ผู้เขียน หัวข้อ: มีกล้อง360องศาแล้ว ยังต้องมีเซ็นเซอร์หน้า-หลัง อีกหรอ  (อ่าน 8336 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
ยกตัวอย่าง  Teana L33 ก่อนmc
รุ่น2.0XL  มีกล้อง360องศา แต่ไม่มีเซ็นเซอร์หน้า-หลัง
รุ่น2.5XV  มีกล้อง360องศา และมีเซ็นเซอร์หน้า-หลัง มาให้ด้วย

อยากถามว่า มีกล้อง360องศาอยู่แล้ว มีเซ็นเซอร์ด้วยนี่มีประโยชน์มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2019, 10:36:51 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ผมว่ากล้องมุมบอดมันเยอะกว่าเซ็นเซอร์นะครับ ระยะสายตากล้องบางรุ่นก็ดูกว้างกว่าความเป็นจริง เซ็นเซอร์ติดตั้งตรงกันชนพอดี ในขณะที่กล้องจะติดอยู่แถวเหนือป้ายทะเบียนหลัง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมว่ามี ดีกว่าไม่มีนะครับ

อย่างน้อยๆเราก็อาจจะไม่ได้มองกล้องตอนถอยตลอดเวลาครับ อาจจะมีช่วงแว็ปนึงที่ไปมองอย่างอื่นเพื่อกะระยะอะไรต่อมิอะไร แล้วมีอะไรตัดหน้าขึ้นได้

เวลามันเตือน เราจะได้เหยียบเบรคก่อนเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

กล้อง 360 ไม่มีเซนเซอร์ กับ กล้องถอย + เซ็นเซอร์รอบคัน ผมเลือกอย่างหลังมากกว่าครับ  เซ็นเซอร์ช่วยได้เยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ตาดู หูฟังครับ บางทีมองไม่เห็น แต่เซ็นเซอร์ดัง จะได้หยุดทันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยกตัวอย่าง  Teana ก่อนmc
รุ่น2.0XL  มีกล้อง360องศา แต่ไม่มีเซ็นเซอร์หน้า-หลัง
รุ่น2.5XV  มีกล้อง360องศา และมีเซ็นเซอร์หน้า-หลัง มาให้ด้วย

อยากถามว่า มีกล้อง360องศาอยู่แล้ว มีเซ็นเซอร์ด้วยนี่มีประโยชน์มั้ยครับ

ขอบออกต่างจังหวัด เจอซ่อมถนน เจอฝน กล้องเลอะเทอะ มีเซ็นเซอร์นี่ละครับ ช่วยได้

ออฟไลน์ lexus

อย่างน้อยsensorก็มีเสียงดังเตือนเวลาไกล้จุดที่จะชน บางทีกล้องมัวก็มองเห็นไม่ชัดละ

ออฟไลน์ AkE

ผมขอกล้องถอยที่มี line guidance โค้งได้ก้พอแล้วครับ censor & 360 นี่ไม่ได้อยากได้ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

รถที่ผมใช้ก็มีทั้งกล้องรอบคัน + เซ็นเซอร์หน้าหลัง
ตอนใช้จริงๆจะมองกระจกกับฟังเสียงเซ็นเซอร์เป็นหลักซะมากกว่า เพราะมุมกล้องมันหลอกตาใช้กะระยะยาก
ส่วนมากจะใช้แค่มองประกอบเฉยๆ ใช้ดูว่ามีของวางอยู่ที่พื้นไหม ชิดฟุตปาดไปรึป่าว หรือดูตรงจุดบอดที่เรามองไม่เห็น

ออฟไลน์ madboy

บางทียังต้องมีคนช่วยโบกเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Magl

กล้องหลอกตา เอาจริงๆใช้ดูว่ามีอะไรแถวพื้นรึเปล่า เซ็นเซอร์หน้าหลังถ้ามีจอบอกระยะด้วยนี่ ใช้ได้ถนัดกว่า

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
มีเซ็นเซอร์ไว้ปลอดภัยกว่าครับ
บางทีสายตาเราก็มองไม่ทั่วครับ แต่ถ้ามีเสียงเตือนมาด้วยจะช่วยได้เยอะครับผม

ออฟไลน์ CJ.

