ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจำเป็นต้องติดคาร์ซีทเบาะคนนั่งหน้า ทำได้มั้ยครับ  (อ่าน 14528 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้มีเจ้าตัวเล็กอีกคน ซึ่งตอนนี้ผมจับนั่งหันหลังออก คู่กับพี่เค้านั่งหลัง แต่ประเด็นคือเวลาเดินทาง ใจมันพะวง และบางครั้งตัวเล็กร้องไห้หนักมาก ที่จอดแวะก็ไม่มี

เลยนึกขึ้นได้ว่าช่วงแรกของคนโต เอาคุณแฟนนั่งหลังเป็นเพื่อน ซึ่งพอมาตอนนี้มันไม่มีที่นั่งครับ พออ่านหาข้อมูลไม่เจอใครเอามาติดเบาะหน้าเลยครับ เพราะกลัว Airbag ซึ่งคนที่ผมมีทั้งสองคัน ดันไม่มีสวิซปิด Airbag ไม่ทราบว่าใครเจอปัญหาลูกอ่อนคนที่สองแบบนี้แก้ปัญหายังไงครับ เอาคาร์ซีทคนโตมาติดเบาะหน้าได้มั้ยครับ แนะนำทีครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ได้ หันหน้าเด็กเข้าหาเบาะนั่ง

PKS8

ได้ หันหน้าเด็กเข้าหาเบาะนั่ง

คนโตเข้าหันหน้าออกแล้วครับ แล้วในคู่มือหันหลังออกหน้ารถติดเบาะหน้าไม่ควร

ประเด็นคือ ถ้าหันหน้าออกแล้วติดเบาะหน้าจะได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ลองหาเป็นเบาะเสริมแทนคาร์ซีท และถอยหลังเบาะหน้ามาให้สุด เพื่อลดแรงปะทะ เผื่อกรณีถุงลมทำงาน ในความคิดผมนะ

ออฟไลน์ apinui

ไม่ทราบเบาะคาร์ซีท ปรับเอนนอนได้ไหมครับ ... ถ้าได้ก็ปรับเอนนอนลงหน่อย อย่าให้เด็กนั่งหลังตรงมากนัก และรัดเข็มขัดรัดน้องให้แน่น อย่าแน่นมากหรือหลวมเกินไปครับ ...

คือถ้าเด็กคอแข็งดีแล้ว แบบคลานได้แล้ว นั่งหน้าหันหน้าออกได้นะ เพราะผมก็ทำ และปรับเบาะคาร์ซีทแบบที่ว่าครับคือ เอนนอนลงมามากหน่อย เวลาเราเบรค หัวเค้าจะได้ไม่ผงกไปข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ Newhang

ได้ แต่รถต้องปิดการทำงานของถุงลมข้างหน้าฝั่งคนนั่งได้

PKS8

ได้ แต่รถต้องปิดการทำงานของถุงลมข้างหน้าฝั่งคนนั่งได้

รถผมมันไม่มีปิดระบบเลยไม่แน่ใจนั่งได้หรือเปล่าครับ

ไม่ทราบเบาะคาร์ซีท ปรับเอนนอนได้ไหมครับ ... ถ้าได้ก็ปรับเอนนอนลงหน่อย อย่าให้เด็กนั่งหลังตรงมากนัก และรัดเข็มขัดรัดน้องให้แน่น อย่าแน่นมากหรือหลวมเกินไปครับ ...

คือถ้าเด็กคอแข็งดีแล้ว แบบคลานได้แล้ว นั่งหน้าหันหน้าออกได้นะ เพราะผมก็ทำ และปรับเบาะคาร์ซีทแบบที่ว่าครับคือ เอนนอนลงมามากหน่อย เวลาเราเบรค หัวเค้าจะได้ไม่ผงกไปข้างหน้าครับ

