ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนล้อจาก 185/60/R16 กว้าง5.5 เป็น 195/60/R15 กว้าง7.5 ต่างจากเดิมแค่ไหนครับ  (อ่าน 7966 ครั้ง)

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
เปลี่ยนล้อจาก 185/60/R16 กว้าง 5.5  ไปเป็น 195/60/R15 กว้าง 7.5 มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

จากล้อขอบ 16 ใหญ่กว่า แต่แคบกว่า  ไปเป็นล้อขอบ 15 เล็กกว่า แต่กว้างกว่า

ใครพอมีประสบการณ์ คล้ายแบบนี้ บ้างมั้ยครับ
อยากทราบว่า ความนุ่มนวล ความกระด้าง กับ การเกาะถนน ... แตกต่างกัน มากน้อยแค่ไหนครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ไมล์ อ่อนเล็กน้อย  เข็มกวาดเร็วขึ้น
แก้มถูกฉีกออกเล็กน้อย  หน้ายางสัมผัสพื้นมากกว่า  เกาะกว่า
ไม่กระด้างไปกว่าเดิมนัก

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 11:32:32 »
ล้อยื่นออกนอกซุ้มแน่ กว้างกว่าเดิมตั้ง2นิ้ว
ถ้ารถเก๋งน่าเกลียดคับ ไม่สวยเหมือนรถกระบะ

ออฟไลน์ YZA

ถ้าค่ามาตราฐานเลย.... ยาง 195 จะเหมาะกับล้อกว้างสุดแค่ 7 ครับ
แต่ผมไม่รู้ว่าใส่ล้อกว้างเกิน จะมีปัญหา หรือต้องระวังอะไรเป็นพิเศษนะ

ดูจากขนาดยาง คงเป็น mazda2
ถ้าไม่คิดอะไรมาก ลองเปลี่ยนเป็น 195 55 r16 น่าจะประหยัดงบค่าล้อไปพอควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2019, 14:14:54 โดย YZA »

ถ้าค่ามาตราฐานเลย.... ยาง 195 จะเหมาะกับล้อกว้างสุดแค่ 7 ครับ
แต่ผมไม่รู้ว่าใส่ล้อกว้างเกิน จะมีปัญหา หรือต้องระวังอะไรเป็นพิเศษนะ

ถ้าไม่คิดอะไรมาก ลองเปลี่ยนเป็น 195 55 r16 น่าจะประหยัดงบค่าล้อไปพอควร

ถูกต้องครับ  มาสด้า2 ครับ
กำลังคิดอยู่ว่า จะเปลี่ยนแม็กไปเลย หรือเปลี่ยนเฉพาะยางอย่างเดียวเป็น 195/55/r16

พอดีเจอแม็กลายนี้  สวยดีครับ แต่กว้าง 7.5  มากกว่าเดิม 2 นิ้ว เลยไม่มั่นใจว่า ใส่แล้วจะเป็นอย่างไรครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ YZA

กำลังคิดอยู่ว่า จะเปลี่ยนแม็กไปเลย หรือเปลี่ยนเฉพาะยางอย่างเดียวเป็น 195/55/r16

พอดีเจอแม็กลายนี้  สวยดีครับ แต่กว้าง 7.5  มากกว่าเดิม 2 นิ้ว เลยไม่มั่นใจว่า ใส่แล้วจะเป็นอย่างไรครับ

เรื่องล้อ ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ รอสมาชิกท่านมาตอบดีกว่าครับ  :-X

ปล. ที่น่ากังวลก็ ล้อกว้างจาก 5.5 ไป 7.5
กับ ET จาก 40 เหลือ 35

ออฟไลน์ whoami

ผมว่าล้อน่าจะล้นซุ้มแน่ครับ และล้อ 7.5 นิ้ว ควรขยับไปยางหน้ากว้าง 205 มากกว่า แต่ยางเก๋งขอบ 15 กว้าง 205 นี่หาค่อนข้างยากครับ

ลองหาล้อลายอื่นที่กว้างสัก 7 นิ้ว ใส่ยางหน้า 195 น่าจะโอเคกว่าครับ

ขอบคุณ เพื่อนๆ ทุกคนครับ   :) :)

ออฟไลน์ CNX

ยางล้อ15" กับ16" ขนาดมิติต่างๆ ดังรูปครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member

ลายนี้ถือว่าเรียบ ๆ สวยใช้ได้เลย เสียดายที่่มีแต่หน้ากว้าง 7.5"
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
ผมใช้ yaris ativ ก็ เล็งๆ ล้อรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน เพราะเห็นว่าเป็นการผลิตแบบ Flow Forming น่าจะเบาใช้ได้ ตอนแรก ล้อแบบ Flow Forming ที่ผมรู้สึกว่าเข้าตามีอยู่รุ่นเดียวเลย คือ Advanti N719 อันนี้จะเป็น 7x15 พอ Lenso ทำก็ดีใจว่ามีตัวเลือกมากขึ้น เพิ่งทราบจากกระทู้นี้เลยว่า มันกว้างตั้ง 7.5  ผมกะจะเปลี่ยนพร้อมยาง 195/55/15 ถ้ากว้าง 7.5นี่ สงสัยจะไม่ไหว ผมว่ามันกว้างเกิ๊น