ไม่ว่าก็จะเหมือนว่าครับ ผมมองว่ากล้อง 360 ของนิสสันไม่ได้เรื่องเลย
มีเสียง sensor ชัดเจนกว่าครับ เสียงเตือนได้ผลกว่าเพราะกล้องหลอกตา
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Odrecranon

ผมชอบเซนเซอร์มากกว่าครับ
เวลาถอยกะได้ว่า เสียงนี้อีกนิดยังถอยได้อีกหน่อยนึง
กล้องหลอกตามาก ต้องลงไปดูว่าใกล้ถึงยัง

มีครั้งนึงรถมีกล้องแต่ไม่มีเซนเซอร์ ที่ทำงานจัดงานเลี้ยง เอาเต้นท์วางเต็มที่จอดรถ มองกล้องแล้วถอย ชนเสารเตนท์
เพราะมันมีมุมอับอยู่ครับ ดีว่าชนเบา ๆ

สุดท้ายมีทั้งภาพ และเสียงดีสุด

ออฟไลน์ Tien.W

ในบางสถานที่ บางสภาพแสง กล้องมันก็มองอะไรไม่เห็นนะครับ

ชัดๆคือ ตอนฝนตก หรือ ขับลุยฝนมา กล้องเลอะ มองไม่เห็นเลย แต่เซนเซอร์มันยังทำงานได้ปกติครับ

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member

มีกล้อง ตาไม่มองก็เปล่าประโยชน์ มี sensor ก็ได้ยินการเตือนด้วย

ถามคุณ เลยก็ได้ มีตาสองข้าง แล้ว จำเป็นต้องมีหูไหมหล่ะครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ตอนฝนตกกล้องรอบรถก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ มัวไปหมด

ออฟไลน์ sudlor_gang

รถผมมีเซนเซอร์ถอย ไม่มีกล้อง
พอไปขับรถมีกล้องไม่มีเซนเซอร์ถอยหลัง ปรากฎ ถอยชนครับ 55 เพราะมัวแต่ไปฟังเสียงเซ็นเซอร์เลยเผลอชน

มีอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้แหล่ะครับ แต่ต้องทำให้ชินก่อน

ออฟไลน์ CarameLon

ขับรถในประเทศไทยไม่มีเทคโนโลยีไหนจะช่วยได้100%
สติเยอะ หันมองรอบตัว พวกกล้องหรือเซ็นเซอร์มันจะทำให้เราเคยตัว
และประมาทได้ง่ายมากมากเลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ jkdragon

มีไว้ก็ดีครับ กล้องเสียยังมีเซ็นเซอร์ เซ็นเซอร์พังยังมีกล้อง แต่ถ้าพังทั้งคู่ ยังมีเมียครับ (ใช้ให้ลงไปโบก)

ออฟไลน์ w_th

ควรมีครับ
บางที ตาไม่ได้มองกล้อง มัวไประวังจุดอื่นอยู่
มี Sensor ไว้ช่วยอีกชั้น

ออฟไลน์ nett

รถมีกล้อง 360 อยู่ แต่ทุกวันนี้แทบจะไม่ได้มองกล้องเลยครับ ฟังเสียงเซนเซอร์เอาอย่างเดียว

ออฟไลน์ dekdemo

เพื่อความปลอดภัย ผมใช้ทั้งหมดเท่าที่มี จนถึงคนนั่งมาด้วยอ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ demo2

จากประสบการณ์ส่วนตัวของรถตัวเอา มีทั้งสองอย่างดีสุดครับ กล้องรอบคันเวลาฝนตกหนักมันจะมากไม่ชัดหรือเวลาที่กล้องเปื้อนเศษดินเศษโคลน ส่วนเซ็นเซอร์ช่วยในเรื่องมุมอับที่กล้องมองไม่เห็นบางจุด บางทีมันก็ร้องเตือนเร็วไปหน่อย ทั้งที่บางทีเราอยากจอดชิดๆกว่านี้นิดนึงก็เลยต้องพึ่งกล้องนี่แหละช่วยในการเพิ่มความแนบชิดเวลาเข้าจอดในบ้านตัวเอง สรุปมีทั้งสอง ช่วยๆกันทำหน้าที่ดีกว่า

ออฟไลน์ tatum0022

ควรต้องมีทั้งสองอย่างแหละครับ รถที่ผมใช้อยู่กล้องรอบคัน เซนต์เซอร์รอบคันแบบมีข้างๆให้ร้องเล่น เซนเซอร์ยังไงก็น่าใช้กว่าครับ เพราะเวลาถอยผมชอบฟังเซนเซอร์แล้วตาเอามามองกระจกมองข้างเพื่อกะระยะมากกว่า ดูในจอ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ the kit

Re: มีกล้อง360องศาแล้ว ยังต้องมีเซ็นเซอร์หน้า-หลัง อีกหรอ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:19:24 »
มีครบๆ น่ะดี

