ผู้เขียน หัวข้อ: CAMRY ACV40 ฝากระโปรงท้ายทำจากโครเมี่ยม สีลอก พอง ?  (อ่าน 5332 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
สอบถามท่านที่มีประสบการณ์ครับ

ผมเอารถ CAMRY ACV40 ไปทำสีเมื่อเดือน พ.ย. ปีที่แล้ว ตอนนี้ตรงฝากระโปรงท้าย ชิ้นที่รองรับป้ายทะเบียน สีพองออกมา (ตำแหน่งตามรูป) เมื่อวันเสาร์เอาเข้าไปให้ที่อู่ทำสีดู อู่บอกว่ารุ่นนี้เป็นกันเยอะ เนื่องจาก TOYOTA ทำตัวถังชิ้นนั้นเป็นโครเมี่ยม สีเลยติดไม่ทน จะรับผิดชอบพ่นสีใหม่ให้อีกครั้งเดียว แต่ไม่รับประกันนะ

จะว่าอู่นี้งานไม่ดีก็คงไม่ใช่เพราะสีตัวถังชิ้นอื่นที่ทำพร้อมกัน ไม่มีปัญหาอะไร และอู่ก็รับงานรถยุโรปและ super car เป็นหลัก คำถามผมตามนี้ครับ

1. TOYOTA ทำฝากระโปรงท้ายชิ้นที่รองรับป้ายทะเบียนรุ่นนี้ เป็นโดรเมี่ยมจริงหรือ เพราะไม่เห็นจะมีเหตุผลอะไรเพื่อเพิ่มต้นทุน แถมจะโดนเคลมเอาอีก
2. หากเป็นโครเมี่ยมจริง จะแก้ไขพ่นสีอย่างไรให้ติดทนนาน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ zipp

Re: CAMRY ACV40 ฝากระโปรงท้ายทำจากโครเมี่ยม สีลอก พอง ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 13:08:04 »
ติดสติคเกอร์สี แทนการพ่นสี 8)

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Re: CAMRY ACV40 ฝากระโปรงท้ายทำจากโครเมี่ยม สีลอก พอง ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 14:55:36 »
ของผมก็เป็น  ตรงมุมใต้คิ้วโครเมี่ยมนั่นเลยครับน่าจะตำแหน่งเดียวกัน (สีขาวเดิมๆ AHV41 ไม่เคยทำสี) ตอนแรกมันพอง และแตกออก ผมเอาสีกระป๋องตรงรุ่นไปป้ายดู เรียบร้อยครับยุ้ย เปี่อย กว่าเดิมเข้าใจว่ามันคงโดนทินเนอร์ที่ผสมมากับสีกัดเพิ่ม งานเข้าเลยครับ แต่เห็นเริ่มเป็นหลายคันแล้วครับ วันนี้ขับรถก็เห็นคันสีดำเปื่อยยุ้ยเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 16:52:52 »
ของผมก็เป็น  ตรงมุมใต้คิ้วโครเมี่ยมนั่นเลยครับน่าจะตำแหน่งเดียวกัน (สีขาวเดิมๆ AHV41 ไม่เคยทำสี) ตอนแรกมันพอง และแตกออก ผมเอาสีกระป๋องตรงรุ่นไปป้ายดู เรียบร้อยครับยุ้ย เปี่อย กว่าเดิมเข้าใจว่ามันคงโดนทินเนอร์ที่ผสมมากับสีกัดเพิ่ม งานเข้าเลยครับ แต่เห็นเริ่มเป็นหลายคันแล้วครับ วันนี้ขับรถก็เห็นคันสีดำเปื่อยยุ้ยเลย

แล้วของคุณ Barracuda ทำอย่างไรครับตอนนี้
ผมไม่เคยได้ยินคนใช้รถรุ่นนี้บ่นกันเลย ซึ่งแปลกมาก

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 18:39:02 »

แล้วของคุณ Barracuda ทำอย่างไรครับตอนนี้
ผมไม่เคยได้ยินคนใช้รถรุ่นนี้บ่นกันเลย ซึ่งแปลกมาก
ไม่ได้ทำครับ ของผมมันไม่เยอะ ถ้าไม่เปิดกระโปงหลังแล้วจ้งดูก็ไม่ขัดตา ผมปล่อยเฉยๆ อาทิตย์ต่อมาก็ขายรถ ที่พยายามจะทำเพราะจะขายรถก็ตรวจดูความเรียบร้อยครับ มันมีตรงนี้แหล่ะที่พองออกมา เลยทะลึ่งเอาสีมาแต้ม

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 19:23:31 »
ลองแอบถามศูนย์หรือร้านขายอะไหล่สิครับ ว่าชิ้นนี้งานดิบเป็นพลาสติกสีเทาๆ เดิมๆ หรือเป็นโครเมี่ยมมาจากโรงงานเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 14:13:16 »

จะเชื่อผมมั๊ยถ้าผมจะบอกว่า
แผ่นรองป้ายทะเบียนแคมรี่รุ่นของท่านถ้าเบิกใหม่มาจะเป็นงานดิบพลาสติก
และชุปโครเมี่ยมเฉพาะส่วนที่ท่านเห็นนั่นหล่ะครับ
ส่วนที่รองป้ายไม่ได้ชุปโครเมี่ยมแต่เป็นพลาสติกดิบๆเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 10:04:38 »

จะเชื่อผมมั๊ยถ้าผมจะบอกว่า
แผ่นรองป้ายทะเบียนแคมรี่รุ่นของท่านถ้าเบิกใหม่มาจะเป็นงานดิบพลาสติก
และชุปโครเมี่ยมเฉพาะส่วนที่ท่านเห็นนั่นหล่ะครับ
ส่วนที่รองป้ายไม่ได้ชุปโครเมี่ยมแต่เป็นพลาสติกดิบๆเลยครับ

ขอบคุณครับคุณ TWC comment มาพร้อมรูปหลักฐานเลย  :-*

ผมเพิ่งโทรไปถามศูนย์ TOYOTABODY ชิ้นนั้นเป็นพลาสติก ส่วนขอบบนเป็นโครเมี่ยม ซึ่งถ้าจะให้สีติดพลาสติกทน ต้องใช้สีที่มีคุณภาพดี พร้อมทั้งต้องมีการอบสีที่ดีด้วย
ผมสันนิษฐานว่าอู่น่าจะใช้สีดีอยู่ เพราะบอกว่าใช้ดูปองท์ แต่น่าจะไม่มีเครื่องหรือวิธีการอบสีที่ดี จะลองคุยกับอู่ให้แก้งานและอบสีดีๆ อีกครั้ง ถ้าเป็นอีกว่าจะเอาเข้า TฺBS เลย