ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปมือสองที่ไม่จุกจิก มีมั้ยครับ  (อ่าน 30335 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panuss

• Newbie
  • *
รถยุโรปมือสองที่ไม่จุกจิก มีมั้ยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 08:29:33 »
สวัสดีครับ ผมมีแผนที่จะเปลี่ยนรถเร็วๆนี้ ตอนนี้ใช้ C-segment รถญี่ปุ่นอยู่ แต่แฟนยื่นคำขาดให้รถคันใหม่เป็นรถยุโรปเพื่อความปลอดภัย เป้าหมายคือ BMW หรือ Benz มือสองก็ได้
คราวนี้เลยอยากจะรู้ข้อมูลของรถโดยผมมีความต้องการดังนี้ครับ

1. ผมใช้รถค่อนข้างเยอะวันละ 80 กิโลเป็นอย่างต่ำ เลยขอประหยัดน้ำมันหน่อย ติดแกสได้ยิ่งดี

2. ผมชับรถไม่เร็วมาก บนทางด่วนก็ 110-120 นานๆจะกดถึง 160 สักครั้ง

3. Budget ค่าซ่อมบำรุงสำหรับมือสอง 50000 - 100000 บาทต่อปี

4. ผมต้องขับไปทำงานทุกวัน เลยขอที่ไม่เสียบ่อยๆ หรือเสียแต่ซ่อมไม่นาน

5. ราคาไม่เกิน 1.5 ล้าน

6. แฟนผมplan จะมีลูกแฝด เลยอยากได้คันใหญ่หน่อย

ขอบคุณมากนะครับ ผมมาถามใน Board นี้2-3 ครั้งแล้ว ได้รับคำตอบที่อบอุ่นทุกครั้ง

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถยุโรปมือสองที่ไม่จุกจิก มีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 08:33:43 »

เป็นความเข้าใจผิดพอสมควรที่คิดว่ารถยุโรปปลอดภัยกว่ารถญี่ปุ่น

รถมือ 2 คือรถเก่า เทคโนโลยีเก่า   รถใหม่คือเทคโนโลยีใหม่

รถมือ 2 ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร ไม่มีคำว่าไม่จุกจิก  มันพร้อมเสียทุกอย่าง   มันอยู่ที่คุณรับได้แค่ไหน  3 เดือนเจ๊งแน่ 1 อย่าง

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: รถยุโรปมือสองที่ไม่จุกจิก มีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 08:37:58 »
ไป lexus  จะจุกจิกน้อยกว่าครับ ลองถามแฟนดูว่าพอจะผ่านไหม
ยุโรปยุคนี้ ป้ายแดงยังจุกจิกเลยครับ ยุคเก่าก็อายุเยอะ ทะยอยเสีย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:02:22 »
อ่านเงื่อนไขของ จขกท. แล้ว "คุณไม่สมควรใช้รถยุโรป"
เพราะ

ตอบ
1 ใช้รถเยอะ และยังเน้นแก๊ซ ซึ่งเป็นตัวเพิ่มความสึกหรอกับเครื่องยนต์ และเพิ่มความน่าเป็นกังวลกับระบบไฟ
ถ้าเป็นดีเซลก็ว่าไปอย่าง ประหยัด ใกล้เคียงแก๊ซ LPG
2 รถ Jap ก็ตอบโจทย์ได้
3 ค่าซ่อมบำรุงอาจจะไม่พอ
4 Euro จุกจิกกว่า Jap แน่นอน
5 MB BMW ขั้นต่ำ 6 ปีขึ้น เป็นระยะซ่อมใหญ่พอดี แต่ถ้าซ่อมให้ถึง ซ่อมให้สุด ก็อยู่ยาว
6 คันใหญ่ ก็ต้อง D-Seg หมายถึง E-Class, 5serie ถ้าจะต้องซื้อจริงๆ เลือกดีเซลเท่านั้น

กลับไปที่ต้นคำถาม "แฟนยื่นคำขาดให้รถคันใหม่เป็นรถยุโรปเพื่อความปลอดภัย"

อาจจะปลอดภัยต่อชีวิตขึ้น??
แต่อาจไม่ปลอดภัยต่อเงินในกระเป๋า!!