3 ขวบกว่าแล้วครับ เลยคิดว่าน่าจะนั่งหน้าได้ครับ

ถ้าเปลี่ยนเป็นบูสเตอร์แทนคารซีทจะนั่งหน้าปลอดภัยกว่าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าให้วิเคราะห์  ป้ายเตือนเบาะนั่งข้างคนขับ เขาเตือนแค่ ห้ามติดตั้ง Car Seat แบบหันหน้าเข้าหาเบาะ (หันหลังให้แอร์แบ็ค) เฉพาะกรณีรถคันนั้นไม่มีสวิทช์ปิดแอร์แบ็คฝั่งคนนั่ง    แต่ไม่มีห้ามติดตั้งแบบหันไปทิศทางเดียวกับเบาะ (หันหน้าเข้าหาแอร์แบ็ค) ยิ่งถ้ามีระบบ ISO Fix  ก็จะติดตั้งได้มั่นคงยิ่งขึ้น ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ    เพียงแต่พึงตระหนักว่าเด็กวัยทารก  car seat จะออกแบบมาติดตั้งแบบหันหน้าเข้าหาเบาะ  แต่หากวัยโตขึ้นมาอีกหน่อยก็หันไปทางเดียวกับเบาะ  (เขายึดน้ำหนักของเด็กเป็นสำคัญ)
ต่อประเด็นคำถาม ===>  ในเมื่อไม่สามารถปิดสวิทช์แอร์แบ็คได้   แต่จำเป็น หรือจำยอมติดตั้งเบาะหน้า  ก็เหลือทางออกแค่ ติดตั้งแบบหันหน้าเข้าหาแอร์แบ็ค แล้วถอยเบาะให้ออกห่างที่สุด   ผมก็ผ่านมา 2 คนเช่นกัน 
edit : เพิ่งเห็นว่าลูกอายุ 3 ขวบแล้ว น้ำหนักตัวก็คงจะ 14  โลกว่าแล้ว  นั่งหันห้าได้แล้วครับ เพียงแต่ในคาร์ซีทก็ควรจะมีเบาะนั่งเสริมให้ตัวลูกสูงขึ้น พอโตอีกหน่อยค่อยเอาออก  ลูกผมก็ 3 ขวบครึ่ง ทุกวันนี้ แอบปลดสายล็อคเองได้แล้ว ปวดหัวเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2019, 20:02:04 โดย SLuang »

PKS8

ถ้าให้วิเคราะห์  ป้ายเตือนเบาะนั่งข้างคนขับ เขาเตือนแค่ ห้ามติดตั้ง Car Seat แบบหันหน้าเข้าหาเบาะ (หันหลังให้แอร์แบ็ค) เฉพาะกรณีรถคันนั้นไม่มีสวิทช์ปิดแอร์แบ็คฝั่งคนนั่ง    แต่ไม่มีห้ามติดตั้งแบบหันไปทิศทางเดียวกับเบาะ (หันหน้าเข้าหาแอร์แบ็ค) ยิ่งถ้ามีระบบ ISO Fix  ก็จะติดตั้งได้มั่นคงยิ่งขึ้น ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ    เพียงแต่พึงตระหนักว่าเด็กวัยทารก  car seat จะออกแบบมาติดตั้งแบบหันหน้าเข้าหาเบาะ  แต่หากวัยโตขึ้นมาอีกหน่อยก็หันไปทางเดียวกับเบาะ  (เขายึดน้ำหนักของเด็กเป็นสำคัญ)
ต่อประเด็นคำถาม ===>  ในเมื่อไม่สามารถปิดสวิทช์แอร์แบ็คได้   แต่จำเป็น หรือจำยอมติดตั้งเบาะหน้า  ก็เหลือทางออกแค่ ติดตั้งแบบหันหน้าเข้าหาแอร์แบ็ค แล้วถอยเบาะให้ออกห่างที่สุด   ผมก็ผ่านมา 2 คนเช่นกัน 
edit : เพิ่งเห็นว่าลูกอายุ 3 ขวบแล้ว น้ำหนักตัวก็คงจะ 14  โลกว่าแล้ว  นั่งหันห้าได้แล้วครับ เพียงแต่ในคาร์ซีทก็ควรจะมีเบาะนั่งเสริมให้ตัวลูกสูงขึ้น พอโตอีกหน่อยค่อยเอาออก  ลูกผมก็ 3 ขวบครึ่ง ทุกวันนี้ แอบปลดสายล็อคเองได้แล้ว ปวดหัวเหมือนกัน