มันทำให้เราระวังง่าย เกิดความปลอดภัยมากขึ้น
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ palma

Re: มีกล้อง360องศาแล้ว ยังต้องมีเซ็นเซอร์หน้า-หลัง อีกหรอ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:42:05 »
มีครบๆ ปลอดภัยกว่าแน่นอนครับ

กล้อง มีเลอะเวลาขับลุยฝน ยกเว้น Teana L33 มีระบบฉีดน้ำล้างกล้องหน้า/หลัง มาให้ด้วย เนื่องจากใช้กล้องในการตรวจจับ LDW ถ้าน้ำในหม้อพักน้ำฉีดกระจกน้อย จะมีเตือนที่หน้าจอคนขับ
คันอื่นๆผม มองไม่ค่อยเห็นเวลาลุยโคลน/ฝน มา แล้วจะถอยหลัง ถ้ามี sensor ด้วยก็ปลอดภัยยิ่งขึ้นครับ

sensor อย่างเดียว อาจพอแต่ไม่สะดวก อย่างรถ Sienta ประตูบ้านท้ายใหญ่ จึงมีระยะเว้นเพื่อเปิดประตูบานท้าย ก็อาศัยกะระยะจากขีดบนกล้องมองหลัง ซึ่งจะรู้ว่า ต้องจอดห่างจากเส้นหลัง/กำแพงด้านหลังเท่าใด ถึงจะเปิดประตูใหญ่บ้านท้านโดยไม่ติด และ ไม่เหลือที่ด้านท้ายมากเกินไป จนหัวรถยื่น ถ้าไม่มีกล้อง แล้วไปจอดในที่ไม่คุ้นเคย อาจต้องเสียเวลาถอยเข้าออก จนเปิดได้  ถ้ามี ครั้งเดียวจบสวยๆ  หรือ รถคันใหญ่ยาวๆ การมีกล้องก็จอดได้สมบูรณ์แบบมากขึ้นครับ

อีกกรณี ถ้ามีวัตถุเคลื่อนไหวด้านท้าย เช่น สัตว์เลี้ยง เด็ก คนเดินตัดท้ายรถ การมีเซนเซอร์จะตรวจจับ และ เตือน ได้ดีกว่ากล้องนะครับ ระยะตรวจจับจะกว้างกว่า

ส่วน Around view monitor ดีสำหรับรถคันใหญ่ๆ การจอดเข้าซอง จอดเทียบ ในปัจจุบัน ช่องจะแคบมากขึ้น ถ้ามี ทำให้การจัดระเบียบตัวรถ ทำได้ง่ายขึ้น จอดได้เรีบยร้อยในครั้งเดียว ไม่ต้องถอยเข้า-ออกบ่อยๆ

ถ้าเลือกได้ เอาหมดทั้งคู่ครับ ทำให้การเข้าจอดได้สมบูร์แบบในจำนวนครั้งที่น้อยลงครับ แต่ถ้าไม่ได้เน้นว่าต้องจอดดีๆทุกครั้ง หรือ ยอมเข้าออก หลายครั้งก็ผ่านไปได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:47:54 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:17:37 »
ผมเคยติดแค่กล้องแล้วเกือบพลาด ยิ่งฝนตกหรือมืดๆหรือรีบๆดูไม่ละเอียด ถ้ามีเซนเซอร์จะช่วยให้ระวังมากขึ้น
ส่วนถ้ามีแค่เซนเซอร์ก็ไม่เพียงพอ อย่างบางทีข้างหลังเป็นหลุม หน้าผา ถอยไปตกนี่แย่เหมือนกัน

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 14:39:04 »
ดีมากครับ มีกล้องพร้อมเซนเซอร์ ผมเองใช้L33

เรามองกล้อง พร้อมฟังเซนเซอร์ มันเหมือนมีสามมิติครับ อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 15:09:20 »

มีกล้อง ตาไม่มองก็เปล่าประโยชน์ มี sensor ก็ได้ยินการเตือนด้วย

ถามคุณ เลยก็ได้ มีตาสองข้าง แล้ว จำเป็นต้องมีหูไหมหล่ะครับ
ฮะแฮ่ม ตอบพอหอมปากหอมคอครับ อย่าพูดเอาสนุก หรือ ติดคำเปรียบเปรยมาเลยครับ เวลาตอบคิดนิดนึงครับ ไม่ใช่พูดในสิ่งที่คิด เค้าถามว่ามันมีประโยชน์ก็ตอบตามที่มีความรู้ครับ ไม่ใช่แซะเค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 15:18:19 โดย Baby Driver »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023