ถ้าโชคดีได้รถดีก็แล้วไป

จะเล่น รถ Euro เงินเผื่อซ่อม/ดูแล ต้องถึง และสบายตัวพอควรถึงน่าเล่น
แต่ถ้าครึ่งๆ กลางๆ และถ้าเจอรถไม่ดี อาจจะต้อง "เหนื่อยมาก"
ไหนจะค่าซ่อมรถ... ไหนจะค่าลูกที่กำลังจะเกิด... ไหนเวลาที่มีจำกัด 24 ชั่วโมงอีก...

"เหนื่อยไหมดาว"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:21:34 »
สวัสดีครับ ผมมีแผนที่จะเปลี่ยนรถเร็วๆนี้ ตอนนี้ใช้ C-segment รถญี่ปุ่นอยู่ แต่แฟนยื่นคำขาดให้รถคันใหม่เป็นรถยุโรปเพื่อความปลอดภัย เป้าหมายคือ BMW หรือ Benz มือสองก็ได้
คราวนี้เลยอยากจะรู้ข้อมูลของรถโดยผมมีความต้องการดังนี้ครับ

1. ผมใช้รถค่อนข้างเยอะวันละ 80 กิโลเป็นอย่างต่ำ เลยขอประหยัดน้ำมันหน่อย ติดแกสได้ยิ่งดี

2. ผมชับรถไม่เร็วมาก บนทางด่วนก็ 110-120 นานๆจะกดถึง 160 สักครั้ง

3. Budget ค่าซ่อมบำรุงสำหรับมือสอง 50000 - 100000 บาทต่อปี

4. ผมต้องขับไปทำงานทุกวัน เลยขอที่ไม่เสียบ่อยๆ หรือเสียแต่ซ่อมไม่นาน

6. แฟนผมplan จะมีลูกแฝด เลยอยากได้คันใหญ่หน่อย

ขอบคุณมากนะครับ ผมมาถามใน Board นี้2-3 ครั้งแล้ว ได้รับคำตอบที่อบอุ่นทุกครั้ง

ุ6 ข้อ ที่ว่ามาไม่จำเป็นต้องรถยุโรปหรอกครับ รถญี่ปุ่น B Seg ก็ใช้งานตามโจทย์นั้นได้ครับ แถวบางข้อมีข้อดีกว่ากันด้วย เช่น ค่าบำรุงรักษา

ยกเว้น ว่า "คุณอยากได้รถยุโรป" ซึ่งไม่ต้องหาเหตุผลมา support ก็ได้ครับ อยากได้ก็คือยากได้ เช่นเดียวกับผม(สุดท้ายผมก็กลับมาคบรถญี่ปุ่นด้วยเหตุผลหลายๆ อย่าง)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:26:26 »
ยุโรปมือ 2 ไม่ตอบโจยท์คุณเลยครับ
ราคา 1.5 ไม่จุกจิกนี้ไปด้วยกันไม่ได้แน่ งบนี้ได้รถอายุเยอะ ก็ต้องดูแลเยอะ รถยุโรปไงก็ต้อรออะไหล่นานกว่ารถญี่ปุ่น
คนรู้จักผมซื้อ X3 มือ2ราคา 2 ล้าน นั่ง 2 คน ถ้าไปหลายคนก็ยังต้องเอาคันอื่นไป ถ้าอยากได้คันใหญ่งบนี้รถยุโรปก็ไม่ตอบโจทย์อีก

ไปรถญี่ปุ่นมือ 1 ตัวท๊อปญี่ปุ่นดีกว่าครับ
ถ้ารีบก็จองแคมรี่เลย กว่าจะได้รถอาจจะประมาน มีนา-เมษา

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:38:18 »
1.ใช้รถเยอะ ประเด็นนี้ถ้าดูแลรถดีๆก็วิ่งได้ครับ XJ เก่าผมบางวันวิ่ง 2 ร้อยโลสบายๆ แต่ติดแก๊สเกรงว่าเหมือนจะยิ่งเพิ่มการบำรุงรักษาแทนที่จะได้ประหยัดหรือเปล่าครับ

2.รถญี่ปุ่นรุ่นใหญ่อย่าง Teana, Camry ถือว่าทำผลงานได้ดี แต่แน่นอนว่าไม่เท่ายุโรปในระดับ 5er, E

3.,4.ขอรวมครับ ค่าซ่อมบำรุงอันนี้ผมกะไม่ถูก ต้องดูก่อนว่าสุดท้ายตัวเลือกจะเป็นรุ่นไหน แต่งบเท่านี้ผมว่าถ้าเน้นยุโรปควรเพิ่มอีกครับ
เพราะคล้ายๆข้อ 1 คือดูแลดีๆ ซ่อมให้ถึง ที่สำคัญค่าใช้จ่ายจะสูงตามระดับรถ อย่าลืมว่าราคารถคือราคามือสอง แต่ค่าบำรุงรักษาตามระดับราคาป้ายแดงนะครับ

5.,6.ขอรวมครับ งบประมาณนี้ได้ใหญ่สุดของ Sedan คือ 5er, E ล่ะครับ ถ้า SUV ใหม่ๆก็ได้ X3 หรือเก่าลงไปมีพวก X5, ML
และถ้าไม่รังเกียจ Lexus แนะนำให้ลองดู RX ครับ จะสบายใจกว่ายุโรปเยอะ รถเก่าไม่มากพอๆกัน แต่ไม่ดูดีเท่า MB, BMW เท่านั้นเองครับ

สรุป ถ้าอยากได้ยุโรปเท่านั้น ช่วยกันเพิ่มงบแล้วป้ายแดงไปเลยจะสบายใจที่สุดครับ (ผมห่วงตอนมีลูกแล้วรถสถาพไม่ค่อยพร้อม)
หรือถ้ายืนยันว่ายอมเอามือสองขอให้เป็นยุโรป แนะนำให้เพิ่มงบซ่อมครับ แล้วเวลามีอะไรให้ซ่อม/เปลี่ยนไปเลย แบบนี้ใช้สบายใจเหมือนกัน

ปล.1 มี plan เรื่องลูกและลูกแฝดด้วย เรื่องค่าใช้จ่ายไม่พูดถึงเพราะผมมั่นใจว่าพร้อมอยู่แล้ว แต่ย้ำว่าผมห่วงเรื่องรถเสียครับ
ปล.2 คนยื่นคำขาดน่าจะช่วยออกเงินเล่นๆซัก 5 แสน ล้านนึงก็ดีนะครับ ดีไม่ดีได้ยุโรปป้ายแดงใช้ยาวไปเลยด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:47:45 »
อ่านมา ไม่เหมาะกับยุโรปนะครับ

จุกจิกมีแน่ครับ พร้อมเสีย ถ้ามือสอง

ขนาดมือ 1 ยังมีเลยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:19:55 »
ผมว่าปัจจุบันรถญี่ปุ่นเองก็มีระบบความปลอดภัยทั้ง active และ passive มากขึ้นนะครับ บอกเลยว่าถ้ายังมีคำว่ากลัวจุกจิกอย่ามาใช้รถยุโรป รถยุโรปต้องหมั่นดูแลเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะทางและเวลาที่กำหนดยิ่งจะซื้อมือสองยุโรปยิ่งไปกันใหญ่เลยถ้าไม่มีความรู้ด้านการบำรุงรักษาเบื้องต้น ถ้าอยากได้รถยุโรปแนะนำป้ายแดงดีกว่า
ผมเคยมีโจทย์เหมือนเจ้าของกระทู้มีลูกเล็กๆซึ่ง Toyota Corolla ขนของได้ไม่พอและต้องเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อยๆเร่งแซงก็ไม่ไหว ผมเลยไปซื้อ Volvo 850 Van มาใช้ มันก็ตอบโจทย์ได้ดีมากขนของได้มากพับเบาะหลังราบให้ลูกๆนอนได้สบายเร่งแซงทันใจ สำหรับผมมันไม่จุกจิกเลยนั่งสบายภรรยาก็ชอบ ใช้ไป 5 ปี ผมวิ่งไป แสนกิโล ขายไปเลขกิโลเกือบ 4 แสน คันนี้ไม่เคยซ่อมเครื่องนนต์และเกียร์เลย ในขณะที่บางคันแสนกว่าก็พังแล้วมันอยู่ที่คุณเข้าใจหรือรู้จุดอ่อนของรถรุ่นนั้นมากน้อยแค่ไหน ที่ตัดสินใจเปลี่ยนเพราะไปเดินเที่ยวที่เซ็นทรัลมีบูทีของVolvo มาออกงาน เลย้ข้าไปดูเซลล์ชวนไปลองรถพอดีศูนย์มีงานจัดทริปพาลูกค้าไปนครนายกเช้ากลับเย็น เลยได้มีโอกาสขับเต็มๆ 1 วัน ได้ลองระบบอำนวยความสะดวกระบบความปลอดภัย กลับมาที่ศูนย์ก็เลยจ่ายเงินจองรถ V60 รุ่นที่หัวฉีดรั่วบ่อยๆครับ ตอนนี้ใช้มา 6 ปีละก็ใช้ได้ดีอย่างเดียวที่ภรรยายังบ่นๆคือมันเล็กกว่า 850 Van ค่าบำรุงรักษาตอนนี้ที่จ่ายเองตั้งแต่ซื้อมาก็ 20,000 ไม่รวมยางและแบต เดือนหน้าเช็ค 120,000 อันนี้ค่าใช้จ่ายน่าจะ 40,000-50,000 เชื่อว่ายุโรปยี่ห้ออื่นก็ไม่ต่างกัน แต่ระบบ safety Volvo ดีจริงๆผมรอดจากการชนมาหลายครั้งแล้วเป็นยี่ห้ออื่นคงชนไปแล้ว
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:26:21 »
ลองดูพวกรถญี่ปุ่นนำเข้ามือสอง พวก Toyota Lexus ก็ได้ครับ บางรุ่นผมว่ารถยุโรปยังอายนะ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:28:50 »
ถ้ามือสองซื้อปีใหม่ๆดีกว่าครับ ลองดู C200 ไม่ก็ 320d ครับ ผมว่าราคาน่าใช้ดี แล้วราคาตกมาเท่านั้นถือว่าคุ้มแล้ว ไม่เหมือนซื้อตอนมือ 1 สำหรับปีใหม่ๆค่าซ่อมบำรุงปีละเท่านั้นผมว่าชิลๆ อย่างbenz A250ที่บ้านก็ตกปีละ สองหมื่น5 (แต่มันยังไม่ได้มีอะไรพังเสียแค่ค่า maintenance) อย่าง320dเครื่องสหกรณ์ทถึกผมว่ามันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใรช่วง7ปีแรก

แต่พูดถึงเพิ่มเงินอีกหน่อยได้ V40 T4 มือ1 เอาจริงๆผมใช้มา5ปี ผมว่ามันไม่จุกจิกนะครับ ศูนย์ก็โอเค(ถ้าเข้าถูกศูนย์) ราคาขายต่อก็ตกพอๆกับbenz bmw ค่าmaintenanceไม่ต้องเสีย5ปี ปลอดภัยแน่ๆ ช่วยผมรอดตายมาหลายรอบแล้ว กรองแอร์ก็กรองPM2.5ได้ ถ้าชอบhatchbackเตี้ยๆแบนๆอาจจะเป็นรุ่นสุดท้ายของvolvoแล้ว ติดตรงรถมันออกมานานแล้ว

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:30:57 »
ผมแนะนำครับว่าอย่าเล่นเลย  ผมเพิ่งมาเล่นรถยุโรปเมื่อประมาณ 3 เดือนที่แล้ว  ผมซื้อ W123 มาเป็นรถที่ไม่จุกจิกเลย เพราะเป็นระบบกลไลแทบไม่มีไฟฟ้าเลย   ถ้าคุณมาเล่น W123 แฟนคุณไม่ยอมแน่

จะให้เล่นรถปีใหม่กว่านี้ ระบบไฟฟ้า เริ่มเยอะขึ้นเรื่อย  ผมแนะนำเป็น เล็กลัส ดีกว่าครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:35:43 »
ผมเคยซื้อตราดาวมือสอง ราคาประมาณคุณเจ้าของกระทู้
ภายนอก ภายใน สวยมากกกก

แต่ใช้ไปซ่อมไป...3 ปี ขาย
โดยรถผมไม่ได้ติดแก๊ส
ซ่อมอู่ใน (ไม่ไหว) อู่นอก (ไม่จบ)  อู่ตัวแทนของรุ่นพี่ (ก็ยังแพง)
เหนื่อยใจจริง ๆ ครับ  :'(  เวลามันจะเสีย คันผม เสีย ต่อเนื่อง จากจุด 1 ไป 2,3,4... เสียดายเงินจริง ๆ

( ถ้าคิดจะติดแก๊ส ผมว่าอย่าเลยเผื่อไม่จบ )

( อันนี้ได้หลายรุ่นเลย  )

( อย่าลืมว่าคุณซื้อรถมือสอง จากราคา 3-4.5 ล้าน เวลาซ่อมบำรุงก็ราคาประมาณนั้น ยกเว้นอะไหล่มือสอง )

( .......ขับ camry / accord มือสองอายุสัก 2-3 ปี  น่าจะโอเคกว่านะ ราคาสวย ๆ เลย )

( ซื้อมือ 1 d segment สบายใจกว่าเย๊อะ )

( คงกะใช้ยาว crv ก็น่าจะพอได้นะครับ ภายในกว้างขวางอยู่ )

ขอให้คุยกับแฟนให้จบครับ  8)

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:41:31 »
เรื่องจุกจิก รถอะไร ถ้ามันเก่าแล้ว มันก็เสียครับ ไม่มีอะไรรับประกัน ว่า มันจะไม่เสีย แม้กระทั่งรถตลาด แบบพี่โต บรรรทัดฐานความคิดของบ้านเรา ถ้าไม่ญี่ปุ่น จุกจิกหมด

ผมใช้ Volvo V40 มา 6 ปี ประทับใจมาก ไม่จุกจิก แต่ อะไหล่ ไม่ถูก Service ไม่ถูก อะไหล่ บางชิ้น รอนานมากกกก การวิเคาระห์หา สาเหตุไม่เก่ง ระบบมันเยอะ และ รอคิวซ่อมนาน กว่า ญี่ปุ่น เคยรอ Rack พวงมาลัย เดือนนึง

เพื่อน ออก Benz 250D มา ซื้อมือ 2 รถ 4 ปี ออกห้าง 4 ล้าน ซื้อมา 2 ล้าน มีซ่อมตามอายุ บ่นหน่อย ว่า อะไหล่แพง ทำเบรคทีนึง 5-6 หมื่น เปลี่ยนจาน หรือ แอร์ ทั้งระบบ แสนกว่า และ รอคิวนานเหมือนกัน รถเสียก็นั่ง Taxi เอา สบาย ไม่ต้องขับ ยกเว้นต้องขนของ

รับได้ไหมครับ ถ้ารับได้ รถยุโรบขับดีกว่า แน่นอน ถ้าคุณชอบขับรถ

รับได้ไหมครับ รับได้ จัดไป จะได้ไม่คาใจ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:00:14 »
benz w124 volvo940 วาง JZ ติดแก๊ส

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:09:03 »
ถ้า จขกท.ต้องการความปลอดภัย ผมว่า D seg. Japan ป้ายแดง ปลอดภัยกว่า ยุโรปมือ 2 อายุ 6 ปี ทั้ง active & passive safty
ลอง เข้าไป web iihs เลือกรุ่น + ปี ที่ เราต้องการ  ยุโรปบางเจ้า ที่เราว่ารถเค้าแข็งนี่ ทดสอบได้ poor ด้วยซ้ำ หลังปี 2016 ถึงได้พัฒนา