Iso fix เบาะนั่งหน้า ผมไม่เคยเห็นรถคันไหนมีนะครับ ถ้าจะติดจริงๆคงต้องใช้ระบบ Belt

ถ้าเท่าที่ผมเข้าใจคือ ถ้าปิดระบบ Airbag ไม่ได้ จะติดได้แต่ต้องถอยให้ไกลจากคอยโซลหน้าที่มี Airbag ให้มากที่สุดใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ตามหลักการใส่คาร์ซีท เขาไม่ให้ใส่เบาะหน้าครับ ดังนั้นรถยนต์ทั่วโลกจึงไม่มี isofix mี่เบาะหน้า แต่ถามว่าใส่ได่มัน มันก็ยัดได้แหล่ะครับ แต่ไม่ควร จะหันหน้าหันหลังก็แล้วแต่ ถุงลมพุ่งเข้าหน้าเด็ก กระแทกหน้า + หัว ตาย ไม่ก็เลือดคั่งสมองได้ครับ อันตรายมาก อย่าเลยครับ

อันนี้แนะนำแบบไม่กวนนะครับ หารถใหม่ที่เป็น 7 ที่นั่งครับ รับรองสบาย ส่วนใหญ่ที่เห็นก็ Alphard ไม่ก็ H1 โมเอาสวยๆครับ

ออฟไลน์ apinui

3 ขวบแล้ว ไม่ต้องกลัวแล้วครับ ลูกผม 2 ขวบก็นั่งคาร์ซีทที่เบาะหน้า หันหน้าออกได้ตั้งแต่ยังไม่ 2ขวบดีเลยครับ ...

บางทีเรากังวลมากไปครับ แอร์แบ็คมันมีระยะทำงานของเค้าครับ ถ้าเด็กตัวนิดเดียว นั่งในคาร์ซีท ถ้าแอร์แบ็คทำงานยังไงไม่น่าจะถึงตัวครับ (มีแต่คนพุ่งไปหาแอร์แบ็คนะ ดูจากคลิปทดสอบการชนดูครับ แอร์แบ็คไม่ได้พุ่งมาหาเรา มีแต่เราอะพุ่งไปหามัน)

แต่ถ้าใส่บูสเตอร์ แล้วรัดเบล บางทีอาจอันตรายกว่านะครับเพราะตำแหน่งการรัด บางรุ่นรัดแค่เอว หรือบางรุ่นเป็นแค่เบาะรองนั่งแล้วให้ใช้เบลปรกติรัด แต่สายเบลที่อยู่สูง จะอยู่ตำแหน่งคอพอดี ไม่น่าเหมาะครับ ...

ออฟไลน์ rocky55555

รถที่ปิด airbagได้จะมีขายึดisoนะครับ รถที่บ้านที่นำเข้ามีทุกคันครับ
แต่ตปทเค้าไม่แนะนำให้นั่งหน้านะครับ เวลาชนข้างหลังมันปลอดภัยกว่า

PKS8

ตามหลักการใส่คาร์ซีท เขาไม่ให้ใส่เบาะหน้าครับ ดังนั้นรถยนต์ทั่วโลกจึงไม่มี isofix mี่เบาะหน้า แต่ถามว่าใส่ได่มัน มันก็ยัดได้แหล่ะครับ แต่ไม่ควร จะหันหน้าหันหลังก็แล้วแต่ ถุงลมพุ่งเข้าหน้าเด็ก กระแทกหน้า + หัว ตาย ไม่ก็เลือดคั่งสมองได้ครับ อันตรายมาก อย่าเลยครับ

อันนี้แนะนำแบบไม่กวนนะครับ หารถใหม่ที่เป็น 7 ที่นั่งครับ รับรองสบาย ส่วนใหญ่ที่เห็นก็ Alphard ไม่ก็ H1 โมเอาสวยๆครับ

ขอบคุณครับ ข้อมูลที่ผมหามาก็ไม่แนะนำ แต่ตอนนี้เดินทางไปหาหมอเจอรถติดนานๆ แล้วลูกร้องมันปวดตับมาเลยครับ ทำอะไรไม่ได้ แล้วมองไม่เห็นด้วยเค้าร้องทำไม ส่วนเรื่องเปลี่ยนคงเป็นไปไม่ได้เลยครับ บ้านผมรถตู้นี่เรียกได้ว่านรกมาก ทั้งถอยทั้งกลับรถไม่สะดวกเลยครับ

3 ขวบแล้ว ไม่ต้องกลัวแล้วครับ ลูกผม 2 ขวบก็นั่งคาร์ซีทที่เบาะหน้า หันหน้าออกได้ตั้งแต่ยังไม่ 2ขวบดีเลยครับ ...

บางทีเรากังวลมากไปครับ แอร์แบ็คมันมีระยะทำงานของเค้าครับ ถ้าเด็กตัวนิดเดียว นั่งในคาร์ซีท ถ้าแอร์แบ็คทำงานยังไงไม่น่าจะถึงตัวครับ (มีแต่คนพุ่งไปหาแอร์แบ็คนะ ดูจากคลิปทดสอบการชนดูครับ แอร์แบ็คไม่ได้พุ่งมาหาเรา มีแต่เราอะพุ่งไปหามัน)

แต่ถ้าใส่บูสเตอร์ แล้วรัดเบล บางทีอาจอันตรายกว่านะครับเพราะตำแหน่งการรัด บางรุ่นรัดแค่เอว หรือบางรุ่นเป็นแค่เบาะรองนั่งแล้วให้ใช้เบลปรกติรัด แต่สายเบลที่อยู่สูง จะอยู่ตำแหน่งคอพอดี ไม่น่าเหมาะครับ ...

ขอบคุณครับ ผมเอาคนโตไปลองบูสเตอร์แล้ว เหมือนยังไม่ถึงเวลาเพราะมันใช้ Belt เหมือนผู้ใหญ่ และอาศัยน่ำหนักตัวเด็กที่เกิน 15โล เป็นตัวยึด ซึ่งต่างจากคาร์ซีทเยอะเลยผมเลยเสียวๆอาจจะยังไม่ถึงเวลาครับ

รถที่ปิด airbagได้จะมีขายึดisoนะครับ รถที่บ้านที่นำเข้ามีทุกคันครับ
แต่ตปทเค้าไม่แนะนำให้นั่งหน้านะครับ เวลาชนข้างหลังมันปลอดภัยกว่า

ของ XV กับ New pajero ผมไล่เปิดหาในคู่มือแล้วหาไม่เจอเลยครับ เปิดเกะมาก็ไม่เจอครับ

ออฟไลน์ joa123

ลองเลื่อนเบาะไปข้างหลังสุด  หันหน้าไปทิศเดียวกับเบาะหน้าพอได้ครับ และขับให้ช้าลงครับ

เบนซ์รุ่นเก่าๆผมจำได้ว่ามี ปุ่ม airbag off ตอนนั้นยังไม่มีลูกเลยไม่ได้ใส่ใจ แต่เดียวนี้รถส่วนใหญ่ใช้เซนเซอร์ที่เบาะแทนปุ่มoff  ผมว่าเอาเซนเซอร์ออก ฝั่งผู้โดนสารก็น่าจะเหมือนไม่มีคนนั่งแล้วครับ

ออฟไลน์ Sit: )

สมัยคนเล็กเกิด ผมใช้ตะกร้าวางตำแหน่งหลังกลางที่มีเข็มขัดแบบ 3 จุด รัดตระกร้าไว้ซึ่งมันหันหลัง

คนโตนั่ง  car seat หันหน้า จะวางซ้ายก็ได้ขวาก็ได้  มีช่วงนึงภาคพิศดารหา car seat ตัวผอมวางหลัง 2 และคุณภรรยานั่งหลังได้ ถึงขั้นไปตระเวนลองว่าเบาะตัวไหนยัดลง 

เรื่องเอา car seat วางหน้า ยิ่งลำบากเพราะหากเด็กร้องยิ่งกวนสมาธิเราเปล่าๆครับ อันตรายขึ้นไปอีก ถ้าจะเอาคนโตมานั่งผมให้ไปอัดกันข้างหลังแบบลงเบาะรัดเข็มขัดได้ดีกว่า

สิ่งที่อาจจะช่วยได้อีกหน่อย คือฝีกคนโตใส่ถอดเข็มขัดเองจะช่วยทุ่นแรงเรา เอาคนเล็กไว้หลังเราเพราะใกล้มือเราเวลาจอด แล้วให้คนโตปลดเองลงรถตามมาเอง  ส่วนเราพยายามจอดชิดเสาหรือกำแพงซ้ายเสมอครับ ประตูขวาจะได้กว้างๆ

ออฟไลน์ seeker

อย่าคิดถึงแค่ตอนติดตั้งได้ไหมสิครับ

ลองคิดดูนะครับ เวลาเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา airbag ระเบิดใส่จะเป็นอย่างไร
นั่งหันไปด้านหน้า เวลาเกิดอุบัติเหตุ airbag ระเบิด เด็กจะเป็นอย่างไร ผู้ใหญ่ยังเลือดอาบได้
แต่ในกรณีกลับกัน ติดตั้งแบบนั่งเข้าหาเบาะ เวลาแอร์แบ็คระเบิดที ดีดคาร์ซีทเข้าหาเบาะ คอเด็กจะโดนแรกกระแทก 2 ต่อเลยโยกมาข้างหน้าและโดนแอร์แบ็คดีดกลับ

ปล
ถ้าถามว่าติดตั้งได้ไหม ทุกเบาะที่มีเบลล์แบบ 3 จุดติดได้หมดแหละครับ แต่แอร์แบ๊คตะหากที่จะให้ไม่ปลอดภัย

คาร์ซีทไม่ใช่แค่เบาะนั่งในรถยนต์ของเด็ก แต่มันคือเก้าอี้นิรภัยสำหรับเด็กนะครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

เอาคนเล็กนั่งริม ตรงกลางพี่คนโต 3ขวบ ด้วย mifold ผู้ใหญ่ก็อีกริมนึงแล้วกัน   ถ้าเอาเด็กนั่งหน้า โดยไม่สามารถปิดระบบถุงลมได้  ก็สู้นั่งด้านหลังไม่มีอะไรยังอาจจะดีกว่ามั้งครับ

ไม่ก็เช่ารถ7ที่นั่งเวลาไปตจว. ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ toball

• Newbie
  • *
เท่าที่เคยหาข้อมูล ผมไม่ชัวร์นะครับว่าเด็กโตเท่าไรถึงสามารถนั่งด้านหน้าพร้อม booster หรือ car seat หันหน้าออกได้
แต่เท่าที่จำได้สำหรับ Car seat นั้น ปกติจะเขียนไว้ว่าสองขวบหันหน้าออกได้แล้ว จริง ๆ มีคำแนะนำคือหันหน้าออกเมื่อนั่งหันหลังไม่ได้แล้วนะครับ
เช่นขาติด เหตุผลคือป้องกันการบาดเจ็บที่คอ เพราะเด็กหัวยังโตกว่าผู้ใหญ่นะครับ ถ้าทำไม่ผิดเว็บ mayoclinic ก็มีเขียนไว้
บ้านผม ไม่ให้เอาไว้ด้านหน้าเลยครับ ผมซื้อคันใหม่ (forester) มาเพื่อให้วาง car seat ได้สองอันด้านหลัง และแฟนนั่งไปตรงกลางได้ครับ พอดีแฟนตัวเล็ก
แนะนำว่าไว้ด้านหลังทั้งสอง และหากระจกติดที่กระจกรถด้านหลังเพื้อให้เรามองคนเล็กผ่านกระจกมองหลังได้ครับ มีขายอยู่หลายแบบ

อันนี้เตือนจากเหตุการณ์คนรู้จักครับ เอา car seat ลูกไว้ด้านหน้า เข้าใจว่ามีคนเดินทางไปด้วยเลยย้ายไปชั่วคราว ผมไม่ทราบว่าหันด้านไหน แต่เกิดอุบัติเหตุ เด็กนั่ง car seat ด้านหน้าเสียชีวิตนะครับ ประมาณ 4-5 ขวบ ส่วนด้านหลังรอดแทบไม่ได้บาดเจ็บอะไรเลย

