ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Honda ไม่เอา Step Wagon มาขายครับ?  (อ่าน 11931 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ทำไม Honda ไม่เอา Step Wagon มาขายครับ?
« เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 00:22:54 »
ขนาด Grey ยังทำราคาได้ดี ถ้าHonda Thailand เอาเข้ามา ราคาคงดีกว่ามาก ผมว่าถ้าถูกกว่า Alphard ยังไงก็มีตลาดของมันนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ทำไม Honda ไม่เอา Step Wagon มาขายครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 06:32:24 »
1.ขายได้น้อยมาก(ในสายตาค่ายรถ) ทำให้...
2.ไม่คุ้มทุนที่จะต้องมาลงทุนกับการสต๊อก อะไหล่ ตามกฏของการนำเข้า
3.และเมื่อนำเข้ามาขาย เมื่อเจอข้อสอง ก็จะสู้เกร์มาร์เก็ตไม่ได้ เพราะพวกนั้นไม่ต้องสต๊อกอะไหล่ตามกฏ

ออฟไลน์ Symphonic

Re: ทำไม Honda ไม่เอา Step Wagon มาขายครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 07:18:36 »
1.ขายได้น้อยมาก(ในสายตาค่ายรถ) ทำให้...
2.ไม่คุ้มทุนที่จะต้องมาลงทุนกับการสต๊อก อะไหล่ ตามกฏของการนำเข้า
3.และเมื่อนำเข้ามาขาย เมื่อเจอข้อสอง ก็จะสู้เกร์มาร์เก็ตไม่ได้ เพราะพวกนั้นไม่ต้องสต๊อกอะไหล่ตามกฏ

ตามนี้เลยครับ...

อะไรก็ตามที่ขายโดยบริษัทตัวแทน ทำโดยบริษัทตัวแทน  จะต้อง...
เข้าศูนย์ไหนก็ได้, ช่างต้องรู้เรื่องทุกศูนย์ = บริษัทมีค่าใช้จ่ายอบรมช่าง, ทำตำรา ทำฐานข้อมูล
อะไหล่ต้องเร็ว ต้องครบ = ทำระบบฐานข้อมูลให้ค้นหาแม่นจำ, สต็อก, จัดส่ง และจัดเก็บให้นานหลายปี
ตัวรถ = ต้องทดสอบว่าไม่มีปัญหากับ กฏหมาย-กฏเกณฑ์ของประเทศ (เช่นเรื่องมลพิษ etc.),
          สภาพภูมิประเทศ, ภูมิอากาศ, คุณภาพน้ำมันในท้องตลาด, ตัววิทยุรับคลื่นไทย ฟังก์ชั่นเมนู
          ภาษาไทย, ป้ายเตือนต่าง ๆ ภาษาไทย etc.
          จึงต้องมีงานทดสอบ แก้ไข ปรับแต่งบางอย่าง (อาจต้องเปิดเป็นสเป็คสำหรับประเทศไทย
          ซึ่งเป็นการเพิ่มรุ่นย่อยในแง่โรงงานประกอบ และอาจสร้างความยุ่งยากให้แก่โรงงานมากขึ้น)

ทั้งหมดมีค่าใช้จ่าย และมันคือต้นทุนครับ

ในขณะที่เกรย์....
เข้าศูนย์เกรย์ = มีไม่กี่ที่ การเตรียมการง่ายกว่ามาก แต่ไม่สะดวกลูกค้า
อะไหล่ = อยู่ที่เกรย์จะสต็อกเท่าไหร่ และจัดเก็บกี่ปี (ส่วนใหญ่ไม่นาน)
ตัวรถ = แค่ต้องผ่านกฏหมาย-กฏเกณฑ์ของประเทศ, แต่เรื่องอื่น ๆ นั้นไม่สามารถแก้ไขสเปคจากโรงงานได้
          เพราะเป็นแค่หยิบรถที่มีในตลาดต้นทางเอาเข้ามาขาย จึงไม่ต้องทำอะไรใด ๆ (บางครั้งมีปัญหาเรื่อง
          รับคลื่นวิทยุ, ภาษา ฟังก์ชั่น เมนู ป้ายเตือนต่าง ๆ )

มันจึงเป็นที่มาว่าทำไม พอบริษัทตัวแทนขายเองทีไร แพงกว่าเกรย์ทุกครั้งไปครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 08:46:32 »
ทำธุรกิจ เอามาขายได้น้อยต้องแบกสต๊อกอะไหล่ กำไรน้อย ใครจะทำ แนวโน้มคนไทยมีลูกน้อยลงด้วย รถตู้แนวนี้หมดหวัง ::)

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 10:39:04 »
รุ่นนี้เกรย์ขายอยู่เท่าไหร่เหรอครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 11:06:44 »
ทำไมจะไม่ขายล่ะ มีขายตลอดตั้งแต่ปี 2012 แล้ว แต่ก็ขายฝืดตลอด เข็นแล้วเข็นอีกยอดขายไม่เดิน ต้องอัดโปรอัดส่วนลดเลือดตกยางออกกันไปกว่าจะขายได้แต่ละคัน ...

พอตัวนี้มาเลยเอาไว้ก่อน เพราะเอามาอีกก็เจ็บอีก ...