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:27:34 »
ติดแก๊สประหยัดกว่ากันไม่ได้มากเท่าไรหรอกครับ ระดับราคา 1.5 ล้านได้รถซีเซกเมนต์อย่าง serie3 c class สบายแต่จะคันใหญ่พอรึป่าวเอาใหญ่กว่านี้เกรงว่ามันจะต้องซ่อมจุกจิกนะครับ   อายุราวๆ 3-4 ถ้าได้รถดีๆไม่จุกจิกครับ บางคันยังไม่เคยทำอะไรเลยอย่างรถผมf30ไม่เคยซ่อมอะไรเลยไม่มีดีเฟคอะไร ขับดีเงียบนุ่มมาก
ถ้าจะติดแก๊สคิดผิดตั้งแต่แรกแล้ว เพราะเอาค่าซ่อมค่าจูนหลายหมื่นหรืออาจจะถึงแสน ไหนจะค่าเสียเวลาเสียอารมณ์มาเป็นส่วนต่างน้ำมันดีกว่านะ อีกอย่างเทคโนโลยีในอายุไม่เกินห้าปีมานี้ลิตรนึงวิ่งไม่เร็วอย่างที่ผมดูไอไดรฟ์ก็เฉลี่ยเกิน 14 โลลิตรตลอดกดบ้างเรื่อยๆบ้างไม่เคยใช้อีโค่โหมดเลย  ส่วนดีเซลได้มากกว่านี้เยอะครับขับดีๆมีถึงยี่สิบก็เพิ่งจะโลบาทกว่าไม่หนีแก๊สแล้ว ไม่เหมือนยุคก่อนๆที่มีแต่เลขตัวเดียว 

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:28:15 »
ต้องตีความคำว่าจุกจิก  ไหม?    สำหรับผม  หมายความว่า  ซ่อมที่จุดเดิมซ้ำ ๆ  นั่นคือจุกจิก    แต่ถ้าเปลี่ยนตามอายุที่มันต้องเปลี่ยน  เช่น

เดือนนี้ เปลี่ยนคอล์ยจุดระเบิด   เดือนหน้า  ปีกนกออกอาการ  ต้องเปลี่ยน  อีกเดือนต่อมาแอร์ไม่เย็น  ซ่อมระบบแอร์   อีกสามเดือน  เกียร์พัง  ซ่อมเกียร์   

แบบนี้  ไม่ใช่จุกจิก  แต่มันเสียตามวาระของมัน...  ปัญหาคือค่าอะไหล่มันแพงตามค่าตัวตอนป้ายแดง  นั่นแหละครับ

ถ้าคุณยอมรับตรงนี้ได้  เลือกมาเป็นเพื่อนผมได้  saab 95   ตอบสนองคุณได้ทุกข้อในราคาสองสามแสน  ส่วนเงินที่เหลือไว้ปรับเปลี่ยนส่วนที่มันเสียตามอายุ  แม้อายุเยอะ  แต่

โนฮาวด์ที่มี ดีมาก  รถผม  ใช้  อี 85  พร้อมติดแก๊สด้วย  ถ้าวิ่งนอกเมือง  10.5 กม/ลิตร  (ทั้งแก๊สและ อี 85)  เอาเป็นว่าค่าเชื้อเพลิง  รถเครื่องพันห้าอายได้แล้วกันครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:43:52 »
ทำไมอ่านแล้วคิดว่าคุณยังไม่ควรใช้รถยุโรปยังไงก็ไม่รู้นะครับ แต่ข้อจำกัดเยอะขนาดนี้ ซื้อมือ 2 มากลัวใช้จริงแล้วจะเซ็งเอาถ้ามาโดนชิ้นแพงๆเสียอีก

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 12:18:50 »
รถรถยุโรปมือสองจุกจิกมั้ย ผมอาจจะตอบไม่ได้ แต่ขอตอบในฐานะ คุณพ่อลูก 2 เลยนะครับ

Alphard  มือ 2 ตอบโจทย์ ข้อ 5,6 ครับ โดนเฉพาะ เหตุผลข้อ6 มันจะทำให้ข้ออื่นหมดความสำคัญไปเลย