ออฟไลน์ Amaranthe

เข้าใจ จขกท เลยครับ สถานกาณ์เดียวกับผมตอนนี้เลย ของผมคนโต 5 ขวบ คนเล็ก ไม่กี่เดือน มีคาร์ซีทของทั้ง 2 คน แล้ว
แต่ผมหลีกเลี่ยงที่จะพาลูกทั้งสองคนออกไปพร้อมกัน (พอดีมีคนช่วยดูแลให้) พอเอาลูกคนไหนออก ก็หยิบคาร์ซีทของคนนั้นมาติด

แต่ จขกท คงมีความจำเป็นที่จะต้องพาลูกทั้งสองออกไปพร้อมกัน งั้นให้ลูกคนเล็กนั่งคาร์ซีทที่ด้านหลัง มีคุณภรรยา นั่งดู และให้ลูกคนโตนั่งข้างคุณภรรยา โดยไม่มีคารซีท ได้ไหมครับ

ส่วนคนโตของ จขกท ยังใช้บูสเตอร์ไม่ได้หรอกครับ ใช้แบบเต็มตัวไปก่อน 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องคาร์ซีทสำหรับเด็ก รถผมก็ใส่ให้ลูกสาว 1 ขวบนั่ง

1. ใส่ได้ทั้งด้านหน้า และ หลัง ซึ่งด้านหน้าไม่มี isofix จะมีแต่ด้านหลัง แต่จะปลอดภัยกว่า ทั้งกรณีด้านหน้ามี Airbag หรือไม่มีก็ตาม ที่จะให้เด็กนั่งตอนหลัง เพราะกรณีเกิดอุบัติเหตุ ไม่ว่าจะมีหรือไม่ Airbag ความเสี่ยงต่อเด็ก นั่งตอนหน้า จะเยอะกว่าตอนหลัง
2. ตอนที่ยังเป็นทารก หรือ ไม่เกิน 1 ขวบ จะหันหน้าเข้าเบาะ เพราะเด็กยังนอนและตัวเล็ก แต่พอถ้าเด็กเริ่มโต สัก 1 ขวบขึ้นไป จะหันหน้าออกหมด แต่ไม่ค่อยหันหน้าเข้าเบาะแล้ว เพราะขาน้องจะงัดเบาะ ทำให้เด็กไม่อยากนั่ง และ อึดอัด
3. จากข้อ 1+2 รวมกัน ทำให้การเอาคาร์ซีทมาติดด้านหน้าให้เด็กนั่ง จึงไม่เหมาะ เพราะเด็กต้องหันหาออก ก็จะไปเจอกับ Airbag ตามคำที่เขาให้ข้อควรระวังหรือห้ามไว้นั้นละ

รถผมเป็น isofix แต่ก็ต้องคล้องเข็มขัดนิรภัยไว้ด้วยเช่นกัน (ปลอดภัยและมั่นใจสองเท่า)

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
ถ้าจำเป็นจริงๆ ก็ทำได้ครับ ให้นั่งหันหน้าออก เลื่อนเบาะไปหลังสุดเท่าที่จะทำได้ เกิด airbag ทำงานจริงๆ จะได้ปะทะให้น้อยที่สุด

แต่ถ้าพ่อแม่ใจแข็งกันจริงๆ ยอมทนคนน้องร้องหน่อย แล้วสอนเค้า เค้าจะรู้ว่าการนั่งใน carseat ด้านหลังเป็นหน้าที่ ไม่มี option อื่น เค้าก็จำทำตามเราได้เองครับ

ทุกวันนี้สองคนของผม (5&3) ก็ปีนขึ้นนั่ง carseat เองทุกวัน เค้า feel secure และนอนหลับสบายกว่าเยอะเลยครับ