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 12:30:30 »
ราคาเกรย์แจ้งไว้ 2ล้านกลาง ถ้าศูนย์เอาเข้ามาต้องมี 2ล้านปลาย คนที่อยากได้ทรงรถตู้ถ้ามีกำลังจะกระโดดไป Alphard กับ velfire ก็เพราะหน้าตารถและขนาดที่ดูแกรนด์กว่า ถ้างบเบาลงเน้นใช้คุ้มค่าก็มาคบกับ H1 ซึ่งตุ้มค่ามากกับการลงทุน ความจริงผมก็เคยรอ stepwagon เพราะขนาดไม่ใหญ่มากลงตัวกับครอบครัว แต่รอนานเกินไม่มาซ๊ะที
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 13:59:58 »
เคยเอามาขายนี่ครับ ตั้งไว้สองล้านกว่าๆ ขายไม่ออก ไปๆมาๆ ลดเหลือ ล้านกว่าซะงั้น ใครซื้อก่อนนี่เงิบเลย ลดเยอะกว่าซูบารุอีกมั้ง

::)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 16:07:49 »
ขายได้น้อย ตลาดมันแคบ ในราคาที่มันอยู่

ปล.เขาเคยเอามาขายแล้ว แต่เลิกแล้วเช่นกัน

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 20:37:56 »
เป็นคำถามที่รู้ๆ คำตอบอยู่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 21:24:37 »
รุ่นนี้เกรย์ขายอยู่เท่าไหร่เหรอครับ
AXX Auto Import เปิดราคาที่ 2.49 ล้านครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 22:58:35 »
สำหรับบ้านเราที่ไม่ให้ความสำคัญกับการคาดเข็มขัดนิรภัยทุกตำแหน่ง รถกระบะสะดวกประหยัดกว่าครับ รถกระบะสะดวกกว่าครับ

ยกตัวอย่างเช่น รถกระบะ Cab 1 คัน นั่งหน้า 4 กระบะหลัง 6 ก็ 10 คนเข้าไปแล้ว ไม่เห็นต้องซื้อ MPV ราคา 2 ล้านเลย

ส่วนเรื่องความปลอดภัย ก็ตัวใครตัวมันครับ เวลาชน หลังคาไฟเบอร์คงไม่ช่วยอะไรมั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 00:10:51 »
ทำราคาไม่ได้ครับ เลยไม่ขายดีกว่า

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 01:27:45 »
ต้องแถวสองล้านหรือต่ำกว่าครับ คือแภงกว่า PPV นิดหน่อย ถึงจะขายดี จริงผมอยากให้เอาเข้ามานะ nissan serenaประกอบอินโดน่าจะทำราคาได้

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 01:58:40 »
สำหรับบ้านเราที่ไม่ให้ความสำคัญกับการคาดเข็มขัดนิรภัยทุกตำแหน่ง รถกระบะสะดวกประหยัดกว่าครับ รถกระบะสะดวกกว่าครับ

ยกตัวอย่างเช่น รถกระบะ Cab 1 คัน นั่งหน้า 4 กระบะหลัง 6 ก็ 10 คนเข้าไปแล้ว ไม่เห็นต้องซื้อ MPV ราคา 2 ล้านเลย

ส่วนเรื่องความปลอดภัย ก็ตัวใครตัวมันครับ เวลาชน หลังคาไฟเบอร์คงไม่ช่วยอะไรมั้งครับ
ใช่ครับ  แค่นั่งกัน4/5คนในรถเก๋ง5ที่นั่ง ถ้าไม่เจอด่านนี่ไม่ยอมคาดเข็มขัดกันเลย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 07:11:19 »
ราคาศูนย์ไทยไม่น่าคบครับ ยอดขายเลยน้อย ไม่คุ้มที่จะเอามา ไหนจะเรื่องสต๊อก+การเซอร์วิส

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 10:32:14 »
เจอ Stepwagon บนถนนทีไร.. ต้องมองตามทุกครั้งไป

ขนาดกำลังดี ทรงสวย.. เสียดายรุ่นใหม่ไม่เข้า  :'(
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ jobs168

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 11:21:58 »
ผมว่าให้เกรย์เอามาขายและดีแล้ว รถศูนย์ราคาก็ไม่ถูกกว่าเกรย์แน่ๆ

ลุ้นให้ voxy ประกอบอินโด น่าจะง่ายกว่า

แล้วก็ลุ้นให้มีดีมานเยอะๆหน่อย เกรย์จะได้เอาเข้ามาขายหลายๆเจ้า ราคาจะได้ถูกลงอีกบ้าง :D

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 15:18:24 »
ส่วนตัวชอบรถขนาดนี้กำลังดีใช้ในเมืองรับส่งลูก แต่เท่าที่ติดตามข้อมูลคงจะยากจริงๆที่ลุ้นให้ตัวแทนนำเข้ามา ถ้าซื้อกับเกรย์ก็กลัวเรื่องการซ่อมบำรุง ถ้าชนทีอะไหล่ตัวถังคงรอนาน สุดท้ายคงต้องไปจบที่ kia ติดอย่างเดียวเรื่องตัวรถใหญ่ขับแล้วอึดอัดไปนิด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 01:53:53 »
เคยเอามาแล้วไม่ปัง ยอดแทบไม่มี

ออฟไลน์ yopmp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 14:44:57 »
เป็นรถที่ใช้ในเมืองสะดวกดีมากที่สุดครับ เข้าออกสบาย ขนาดภายนอกกระทัดรัด แต่ภายในสูงโปร่ง ตอนโฉมที่แล้ว ตัวแรกจำได้ว่าราคา2ล้านกว่าๆ พอก่อนจะMCก็ลดราคาหลายตังค์ คนก็อ่อนกันเยอะเพราะคาดการณ์ว่า ฮอนด้าจะไม่เอาเข้ามา ปรากฏว่า รุ่นmcเข้าไทยมาราคาพอๆกันหรือถูกกว่าตอนก่อนMCลดราคาอีก ผมโชคดีที่ได้มาใช้คันนึง กลายเป็นrare itemไปเลย555
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง