเจกของมหาลัย ซึ่งผมอยากนำเสนอไอเดียเกี่ยวกับเทคโนโลยีและ การใช้งานรถยนต์ รูปแบบประตู slide อยากให้เพื่อนๆร่วมแชร์ข้อมูล เกี่ยวกับรถประเภทนี้หน่อยครับ ว่า มีรุ่นอะไรบ้าง แต่ล่ะรุ่นมี option อย่างไร ข้อดี-ข้อเสียอะไรบ้าง ไม่จำกัดแค่ประเทศไทยน่ะครับ เพราะต้องการข้อมูลไปวิเคราะห์และนำเสนอครับ

เป็นอาจารย์หรือนักศึกษาครับ
ถ้าเป็นนักศึกษา ยังขาดคำว่า "พี่ๆ" อยู่นะ สมาชิกส่วนใหญ่ อาวุโสทั้งนั้นครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถามแบบนี้คือ ใช้ให้คนอื่นหาข้อมูลให้เหรอครับ ??

ออนไลน์ jkdragon

เขาให้ข้อมูลมาถึงไม่ตรงกับที่อยากได้ ก็ควรขอบคุณเขาบ้างนะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ผมเป็นนักศึกษาปี1 ครับ ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขอโทษล่วงหน้าไว้เลยตรงนี้ น่ะครับ แล้วก็ขอเฉพาะเรื่องข้อมูลน่ะครับ งดดราม่า

ออฟไลน์ flat6

อืมม หน้าที่ research สำคัญมากนะครับ ไม่ได้หาลำบากมากซะด้วย ไม่พูดมากดีกว่า เห็นว่าโดนเยอะแล้ว ผมให้ keyword ไปเริ่มละกัน

cars with sliding doors
mpv with sliding doors

บางคนก็เว่อเกิน กับคำว่า "พี่" "น้อง" ego อะไรกันขนาดนั้น
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เห้อ คนเค้าหาเวบข้อมูลมาไห้อย่างดี

ไม่มีขอบคุณสักคำ เเถมยังบอกขอลิส รายชื่อขอสเปคเเต่ละรุ่น เลย   

คือนี้โปรเจคของน้อง หรือของพวกผมครับ
 ทำไพวกผมต้องลำบากลิสรายชื่อเป็น 100ๆ ให้น้องพร้อมระบุสเปคด้วย
 อยากได้ผลงานจะไม่ยอมเหนื่อยเลยหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2019, 21:46:15 โดย r0u0g0e0k »

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมาก ครับผม ผมอาจจะไม่ทราบว่า link ที่คห.2 ส่งมามีอะไรบ้าง ด้วยความที่หน้าเว็บเยอะไปหมดอาจจะไม่สะดวกสำหรับมือใหม่อย่างผม ต้องขอโทษไว้ ณ ที่นี่ด้วยครับ หวังว่าคงจะจบได้ด้วยดีนะครับ ^^ ด้วยรักและเคารพ สามาชิกผู้มีเกียรติทุกคนเป็นอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ NoName__???

โลกแห่ง Big Data ปัญหาไม่ใช่ข้อมูล ปัญหาคือวิธีการเข้าถึงข้อมูล ลองไปศึกษาเรื่องนี้ดูเยอะๆนะคะ

ออฟไลน์ zeriw009

อืมม หน้าที่ research สำคัญมากนะครับ ไม่ได้หาลำบากมากซะด้วย ไม่พูดมากดีกว่า เห็นว่าโดนเยอะแล้ว ผมให้ keyword ไปเริ่มละกัน

cars with sliding doors
mpv with sliding doors

บางคนก็เว่อเกิน กับคำว่า "พี่" "น้อง" ego อะไรกันขนาดนั้น

ไม่ได้เวอร์ครับ และผมเจตนาดีกับน้องเขาแน่นอน แต่ไม่ขออธิบายละกัน การเคารพให้เกียรติคนร่วมสังคมตามที่ควรจะเป็น คือสิ่งที่ดีครับ ทุกๆมหาลัยเขาก็มีระบบรุ่นพี่ รุ่นน้อง และสมาชิกในเวบนี้มีทุกสาขาอาชีพครับ ครู แพทย์ ตำรวจ ทหาร จะดีกว่ามั้ยครับถ้าเปลี่ยนจากคำว่าเพื่อนๆ มาเป็น พี่ๆ หรือทุกๆท่านแทน

ถ้าเมนต์ผมทำให้ขุ่นเคืองหรือไม่ชอบใจ ต้องขออภัยไว้ตรงนี้ด้วย ผมสิงอยู่ในเวปนี้มาหลายปี พยายามไม่เมนต์ไม่ตอบ เพื่อที่จะเลี่ยงการกระทบกระทั่งหรือดราม่า
 วันนี้พลาดไปเมนต์กระทู้น้องเขา สุดท้ายก็ไม่สบายใจซะเอง
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ bossa26

โอ้โห มาขอความช่วยเหลือ แต่เลือกได้สั่งได้ไม่มีขอบคุณ

คิดจะไปต่อยอด แต่ไม่ให้ความสำคัญกับข้อมูลพื้นฐาน ไม่ได้เรื่อง

ออฟไลน์ Nut_K

อ่านเมนท์แล้วเงียบมาตลอดว่าจะไม่พิมพ์ต่อแล้ว แต่ขออีกนิดละกัน

พี่ไม่ได้ต้องการคำขอบคุณนะครับ และข้อมูลใน link ที่พี่แปะไว้ให้นี่ถือว่าละเอียดมากแล้วนะครับ สำหรับการทำงาน เพราะมีชื่อรุ่น + แบรนด์แทบจะทั้งโลกแล้ว ขอแค่เอาไป search แล้วหาข้อมูลเพิ่มเติมเอง งานโปรเจคของน้องนะครับ ไม่ใช่ของพี่ๆในเว็บนี้ อย่างที่น้องเห็นรายละเอียดรุ่นในโลกนี้มันมีเยอะมากกกก แต่น้องกลับอยากได้ข้อมูลที่พร้อมเอาไปทำงานได้เลย คือแค่รุ่นเดียวแต่ขายคนละประเทศหน้าตา ขนาด และอุปกรณ์มาตรฐานก็ต่างกันแล้วนะ ( เช่น Honda Odyssey มี 2 โฉม 2 ขนาด )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2019, 09:18:05 โดย Nut_K »

ออฟไลน์ Devil13

Link ของคุณ Integra ดีมากนะครับ ตารางสุดท้ายบอกยี่ห้อและรุ่นแล้ว นำไปหารายละเอียดเพิ่ม ว่าทำไมถึงขายดี ทำไมคนนิยม ขายดีในตลาดไหน ถ้าเรื่องโครงสร้างก็เปิด spec รุ่นที่ขายดีก่อน ไล่ไป
ต่อยอดได้อีกเยอะ

+1 ข้อมูลแน่นขนาดนี้ เพียงพอที่จะต่อยอดแล้วครับ
บางครั้ง คนเราต้องก็ดิ้นรนเองบ้าง

ออฟไลน์ SM.

เล่นง่ายเกินไป นศ สมัยนี้ มาขอข้อมูล แถมจะให้สรุปให้ด้วย Link ให้ไปก็ไม่ค่อยจะอยากเปิดดู