Happy Parenting ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

คุณมีคำตอบ ว่าจริงๆแล้วทำไม่ได้ คุณรู้อยู่แล้วว่า แอร์แบค มีอันตรายต่อเด็ก

แต่แค่เข้ามาถามเพื่อว่า เผื่อจะมีวิธี

คำตอบคือ ถ้าคุณยอมตัดเอา ระบบแอร์แบคออก หรือรถมีฟังชั่นปิดได้ (บางรุ่นมี บางรุ่นไม่มี) ถึงจะปลอดภัยจากการถูกแอรแบคกระแทกเมื่อเกิดการชน

มันรุนแรงนะครับ และถ้าเกิดเหตขึ้นมา (อุบัติเหตุ ไม่มีใครสามารถคาดเดาหรือควบคุมได้อยู่แล้ว) คนที่เสียใจคือคุณ

คิดเอาเองครับ

คำพูดหรือคำตอบในนี้ไม่มีใครรับผิดชอบต่อสิ่งที่เกิดได้

ลูกผมสี่ขวบ ยังนั่งบูสเตอไม่ได้ครับ ขนาดความสูงและน้ำหนักไม่ถึงก็ไม่ให้นั่งครับ
ไม่หลอกตัวเอง ปัญหาเด็กร้องไห้ ร้องยังไงก็ไม่ตายครับผมทนได้ แต่ถ้าลูกตายผมคงทนไม่ได้ครับ
ผมเคยขับรถเกิดอุบัติเหต แบบที่พริบตาเดียวเราคุมอะไรไม่ได้เลย วินาทีนั้นฝากไว้แค่ ดวงกับความเซฟตี้ของรถล้วนๆ โชคดีที่รัดเข็มขัดทุกคนเลยแค่เจ็บ
ตั้งแต่วันนั้นมา ขึ้นรถผมทุกคน ต้องคาดเข็มขัดครับ ไม่คาดไม่ออกรถครับ เด็กต้องนั่งคารซีทไม่นั่งก็ไม่ไป ถ้าจำเป็นก็จับยัดนั่งร้องไปตลอดทางก็ทนไป

อ่อ ผมลูกสาม
ตอนท้องแรกแฝดลูกสอง นั่งรถเก๋ง เบาะหลัง ถ้าจะให้ผู้ใหญ่นั่งด้วยคือ ใช้คารซีท ISOFIX  ใส่เบาะหลังซ้ายตรงกลางใช้คารซีทอีกรุ่นล้อคเข็มขัดแบบเเน่นมากเป็น clicktight แล้วทั้งสองอันใส่ Anchor ยึกด้านบน แล้วมีผู้ใหญ่นั่งเบียดหน่อยที่เบาะหละงฝั่งหลังคนขับก็พอไปไหนมาไหนได้แค่ทรมานคนนั่งหลังหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2019, 10:56:21 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ madboy

ถอดแอร์แบคออกไปก่อนครับ  :D

ออฟไลน์ chaithawat

ลองคิดเล่นๆว่าต่อให้ถุงลมไม่ทำงาน เบาะคาร์ซีทกระแทกกับคอนโซลหน้าแข็งๆผมว่ารุนแรงและอันตรายมากกว่าพิงเบาะหลังซึ่งมีเบาะหน้ายังพอช่วยซับแรงกระแทกได้อยู่บ้าง คาร์ซีทรุ่นสูงๆแต่ละตัวก็แข็งและหนักมากๆเลยนะครับแทบไม่ได้ซับแรงเลย

PKS8

ขอบคุณหลายๆความเห็นที่เข้าใจครับ คือส่วนตัวผมรู้อยู่แล้วมันไม่ควรครับ แต่มาถามดูเผื่อมีวิธีอะไรบ้างที่จะทำได้และปลอดภัย

ซึ่งการร้องนี่ผมฝึกคนโตจนนั่งได้ 4 ชม ไม่ร้องเลย แต่ตอนแรกๆ แฟนผมจะนั่งหลังประกบตลอด เพื่อดูว่าเค้ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า หรืออึ หรืออะไร

คนที่สองผมอายุแค่ 14 วันเองครับ บางครั้งร้องเพราะผ้าไปปิดจมูก หรือรัดเข็มขัดแน่นไป หรืออะไรซักอย่างที่เราก็ไม่รู้ครับว่าเค้าร้องทำไม จึงเป็นที่มาว่าทำไมอยากหาทางให้มีคนไปนั่งหลังข้างๆคอยดูแล ซึ่งถ้าร้องแบบไม่มีอะไร เราก็ไม่อุ้มขึ้นมาครับ แต่ถ้าเกิดอะไรขึ้น แล้วเราไม่มีที่จอดลงไปดูอันนี้ผมค่อนข้างพะวงมากครับ

อาจจะต้องหากระจกไปติดดูก่อนล่ะครับช่วงนี้

ออฟไลน์ SM.