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 12:36:08 »
ถ้าใจมันมา งบเท่านี้ ค่าบำรุงเท่านี้ อยากได้รุ่นไหนก็ซื้อไปเลยครับ ถ้าดวงดีต่อให้เป็นรถเทพมันก็ไม่จุกจิก

แต่ถ้าตัดเรื่อง ของมันต้องมี ออกไป ซื้อ Camry ใหม่ดีกว่า เพราะผมไม่รู้สึกว่ารถยุโรปในงบ 1.5 ล้าน มันจะเหนือกว่า Camry เลยแม้แต่ในด้านเดียว ต่อให้เป็นรุ่นก่อนหน้านี้ก็ตาม

แต่ถ้าอยากมี ก็ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 12:58:40 »
เจ้าของกระทู้ไม่ควรบอกเหตุผลครับ

เพราะการอยากได้รถยุโรปดูแพง ในราคาย่อมเยาแบบมือสอง

มันไม่ได้ใช้เหตุผล หากแต่ใช้อารมณ์ล้วน ๆ ครับ

5555

ไหน ๆ เค้าก็อยากได้แล้ว พี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 13:02:16 »
Lexus, Alphard, Estima ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 13:07:30 »
ยุโรปมือสองติดแก๊สนี่หนทางสู่หายนะเลยครับ
กำลังจะมีลูกคุยกันดีๆนะครับ รถมือสองมีโอกาสซ่อมถ้าลูกอ่อนและคุณสามีต้องเอารถออกไปซ่อม คุณภรรยาอยู่บ้านดูลูก (แฝด) เอง เธอรับได้รึเปล่าตกลงกันก่อนเลยนะครับ

เรื่องค่าซ่อมเกินจะคาดเดา บางคันก็ซ่อมน้อย บางคันบิลเดียวแสน มันจะเหมาะกับคนที่คิดว่าซ่อมยังไงก็ถูกกว่ามือหนึ่งเท่านั้น

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 13:08:49 »
งบ 1.5 ล้านไป camry hybrid เถอะครับแรงประหยัดช่วงล่างดี ความปลอดภัยก็ไม่ได้แพ้ยุโรปนะครับรุ่นใหม่ๆเนี่ย  ยุโรปก็ไม่ได้ปลอดภัยขนาดนั้นหรอกครับ ฟาดเสา ฟาดต้นไม้ ก็เละพอๆกันครับ
ปล.ขับแล้วไปเสียกลางทางนี่ไม่ปลอดภัยนะครับ
///////ตอบตามกัวข้อมือสองยุโรปที่ไม่จุกจิก บอกเลยว่าแทบไม่มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 13:10:28 โดย AMG GT »

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 13:38:56 »
1.5 ล้าน ได้ F30ที่กำลังจะตกรุ่น มี BSI เหลือ อีก2-3 ปี ไม่ต้องกังวลครับมีปัญหาเข้าศูนย์ฟรี แต่หลังจากนั้นค่อยว่ากัน แต่ราคานี้ก็ได้ แคมรี ใหม่ๆ น่าคิดๆ คุ้ม ครบ จบในคันเดียว ติดที่มันไม่ใช่รถยุโรบแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Jaew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 13:48:02 »
แนะนำ Benz e class ตังถังรหัส w211 รุ่น E200 ngt ผมใช้อยู่ติดแก๊สจากโรงงานไม่จุกจิก งบนี้เอาปีล่าสุด2009 เลือกที่มีประกันไม่เคยชนหนักหรือจมน้ำราคาน่าจะไม่เกิน7ถึง8แสน เหลือเงินเผื่อซ่อมสัก2แสนจบแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 13:55:34 »
ถ้ากำลังจะมีลูก แต่อยากได้มือ2 ผมว่ามันไปด้วยกันไม่ค่อยได้นะครับ ผมว่าหามือ1 ชัวร์กว่า ถ้ารถเกิดไปเสียกลางทาง ในรถมีลูกแฝดน้อยๆและภรรยาที่กำลังต้องให้นมลูก ผมว่าไม่ดีแน่ๆครับ

ถ้าไปหาพวก c class หรือ 3-series ผมว่าก้เล็กเกินไป ไม่พอแน่ๆครับ หาพวก MPV ดีกว่า

ถ้าอยากได้รถที่ดูมีภาพลักษณ์หน่อย จะไปมือ2 Alphard Vellfire ก้พอได้ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 14:06:09 »
ถ้าเอาคำถาม จขกท. มาตั้งเป็นโจทย์ในการสอบเก็บคะแนน ถ้าตอบว่าซื้อรถยุโรปมือสองเหอะ คงเป็นคำตอบที่ผิด ไม่ได้คะแนน

เรามาดูเงื่อนไขที่คุณตั้งกัน ราคา 1.5 รถต้องใหญ่กว่า C seg มีลูกแฝด และต้องการความปลอดภัย? รถยุโรป ก็ต้องมองไปที่ E หรือ Series 5 ซึ่งมือสอง ราคา 1.5 ส่วนใหญ่รถ 5 - 6 ปี ขึ้นไป ระบบต่างๆในรถมันตกรุ่นล้าสมัยแล้วครับ ไม่มีทั้ง Cruise control, Blidspot , เตือนออกนอกเลนส์ ช่วยจอด ออกตัวในทางชัน บลาๆ พวกนี้ไม่มีเลย (อย่าว่าแต่มือสองเลยครับ ป้ายแดงยุโรป พศ.นี้บางตัวยังไม่มีพวกนี้ให้เลย) กลับกันที่รถ D-seg ญี่ปุ่นป้านแดง ราคาพอๆกัน ให้มาครบทุกอย่างเหลือๆ

นี่ยังไม่ไปที่ข้อต้องซ่อม และมีรถใช้คันเดียว ขับทุกวัน 80 โล ต้องซ่อมไม่นาน นี่แทบจะตัดออกจากตัวเลือกไปเลยครับ หาไม่ได้ในรถยุโรปมือสองแน่นอน

ผมว่าลองคุยกับเมียดูครับ ว่าต้องการรถยุโรปเพราะอะไร ถ้าต้องการเพราะหน้าตา ภาพลักษณ์ และชอบแล้วล่ะก็ ไม่ต้องฟังใคร ซื้อมาโลดครับ แล้วก็เตรียมรับปัญหาทั้ง 6 ข้อให้ดี แต่ถ้าจะเอาคุ้มค่า คุ้มราคา และตอบโจทย์ ผมว่าไปรถญี่ปุ่นป้ายแดงเถอะ ถ้าชอบซีดาน ก็มอง Camry Accord Teana ถ้าไป SUV ก็ CRV Terra หรือไป PPV ก็ Fortuner Everest Mux ไปโน่นเลยครับ

หรือจะเก็บตังอีกสักนิด เพื่อเอายุโรปป้ายแดงก็ไม่เลวนะครับ ซีรี่ห้าตัวที่ใกล้เปลี่ยนรุ่น ล่าสุดลดลงมาต่ำ 3 ล้านแล้ว อย่างน้อยมีประกัน ก็ยังช่วยแบ่งเบาค่าใช้จ่ายในการซ่อมได้

ออฟไลน์ Note28

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 14:15:59 »
ถ้ายังอยากได้ยุโรปอยู่  คงต้องหาติดแกสจากโรงงาน
มีรุ่นเดียวคือ E200 ngt หาปีท้ายๆ ประมาณ ปี 2012 (สังเกตง่ายๆ กันชนหน้า มีไฟ DRL แล้ว  ล้อแมกซ์ ลาย avantgarde)
ที่บ้านผมใช้อยู่ 6ปี แสนสองหมื่น กม.  ยังไม่มีอะไรเสียหนักๆเลยคับ
ว่าจะปล่อยอยู่เหมือนกัน แต่ยังหารถที่แทนคันนี้ไม่ได้คับ
ราคาอยู่ในงบ แถมเผื่อเหลือ ซ่อมบำรุงด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 14:19:57 โดย Note28 »