Iso fix เบาะนั่งหน้า ผมไม่เคยเห็นรถคันไหนมีนะครับ ถ้าจะติดจริงๆคงต้องใช้ระบบ Belt

ถ้าเท่าที่ผมเข้าใจคือ ถ้าปิดระบบ Airbag ไม่ได้ จะติดได้แต่ต้องถอยให้ไกลจากคอยโซลหน้าที่มี Airbag ให้มากที่สุดใช่มั้ยครับ

ISOFIX เบาะหน้า มีหลายรุ่นนะครับ ในยุโรป เช่น Audi VW Skoda ส่วน volvo ผมไม่แน่ใจ แต่รถในบ้านเรา ผมไม่แน่ใจนะครับ อาจจะเบาะหน้าคนละแบบได้

ออฟไลน์ jobs168

• Jr. Member
  • **
isofix เบาะหน้ามี audi q7 ครับ มีทุกจุดเลยยกเว้นคนขับ :D  แล้วถ้าสั่ง 7 ที่นั่งได้เบาะแถว3 ก็มี isofix เหมือนกัน

ผมเพิ่งไป config  cayenne มาก็สั่ง isofix เบาะหน้าเพิ่มเหมือนกัน เผื่อๆไว้ก่อน

ตอนนี้ผมลูก 2 คนโต 4 ขวบ คนเล็ก 2 เดือน ซึ้งผมมีความคิดให้คนโตมานั่งหน้าเหมือนกัน แต่คงต้อง 5 ขวบก่อน ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่เลยเพราะคิดถึงความปลอดภัยเป็นสำคัญ แต่ถ้าให้แนะนำ ถามว่านั่งได้มั้ย ได้นะครับคนส่วนใหญ่ก็ทำกันแต่ต้อง 4 ขวบ+ และความสูงน้ำหนักถึงเกณฑ์ที่จะรัดเข็มขัด 3 จุดได้

ส่วนคนเล็กผมก็นั่งหันหลังและคิดว่าจะฝึกให้นั่งคนเดียวแบบฝรั่งไปเลย ไม่อยากพลาดเหมือนตอนเลี้ยงคนพี่ ที่ติดว่าต้องมีคนนั่งด้วยตลอดเวลา แล้วติดกระจกตรงหัวหมอนด้านหลังให้มองเห็นได้จากกระจกมองหลังครับเพื่อเช็คความเรียบร้อย

เรื่องนั่งไม่พอผมคิดว่าถ้ายังพอมีทุนมีทรัพย์ ผมว่าลงทุนเปลี่ยนรถเป็นเหตุผลที่ใช้ได้นะครับเพื่อความปลอดภัยของเด็กๆ ขนาดลูกผมยังเริ่มนั่งหันหน้าตอน 2 ขวบ เลยเพราะเด็กๆกระดูกต้นคอยังไม่แข็งแรงแถมนำหนักหัวเค้าเยอะเมื่อเทียบกับตัว อันตรายนะครับถ้ารถชนด้านหน้าแรงๆ

ปล1.carseat ลูกๆผมซื้อแต่ที่มี isofix หมดเลยเพราะ safety feature ของแบรนด์ที่ซื้อครบที่สุดแล้วเท่าที่ลองหาข้อมูลมา เลยนั่งได้แต่เบาะหลัง
ปล2.ถ้าไม่ซีเรียสกับรถผมว่าให้ช่างถอดปลั้ก airbag ฝั่ง passenger ได้นะครับ คราวนี้จะนั่งหันหลังหันหน้า อยู่เบาะหน้าได้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 23:06:13 โดย jobs168 »